Tại sao trồng nấm sò lại lên nấm rơm??

• Thread starter hoangthuy.ts49
  • Ngày gửi
Chào các bác,
Em đang trồng thử 100 bịch nấm sò. Quá trình trồng thì đúng kỹ thuật, nấm cũng lên chỉ có điều lên không hết. Một số bich nhiễm nấm rơm, ở quê em gọi là nấm rơm chứ thực sự em không biết nấm gì. Lúc mới lên nó màu xám và cục như nấm rơm, sau vài giờ nó bung ra, đỉnh nấm có màu đen. Các bác xem giúp em chứ những bịch có nấm này thì nấm sò rất khó lên, nếu lên được thì cũng lèo tèo vài cọng.
Em xin cảm ơn.

Vâng! . Rất Cảm ơn bác hoàng khởi đã chia sẻ Exp ạ :8^: , nấm sò ở chỗ em bán giá 50k/kg, nhiều lúc còn k đủ hàng để bán ạ. Cả Huyện của em k có ai trồng nấm nên cứ gọi là độc quyền đi, mà huyện # cung k có ai trồng nên nhiều lúc e có mang sang giao hàng ở bên đó. Cách nhau có 15km thôi. ở tỉnh lạng sơn cũng rất ít người trồng. Do Nấm sò k bảo quản được lâu nên gần như là k có ai dám vận chuyển nấm từ tỉnh khách về huyện em tiêu thụ ạ. Làm nấm trên Rơm, rạ thì điạ phương em có rất nhiều k mất tiền mua nên k phải lo khâu nguyên liệu rồi. Em chỉ mua túi nilong, giống của viện di truyền nông nghiệp Hn thôi, còn vòi em dùng ống nhựa cắt ra, em cũng dùng chăn bông rách về làm nút bông luôn. Nên có thể giảm chi phí đến mức thấp nhất, thế nên em mới bảo với bác là 1 vốn 8 lời .

Còn loại thuốc tiêu độc truồng trại kia em cũng nghi ngờ lắm, mùi của nó khá hôi. Vì chỉ có 2 đợt nấm bị hỏng em sử dụng loại thuốc đấy thôi, còn những lần đầu em chưa hề dùng.
Còn loại thuốc tẩm mùng, màn đấy em k nhớ rõ tên. Nhưng mà đúng là loại thuốc được bộ y tế cấp phép, nó không có mùi. Em phun thuốc này trực tiếp lên bịch trong thời gian ủ nấm.

Lán nấm của em cũng bị khá nhiều loại sâu bọ phá hoại mà e vẫn chưa tìm ra cách tiêu diệt hiệu qủa ạ, chỉ là phòng chống được phần nào đó thôi...
+ Có bọ cánh cứng nhìn nó như con đom đóm ý ạ, đập ra nó cũng có mùi như thế. Khi chạm vào thì nó rơi tự do như kiểu nhảy lầu tự tử ý. Loại này cường độ phá hoại k cao.
+ Giòi nấm! . Loại này thì phá hoại thôi rồi. Phát triển cực nhanh luôn, Trong vòng 24h mà chưa hái nấm là coi như xong... Thấy có giòi e chỉ loại bỏ thôi chứ chưa có biện pháp nào để tiêu diệt loại này ạ! Nên xin bác chỉ giáo giúp. Nếu có phun thuốc thì dùng loại thuốc gì? , liều lượng ra sao?, có phun trực tiếp lên bịch nấm đang thời kỳ thu hoạch k? vvv...

Còn đối với rơm thì em k dám trộn thêm phụ gia gì. Em đã thử trộn 1 lần trong lần đầu em trồng thử nghiệm và kết quã còn thấp hơn hẳn vs bich em trồng trên rơm, vì khi phối trộn phụ phẩm mà không hấp kỹ là rất hay bị mốc.. Lò em tự xây bằng gạch loại lớn, 1 mẻ có thể chứa dc 2000bich!.. Hì bỏ 3 cáj nồj nước ra có thể sấy dc thuốc lá luôn, nên nhiệt độ k bao giờ đến 100độ dc rồi... Còn trồng trên rơm e dùng loại túi kích thước tiêu chuẩn, em rạch 6 nhát và chỉ thu đúng 2 lần thôi là em dc 1kg/bịch rồi. Thu đủ em vứt luôn mặc dù vẫn biết là nó còn thu dc khá nhiều nữa. Để lâu em sợ sâu bọ phát triển mạnh, Bịch rơm em chỉ hấp ở nhiệt 80~95 độ trong vòng 5 tiếng thôi ạ!. Khi hấp em có chúc ngược đầu bịch nấm xuống nên it khi bị dư nước " # hẳn trong sách dạy " mà kết quả thì vẫn thế. Tỉ lệ bị mốc hầu như là k có. Em còn rút đc 1 kinh nghiệm nho nhỏ k biết có đúng hay sai nữa ạ!, là lúc cấy giống em chuyển vào trong bếp cấy. Bếp nhà em là bếp củi nên suốt ngày có khói hun khắp bếp nên em nghĩ bào tử nấm dại ở đây là rất ít ạ.. Thực tế chứng minh số bịch hỏng của em chỉ chiếm dưới 2%.
NHỮNG LẦN ĐẦU THÀNH CÔNG LÀ THẾ .. Cho đến khi mang bịch ra treo em nghĩ chắc là thành công :8^: . Ấy thế Mà bịch nấm em cứ nhạt dần và bị chết hàng loạt. Giờ đây em đang rất hoang mang vì 2 lần cuối em đều thất bại thê thảm ạ. Đúng là 1 bài học xương máu khi chủ quan dùng các loại thuốc độc hại. Nếu dính phải thì người còn chết chứ đừng nói là nấm. Huhu

