Tầm nhìn giá gà ta thả vườn cuối năm.

• Thread starter GA NHA NONG
  • Ngày gửi
Chào mọi người! hôm nay mình mạo muội lập top này để anh em mình có những cao kiến và tầm nhìn chung về tình hình giá gia cầm cuối năm.
đầu tiên xin nói về mình trước:
hiện tại đang nuôi gà lần đầu tiên với số lượng nho nhỏ gần 400 con. hôm nay là đúng 3 tháng tuổi trọng lượng chung chung cả mái lẫn trống từ 1kg -> 1,8kg/con. đã tới lứa xuất chuồng, cách đây 5 ngày có gọi những thương lái lên xem gà nhưng kết quả 5 ngày trôi qua ko thấy ai lên, họ nói giá gà hạ, hàng nhiều không nhận nữa. cách đây 2 tháng mình mới nuôi gà thì các quán cơm gà có đặt hàng nhưng hôm nay (27/7/12) 16h30 đích thân tới từng quán hỏi có lấy hàng không? thì họ chỉ nhìn nhăn nhó rồi rên rỉ, kể lỡ và kết quả mình bỏ về. 18h cùng ngay đi lang thang tới mấy quán ăn nhà hàng nhưng chỉ nhận được câu trả lời chung với những nơi mình đã đi qua. đến đây thì quá hiểu rồi.
20h về tới nhà mặt buồn như cơm nguội, tay run rẩy mồi điếu thuốc suy nghĩ một hoài:
bao nhiêu tâm quyết của mình, vốn liến cho vợ sinh đẻ bây giờ nó như thế này??? với một thằng ''bỏ phố về quê'' mấy chục triệu trong thời gian này thật sự rất lớn nhưng lẽ nào để nó trôi sông trôi biển? và rồi quyết định: thà chết làm mắm không được bán lỗ bán tháo. mình vẫn lãi cao vì có được một kinh nghiệm.
chung chung tình hình bản thân mình là vậy không nói dài dòng thêm nữa. chúng ta cùng thảo luận thị trường gia cầm từ đây đến cuối năm.
Phải nói một câu rất thực tế năm 2012 là một năm nghành chăn nuôi ''được mùa'' nhưng có những yếu tố khiến cung vượt quá cầu.
+ xác định năm nay là năm khủng hoảng kinh tế. ví dụ cụ thể: về phía Doanh nghiệp thì đang soạn thảo đề án ''cứu doanh nghiệp'', vì kinh tế suy sụt nên những nhà hàng quán ăn không còn lượng khách như trước nữa, các năm trước thì gà xuất ra trung quốc cũng nhiều bởi vì họ thiếu thực phẩm còn bây giờ họ cung cấp ngược lại mình mà giá lại rẻ bèo thử hỏi trong lúc nhu cầu ăn uống ngày một cắt giảm, gà nội địa ko tiêu thụ được mà còn nhập lậu thì có phải -> cung vượt quá cầu?
+ thêm một cái nữa là năm ngoái giá gà cũng không đến nỗi tệ, cuối năm vẫn lãi cao cho nên phong trào nở rộ (mình là một điển hình) và đến bây giờ thì các bạn đã hiểu rồi. tuy nhiên không phủ nhận tháng 6 tháng 7 (âm lịch) giá gà hạ nhưng ko hạ đến nỗi là không ai mua.
+ còn về phía Trung Quốc có nhập gà đi nữa thì nói thật cũng ko có gì đáng kể mà đáng nói ở đây là tin đồn cộng thêm sự thái quá của báo chí cho nên người dân từ thành thị đến nông thôn nhìn con gà là nói gà bị dịch, kém chất lượng, gà của Trung Quốc. các bạn nói xem ai mà không mặc cảm?
Đây là những yếu tố thị trường mà mình nhìn thấy và cảm nhận được có thể còn rất nhiều nhưng chỉnh sữa bổ sung thì phải nhờ các bạn?
Các bạn nghĩ thử xem:
+ tin đồn gà kém chất lượng có lắng xuống phần nào trong thời gian tới?
+ tình hình kinh tế có khả quan? nhu cầu ăn uống ngày một tăng cao?
+ nông dân có bỏ đàn dẫn đến gà khang hiếm giá cả tăng vọt?
+ ''thua keo này bày keo khác'' vậy chúng ta có nên tái đàn? tăng đàn gấp đôi?
+ ..................................................................................................?
+ .........................................................?
cần lắm những người có kinh nghiệm.
Rồi chúng ta cùng thảo luận nào.

