• tại sao trứng chim bồ câu bị chết con không nở

Thảo luận trong 'Chim cảnh' , 7/11/12

1. thanhdanh1272 Học làm nông dân

Thân chào các BÁC trên diễn đàn !
      Các Bác cho em hỏi là tại sao trứng chim bồ câu có trống nhưng ấp được thời gian thì bị chết con không nở được , có ai biết nguyên nhân bị làm sao và cách khác phục được không . E cám ơn nhiều
      vì em mới tập nuôi

Bài viết liên quan
      Đang tải...
    2. nuoide

nuoide thanquangninh.vn THÀNH VIÊN VIP

Có nhiều nguyên nhân lắm . Do bố mẹ có được chăm sóc tốt,ăn uống đúng chất không ? Do kỹ năng ấp của bồ mẹ.Do chuồng trại,môi trường xung quanh . Do phân dính vào trứng

Bác thử cung cấp chế độ ăn,uống ... Một vài vấn đề liên quan đến khâu ấp nở như: Trứng có dính phân ko? trứng có bị ướt ko ? tỉ lệ hư trứng chiếm bao nhiêu phần trăm ? Tổng số trứng nở của cả đàn khoảng bao nhiêu phần trăm? trong đàn có cặp nào nở tốt,có bao nhiêu cặp hay bị hỏng trứng ? chú ý quan sát con đực ở những cặp hỏng trứng ....

Càng chi tiết càng tốt bác nhé ... Vì sự thật để ấp tự nhiên ... BC đẻ ra 10 quả . Nở được 6 quả đã thấy tốt lắm rồi :6^: Làm gì có chuyện một năm đẻ hơn chục nứa . Mỗi nứa được 2 con như mấy bài báo lá cải đã đề cập đâu anh.
      1 person likes this.
    3. thanhdanh1272

thanhdanh1272 Học làm nông dân

Vậy để em xem lại .
      Cảm ơn sự chỉ dậy của Bác nhé !
    4. bocauviet

bocauviet Nhà nông tập sự

Em thấy mấy bác nuôi CN chỉ lót ổ ấp = giấy catoon, nó có 1 nhược điểm rất lớn đó là đôi khi cái rổ rộng, đáy bằng nhìu con chim ngu ngu đôi lúc trứng nằm ở ngoài chúng ko biết gom trứng vào, em thường lấy cỏ cho nó quây ổ tạo thành 1 ổ tròn, lõm ở giữa nên trứng ko bị chạy ra ngoài, bác thử xem cải thiện đáng kể đấy. ổ ấp thì cứ kệ nó chẳng phải thay rác đâu bác ak`.
    5. thanhdanh1272

thanhdanh1272 Học làm nông dân

nhà em nuôi thì lót bằng rơm vậy có được không bác
    6. hailam7273

hailam7273 Thành Viên mới

tại sao trứng chim bồ câu bị chết con không nở Thông điệp của bạn

Chao cac bac! em cung moi dang nuoi duoc 5 doi chim no de 6 qua trung nhu chi co 2 qua la no thanh con, con 4 qua thi co trong nhung ko hieu sao ko no thanh con dc. Tiec qua cac bac a vi e moi nuoi nen cham soc kha chu dao vay ma van ko dc. Co bac nao chi cho e biet nguyen nhan va cach khac phu tinh trang nay dc ko? Em cam on
    7. tranhuyhung

tranhuyhung Thành Viên mới

Bạn quan sát xem chim bố mẹ có lông ở gần bàn chân không (cẳng chân). Nếu có lông mà nhà bạn lại thường xuyên cung cấp nước thừa or trời mưa để lông ở chân ướt , khi ấy chim vào ấp làm cho trứng bị ướt khiến nhiễm khuẩn với tỉ lệ rất cao, như vậy trứng ung là yếu tố khó tránh khỏi.
      Bạn có thể bổ sung ADE vào thức ăn nếu nuôi thả, or nước uống nếu nuôi công nghiệp và bán công nghiệp để đảm bảo được nguyên nhân trứng ung do chim bố mẹ khả năng thụ tinh kém.
      Hơn thế nữa trong khi chim ấp bạn nên ít lại gần ổ và cầm trứng vì sẽ khiến chim bố mẹ bay ra và ít ấp, làm nhiệt độ ấp không đều khiến trứng ung.
      Mình cũng mới nuôi nên có chút ít sách vở góp chung với mọi người thế thôi, chúc các bạn thành công!
      Last edited: 16/9/13
    8. conrannho_2081

conrannho_2081 Thành Viên mới

có rất nhiều nguyên nhân bạn ah, do thời tiết ko thuận lợi, do vỏ để hấp thụ ko có tác dụng khi chết nên ko nở dc...
    9. bocauanhhung

bocauanhhung Học làm nông dân

minh cung nuoi may cap bo cau cung vay.khi bo cau ap thi soi co cồ.nhung den ngay 18 thi minh coi thay trung toan bi ung.va ung ca 2 trung.minh bi may lan rui.va khong biet no bi gi.hic.ai biet chi minh voi.cam on nhieu
    10. b nen lot o vi khi khong lot chim lam xe dich trung lam nut trung de bi hong lam gop y them minh nhe
      bocauanhhung thích bài này.
    11. bocauanhhung

bocauanhhung Học làm nông dân

minh co lot bang rom ban ak.bo cau nha minh la bo cau to.hai lua dau minh bo trung.khong cho ap.va lua thi 3 bi ung het.lua thu 4 thi kon no ra toan bi chet
    12. dip

dip Guest

luc truoc co nuoi cap bc o ngoai nhung de chi no mot con nhieu lan nhu vay dem vao nuoi chuong thi no duoc 2. ly do trung khong no co the do bc ap khong tot (cu chay ra ngoai an), khi ra an chan dinh nuoc, dinh phan. nhung gan day cung co truong hop may cap de o ngoai nhung van no het 2 con, mac du trung bi dinh phan, nhung chi dinh vao giai doan trung da ap duoc 1 tuan nen k sao.