chỉ nho nhỏ thôi một ngày đã gần tạ rưỡi nấm tươi, rồi ước ao của em,:wub::wub::wub::9^:

Thưa bác Hoàng Khôi. Sản lượng nấm hàng ngày của em chỉ cần đươc! 1/2 trại nấm nho nhỏ của bác là em đã hạnh phúc lắm rồi.. Làm ít mà được giá còn hơn làm nhiều mà mất giá bác ạ!. 1,5 tạ nếu lên chỗ em bán thì người dân làm sao mà tiêu thụ hết với mức giá 50k/kg ( đấy là thương lái bán). Em bán giao có 45k thôi bác ạ!. Nấm ở trên em cung cấp cho các quán ăn cũng được coi là 1 món đặc sản đấy trong menu nhà hàng đấy ạ. Dạo này có 1 số nhà muốn đặt mua khoảng 30 đến 40kg nấm về làm món phụ trong cỗ cưới mà em không có bác ạ!, nhiều lúc nhà hàng đến lấy nấm bất ngờ làm em thất hứa giao nấm vs 1 mẹ bán rau củ... Hix nếu mà bác ở gần em 1 tý thì em đã làm 1 cái biển CHUYÊN CUNG CẤP NẤM PHỤC VỤ ĐÁM CƯỚI rùj bác shjp hàng lên cho em. Thế là quá ng0n ùj..

Sáng nay em loanh quanh tìm ở các cửa hàng bán thuốc BVTV nhưng mà không có loại thuốc sinh học như bác nói, mà cũng k có thuốc trừ sâu sinh học bán nữa, người dân trên em quen sử dụng thuốc hoá học rùi. Vì giá thành thấp, hiệu quả cao. Em còn được 1 số chị bán thuốc khuyến cáo là trồng nấm k nên sử dụng thuốc trừ sâu cả hoá học lẫn sinh học. Vì có rất nhiều loại thuốc sinh học bị làm giả nên rất nguy hiểm cho nấm và người sử dụng nấm ạ..

Thế là em về lên mạng tìm hiểu 1 số biện pháp phòng chống và diệt sâu bọ, côn trùng theo phương pháp dân gian. Cuối cùng em cũng tự thiết kế ra 1 cái bẫy côn trùng cực kỳ đơn giản và hiệu qủa hết sức bất ngờ. Đây là hình ảnh ạ!.. Vì em k biết úp trực tiếp nên Phiền bác click link bên dưới.

https://fbcdn-photos-b-a.akamaihd.n...0x720/1240214_232769290212833_885565323_n.jpg

Lúc chiều em có thử nghiệm. Trong vòng 30p bắt được đủ loại côn trùng luôn " dc 8 con bọ rùa". Vì em bẫy ban ngày nên hiệu quả k cao lắm. Tối nay em sẽ tiêu diệt sạch. Vừa an toàn, tiết kiệm, hiệu quả bác ạ!..
Nếu bác k xem đc hình ảnh thì pm e biết nhé.

ko muốn nói nhưng phải nói, cái nick anhchi này mới lập mà lập topic lung tung toàn quảng cáo về nấm không à, không biết kinh nghiệm tới đâu nhưng cái kiểu post tí kỹ thuật chung chung rồi quảng cáo buôn bán bla... bla này nọ thấy quen quen, thường là của mấy cậu mới tốt nghiệp ra và biết được tí tưởng rằng thiên hạ ngu hết cả nên cứ nói lung tung. Nói về kỹ thuật trồng nấm chuyên sâu, cao cấp mà chưa trồng thì hãy hỏi bác Dfruit ấy, còn nick anhchi này vừa mới vào lập một mớ bài và topic quảng cáo khắp nơi, ngứa mắt không chịu được
Cũng phải nói cho Mod xóa đi chứ cụ. Gặp thần xì pam rồi, chẳng hiểu làm gì mà xì pam nhiều công ty, he he đúng là coi trời bằng vung.