Last edited by a moderator:
tình hình này hiện tại là "chuyện ko của riêng ai hét rồi "ae trong hội nuoi gà năm nay đều gặp tình trạng như vậy "có gà mà ko bán ra đc" ...........wtf.................theo e thấy tin đồn gà kém chất lượng chỉ xảy ra ở miền bắc và miền trung....trong e ko có chuyện người dân quay lưng với con gà tại vì e ra chợ người ta vẫn mua ầm ầm mà..............cái khó ở đây là năm nay giá vật nuôi rớt thê thảm.....thịt heo đùi chỗ e có 50k/1k...vịt 30k/1k....tình hình kt hiện tại thì khó khăn nếu bỏ tiền ra mua 1 con gà về ăn khoảng 100k/1con...nên người ta cũng hơi "ngán"......hy vọng cuối năm vào mùa cưới giá gà sẽ trở lại chứ như hiện tại chắc bỏ nghề wa :lol: vạn sự khởi đầu nan mà a cố lên a nhé :6^:

Chà, coi bộ chuyến này GA NHA NONG muốn làm ăn lớn thì phải?! Không biết các địa phương khác như thế nào, còn ở mình theo tìm hiểu thì rút ra được một vài điều thế này nhé!
1. Tin đồn về gà kém chất lượng chỉ là một yếu tố nhỏ ảnh hưởng đến thị trường gà nói chung thôi. Nếu như rộ tin đồn này thật thì tại sao gà TQ hàng ngày vẫn đc tuồn vao Việt Nam qua chợ đầu mối Hà Vỹ hàng tấn? Chứng tỏ rằng người dân vấn tiêu thụ tốt mặt hàng này.
http://www.tienphong.vn/Kinh-Te/586...-ga-loai-thai-Trung-Quoc-vao-Ha-Noi-tpol.html
2. Cả thế giới đang đi vào thời kỳ khủng hoảng nhất từ sau chiến tranh thế giới thứ 2. Nên nói kinh tế có khả quan hay không thì nghe còn mờ mịt!. Tuy nhiên, Từ giờ cho tới cuối năm là bước vào mùa cưới và dịp tết cổ truyền, nên sức tiêu thụ tăng là điều tất yếu.
3. Số lượng nông dân bỏ đàn thời điểm này khá nhiều, song qua các cơ sở cung cấp con giống, mình biết đơn đặt hàng để nuôi gà bán dịp tết không hề giảm so với các năm đâu nha!

-------> Xem ra lượng cung cũng còn dồi dào lắm, sức tiêu thụ có tăng nhưng không phải là "sóng". Nên chỉ nên nuôi vừa phải, đừng ham tái đàn gấp đôi mà dễ nhận "trái đắng". Thời buổi kinh tế suy thoái, bảo toàn đc đồng vốn cũng khá lắm rồi!
ACE nào còn ý kiến nào khác, trao đổi với cả nhà cùng tìm cách tiến bộ nhé!:9^:

tình hình này hiện tại là "chuyện ko của riêng ai hét rồi "ae trong hội nuoi gà năm nay đều gặp tình trạng như vậy "có gà mà ko bán ra đc" ...........wtf.................theo e thấy tin đồn gà kém chất lượng chỉ xảy ra ở miền bắc và miền trung....trong e ko có chuyện người dân quay lưng với con gà tại vì e ra chợ người ta vẫn mua ầm ầm mà..............cái khó ở đây là năm nay giá vật nuôi rớt thê thảm.....thịt heo đùi chỗ e có 50k/1k...vịt 30k/1k....tình hình kt hiện tại thì khó khăn nếu bỏ tiền ra mua 1 con gà về ăn khoảng 100k/1con...nên người ta cũng hơi "ngán"......hy vọng cuối năm vào mùa cưới giá gà sẽ trở lại chứ như hiện tại chắc bỏ nghề wa :lol: vạn sự khởi đầu nan mà a cố lên a nhé :6^:
cảm ơn em đã cho thông tin kinh tế ở miền tây. nói rất đúng ''tình hình kinh tế khó khăn nếu mua 100k/gà người ta cũng hơi ngán''. theo em thì cuối năm nay và vào mùa cưới giá gà sẽ có thể tăng lại? vậy chúng ta có nên tái đàn?

Tình hình kinh tế chung năm 2012 là năm "thủ" chứ anh nào sống qua được năm này thì mới hãy tính đến phát triển, đầu tư nhiều chết nhiều.
Thử bỏ ra 1 giờ vào Youtube để nghe bài giảng của TS.Lê Thẩm Dương xem sao.
Nên nhớ mọi thứ đều có liên quan đến nhau...

Bác Gà Nhà Nông để giải quyết tình hình trước mắt thì phải huy động sức của gia đình bác.
-Đặt các điểm bán tại chợ Sông Câu, Xuân cảnh...... 2 chợ nếu 2 người .. 10 chợ nếu 10 người...nếu gia đình bác đủ đông.
-Bác đưa gà sống 5 con ra các chợ này thử xem sức mua.Nếu bán được thì bác làm con thoi giao gà.Cho người ta số phone người bán gà.
-Giá bán bác bán rẻ hơn 1 chút 80-90-100 tùy vào tình hình chợ đó.Ban đầu/tuần đầu có thể bác ra chậm và hụt hơi cho 400 con này nhưng bán dc sẽ là động lực cho bác.
-Tầm nhìn 2012 phụ thuộc vào cách làm của bác.Bác bán lẻ ổn định sẽ thấy ngay tầm nhìn gì đó.Éo cần phụ thuộc vào bọn thương lái.Lăn xả vào thị trừong mà làm bác ạ
-Em không tin là bác không thể bán được.3 chợ hi vọng bán 1 ngày 10 con.2 tuần hơn có thể giải quyết đàn gà của bác.
-Nếu thành công hôm nào về PY em chỉ xin bác lycafe.hehehe

Bác Gà Nhà Nông để giải quyết tình hình trước mắt thì phải huy động sức của gia đình bác.
-Đặt các điểm bán tại chợ Sông Câu, Xuân cảnh...... 2 chợ nếu 2 người .. 10 chợ nếu 10 người...nếu gia đình bác đủ đông.
-Bác đưa gà sống 5 con ra các chợ này thử xem sức mua.Nếu bán được thì bác làm con thoi giao gà.Cho người ta số phone người bán gà.
-Giá bán bác bán rẻ hơn 1 chút 80-90-100 tùy vào tình hình chợ đó.Ban đầu/tuần đầu có thể bác ra chậm và hụt hơi cho 400 con này nhưng bán dc sẽ là động lực cho bác.
-Tầm nhìn 2012 phụ thuộc vào cách làm của bác.Bác bán lẻ ổn định sẽ thấy ngay tầm nhìn gì đó.Éo cần phụ thuộc vào bọn thương lái.Lăn xả vào thị trừong mà làm bác ạ
-Em không tin là bác không thể bán được.3 chợ hi vọng bán 1 ngày 10 con.2 tuần hơn có thể giải quyết đàn gà của bác.
-Nếu thành công hôm nào về PY em chỉ xin bác lycafe.hehehe
xin cho hỏi tuanthaolove05 ở đâu vậy? đúng vậy nếu bán 10 con cho mỗi phiên chợ và từng chợ thì 400 con không mấy khó khăn nhưng cái ở đây là giá gà hiện tại còn 65k/kg cộng thêm tiền công tiền xăng thì sẽ mất thêm 2000/kg gà thế là còn 63.000hic chắc chết!
thật ra 400 con thì ko là gì cả nhưng cốt lõi ở chỗ là cái tầm nhìn giá cả gia cầm trong tương lai để hiệp hội chúng ta đón đầu được thị trường và phát huy hết sức mạnh của nó. các bạn nghĩ sao?
về chuyện cafe tuanthaolove05 cứ về mình phi luôn. hehe
ĐÃ CÓ NHỮNG Ý KIẾN HẾT SỨC QUAN TRỌNG. NÀO CHÚNG TA CÙNG TIẾP TỤC...

--------

Tình hình kinh tế chung năm 2012 là năm "thủ" chứ anh nào sống qua được năm này thì mới hãy tính đến phát triển, đầu tư nhiều chết nhiều.
Thử bỏ ra 1 giờ vào Youtube để nghe bài giảng của TS.Lê Thẩm Dương xem sao.
Nên nhớ mọi thứ đều có liên quan đến nhau...
Ý kiến này rất hay! cảm ơn bạn rất nhiều. mong bạn chia sẽ thêm.