có ai biết cách trồng nấm rơm trên mùn cưa của nấm sò ko?
liệu có thể phối trộn rơm đã ủ với bã mùn trồng nấm sò rồi đc ko/

mình đang tìm hiểu về nghề trồng nấm.cảm ơn những chia sẻ hữu ích của các bạn.rất mong sẽ có cơ hội học hỏi thêm.chúc tất cả ,mọi người làm ăn phát đạt

mình thấy lạ 1 điều,các bịch nấm của mình đều ăn từ trên xuống chứ ko như cậu kia,thêm 1 điều nữa không nói rõ khoảng thời gian hấp bịch là bao lâu,như thế nào,khi đóng bịch thì kiểm tra độ ẩm của mùn cưa như thế nào,nên nói rõ quy trình kỹ thuật hơn nữa

Tình hình là mình ko trồng nấm sò mà mình trồng nấm rơm....Có bác nào trồng nấm này chưa cho mình hỏi tí:
"Chuyện là nấm rơm bt 10-15 ngày là thu hoạch, còn mình trồng gần 1 tháng rồi vẫn chưa ra chỉ có mấy cái nụ nhỏ màu trắng trắng".......
Có bác nòa biết vì sao ko? Giải đáp dùm vs.:(:(:(
Các bác có ai trồng nấm rơm bằng gói chưa cho e hỏi khi minhf cấy giống cấy 2 đầu hay ở giữa vậy??
Mình cũng đang trồng nấm rơmđây. Theo mình biết thì bác rải đều từng lớp từng lớp, sao cho hợp lý là đc. Vấn đề chính vẫn là nhiệt độ và độ ẩm.
Thân ái! :))

Tình hình là mình ko trồng nấm sò mà mình trồng nấm rơm....Có bác nào trồng nấm này chưa cho mình hỏi tí:
"Chuyện là nấm rơm bt 10-15 ngày là thu hoạch, còn mình trồng gần 1 tháng rồi vẫn chưa ra chỉ có mấy cái nụ nhỏ màu trắng trắng".......
Có bác nòa biết vì sao ko? Giải đáp dùm vs.:(:(:(

Mình cũng đang trồng nấm rơmđây. Theo mình biết thì bác rải đều từng lớp từng lớp, sao cho hợp lý là đc. Vấn đề chính vẫn là nhiệt độ và độ ẩm.
Thân ái! :))
Bác theo dõi thêm vài ngày nữa, nếu nó lớn lên hình nụ nấm thì ổn. Chắc do bác bỏ ít giống quá.

Bác theo dõi thêm vài ngày nữa, nếu nó lớn lên hình nụ nấm thì ổn. Chắc do bác bỏ ít giống quá.
Cảm ơn bác đã tl. Gần 30 ngày mới lên nấm, giống mình bỏ 7-8 bịch cho liếp 2.5mx20cmx30cm mình thấy nhiều mà.

các bác giúp e với, nấm sò của e tự làm bàng mùn cưa và rơm, bịch phát triển rất tốt, trắng hết bịch nhưng khi nấm mới nhú ra đã đã bị vàng, mốc,thối hết,vết rạch nào cũng ra nhưng tỉ lệ được thu hoạch rất thấp. bắc nào biết nguyên nhân thì giúp e với, e đang tập tành thôi.
giúp em với huhu

Chắc do trời lạnh quá + thiếu ẩm đấy bạn, nấm nhà mình mới ra đợt nóng ấm khoảng sau 20/11 ra rất đều, đẹp, nhưng mấy hôm nay một số bịch cũng bị vàng và khô hết mầm. ngày ấm hơn tạ mà mấy ngày nay có 30kg. bùn ghê.

e còn đang sợ nó bị nhiều nước quá vì mấy hôm nay khô nên tới nhiều mà, nhà e mới tập tành làm thôi,chưa có kinh nghiệm gì cả, nản quá hix

e chao cac bac tien boi. cac bac cho e hoi la khi trong nam so tren rom thi rom sau khi u phai bam ra roi moi dong vo bich, nhung khau nay cuc qua vay co the ko can bam ma dong vo bich luon co duoc ko cac bac, va khau u dong len nhiet thi chi can u mot lan nhung thoi gian lau hon co duoc khong a, hay nhat thiet phai dao mot den hai lan? mong cac bac giup cho, xin cam on nhieu,

Mình ở Hoài Nhơn, Bình Định.
Mình dự định làm trại nấm 2.5m x 4m, cao 3.3m, vật liệu khung tre, mái bạt và lá dừa. Mật độ khoảng 50 bịch/m2. Treo 6 bịch/dây. Nhà vây bạt nhựa trong và có che nắng nếu nắng chiếu trực tiếp bằng bạt tối. Cách chuồng gà hàng xóm 25m, cách chuồng gà nhà mình 20m. Khu vực trống trải gió mạnh, chắc phải chắc gió.
Vị trí nhà trồng như thế, ace thấy ra sao? Em đang lo vụ chuồng gà và gió.

--
Trương Văn Phương
ĐC: Xóm 1, Dĩnh Thạnh, Tam Quan Bắc, Hoài Nhơn, Bình Định
ĐT: 01214739225
Em định trồng nấm sò khi mùa lạnh. Và trồng nấm rơm mùa nóng.

Back