--------

Chà, coi bộ chuyến này GA NHA NONG muốn làm ăn lớn thì phải?! Không biết các địa phương khác như thế nào, còn ở mình theo tìm hiểu thì rút ra được một vài điều thế này nhé!
1. Tin đồn về gà kém chất lượng chỉ là một yếu tố nhỏ ảnh hưởng đến thị trường gà nói chung thôi. Nếu như rộ tin đồn này thật thì tại sao gà TQ hàng ngày vẫn đc tuồn vao Việt Nam qua chợ đầu mối Hà Vỹ hàng tấn? Chứng tỏ rằng người dân vấn tiêu thụ tốt mặt hàng này.
http://www.tienphong.vn/Kinh-Te/586...-ga-loai-thai-Trung-Quoc-vao-Ha-Noi-tpol.html
2. Cả thế giới đang đi vào thời kỳ khủng hoảng nhất từ sau chiến tranh thế giới thứ 2. Nên nói kinh tế có khả quan hay không thì nghe còn mờ mịt!. Tuy nhiên, Từ giờ cho tới cuối năm là bước vào mùa cưới và dịp tết cổ truyền, nên sức tiêu thụ tăng là điều tất yếu.
3. Số lượng nông dân bỏ đàn thời điểm này khá nhiều, song qua các cơ sở cung cấp con giống, mình biết đơn đặt hàng để nuôi gà bán dịp tết không hề giảm so với các năm đâu nha!

-------> Xem ra lượng cung cũng còn dồi dào lắm, sức tiêu thụ có tăng nhưng không phải là "sóng". Nên chỉ nên nuôi vừa phải, đừng ham tái đàn gấp đôi mà dễ nhận "trái đắng". Thời buổi kinh tế suy thoái, bảo toàn đc đồng vốn cũng khá lắm rồi!
ACE nào còn ý kiến nào khác, trao đổi với cả nhà cùng tìm cách tiến bộ nhé!:9^:
bạn cũng là người theo dõi sát sao thông tin thị trường. chắc hẳn bạn là người đang thành công và đã thành công. cảm ơn bài viết bổ ích của bạn, rất vui được làm quen.
thân

Last edited by a moderator:
Bác tuanthaolove05 đang ở TPHCM đó GA NHA NONG ạ. Thị trường của bác ấy lớn và giá lại cao nên mới áp dụng chiêu bán lẽ đc. Còn chúng ta ở tỉnh, làm như vậy sao đc. Giá ko hơn bao nhiêu, chi phí tùm lum rồi con người nữa. Trong khi đó, gà ở nhà cũng phải chăm sóc. Cần bán cho lẹ rồi còn vệ sinh, khử trùng để tái đàn nưa chứ bộ!

Hihi, gà các bác bán lẻ ở chợ thì cũng áp dụng giá bán lẻ chứ.Người mua vẫn chấp nhận giá 100-110 chứ ko phải 60 đâu.Híc các bác ko chịu khó lội bộ ra chợ xem người ta bán như thế nào.Bọn lái ăn 30-40 ngàn thì các bác dùng 30-40 ngàn đạp chết mẹ nó đi chứ.Nó bán 100 mình bán 90.Nó bán 80 mình bán 70 sợ gì Mình có gốc rồi mà.Còn nó bán 70 thì nó muốn rời khỏi ngành bán gà rồi

Em thì chưa nuôi xong lứa nào, chỉ là đến các trại gà tham khảo cách nuôi và mua con giống thôi, nhưng nghe các chủ trại chia sẻ thì năm nay kinh tế nói chung khó khăn nên họ chỉ bảo toàn đàn gà chứ ko phát triển thêm, hy vọng cuối năm vào mùa cưới, giỗ chạp, tết thì hy vọng mau chóng tái đàn.

Hihi, gà các bác bán lẻ ở chợ thì cũng áp dụng giá bán lẻ chứ.Người mua vẫn chấp nhận giá 100-110 chứ ko phải 60 đâu.Híc các bác ko chịu khó lội bộ ra chợ xem người ta bán như thế nào.Bọn lái ăn 30-40 ngàn thì các bác dùng 30-40 ngàn đạp chết mẹ nó đi chứ.Nó bán 100 mình bán 90.Nó bán 80 mình bán 70 sợ gì Mình có gốc rồi mà.Còn nó bán 70 thì nó muốn rời khỏi ngành bán gà rồi
Đừng nóng mà anh! Không nên áp đặt chuyện của mình vào tình hình người khác như thế. Giống như em nè, Lái vô trại trả giá 53kg/kg. Còn ra chợ cũng chỉ bán được giá là 56k/kg thôi. Mà bán ngày được bao nhiêu con? Thị trường tiêu thụ tỉnh lẽ khác anh à. Không phải người chăn nuôi nào cũng có cả một đại gia đình để "người một tay kẻ một chân" mà phụ giúp đâu. Biết rằng ở Tp giá cao hơn, nhưng không ai mà nuôi 2-3 ngàn con rồi tưới lứa cứ ngày nào cũng chở gà lên TP chừng 100 con bán được đâu. Thị trường TP HCM như thế nào thì ai cũng biết rồi. Anh ở trên đó chẳng mất chốc mà làm giàu khi dự tính hàng tháng cung cấp cho thị trường 1.000 con gà thả vườn nuôi 5 - 6 tháng đâu nhỉ?:7^:

Đừng nóng mà anh! Không nên áp đặt chuyện của mình vào tình hình người khác như thế. Giống như em nè, Lái vô trại trả giá 53kg/kg. Còn ra chợ cũng chỉ bán được giá là 56k/kg thôi. Mà bán ngày được bao nhiêu con? Thị trường tiêu thụ tỉnh lẽ khác anh à. Không phải người chăn nuôi nào cũng có cả một đại gia đình để "người một tay kẻ một chân" mà phụ giúp đâu. Biết rằng ở Tp giá cao hơn, nhưng không ai mà nuôi 2-3 ngàn con rồi tưới lứa cứ ngày nào cũng chở gà lên TP chừng 100 con bán được đâu. Thị trường TP HCM như thế nào thì ai cũng biết rồi. Anh ở trên đó chẳng mất chốc mà làm giàu khi dự tính hàng tháng cung cấp cho thị trường 1.000 con gà thả vườn nuôi 5 - 6 tháng đâu nhỉ?:7^:

Bác này nói đúng ! quan trọng là đầu ra, tỉnh lẻ thì ko thể so sánh với thành phố lớn được, nếu nuôi số lượng lớn 2000 - 5000 thì phụ thuộc vào thương lái rồi, chỉ có người nuôi quy mô nhỏ 1000 trở lại mới có thể áp dụng cách đưa ra chợ bán lẻ thôi... nhưng cũng tùy dịp ạ !

Đó là mục tiêu thôi tigon, chứ muốn đạt được cũng vô cùng khó khăn.Nếu đạt được thì chắc chắn là ổn.Trong mỗi giai đoạn từ lúc bán ko dc con nào đến 1000 con/tháng thì trải qua nhiều kế hoạch khác nhau chứ ko cứng nhắc
Cách nuôi thì rõ ràng mọi người đi theo lối mòn là nuôi 1 lứa rồi bán, tại sao không nuôi cuốn chiếu. tháng 1-50 con, tháng 2=50+50 nữa; tháng 3=100 cũ+ 50 mới. như vậy đên tháng 4 sẽ có 50 con xuất chuồng....xử lý 50 con này...tháng sau tiếp tục.
Nếu ở chợ GC giá gà 56kg/kg thì hãy ra các chợ lớn 1 chút.ở HCM hoặc ra Qui Nhơn /tuy hòa.Quan điểm của anh cứ phải xông ra thị trường để biết mình đang ở vị trí nào trong chuỗi tiêu thụ.
Thị trường HCM khá lớn nhưng cũng thượng vàng hạ cám và cạnh tranh vô số kể.Nhiều người nghe thấy mình quảng cáo về gà mà chỉ nghĩ là: Chắc gà cũng như ngòai chợ, thôi ra chợ mua.Họ ko phân biệt dc chuyện cân gian+ gà đểu ko có xuất xứ rõ ràng+ gà nhét cơm vào diều cho tăng ký của người bán.Còn ở chỗ mình những vấn đề đó dc giải quyết:
Cân gian- quay lại biết chỗ chửi
Gà có xuất xứ rõ ràng
Gà nhét cơm hay không biết liền.cái bao tư nhỏ tý
Và bất cứ lúc nào có thể quay lại than phiên được.
Có thể mình chưa biết tình hình ở chỗ các bạn như thế nào.Nhưng một điều mình nghĩ rằng các bạn nên xông vào thị trường để tìm hiểu, để bắt mối....
Trên đây có phátct cũng theo phuong án mình nói và cũng bước đầu thành công với 400 em gà rồi đấy

Đó là mục tiêu thôi tigon, chứ muốn đạt được cũng vô cùng khó khăn.Nếu đạt được thì chắc chắn là ổn.Trong mỗi giai đoạn từ lúc bán ko dc con nào đến 1000 con/tháng thì trải qua nhiều kế hoạch khác nhau chứ ko cứng nhắc
Cách nuôi thì rõ ràng mọi người đi theo lối mòn là nuôi 1 lứa rồi bán, tại sao không nuôi cuốn chiếu. tháng 1-50 con, tháng 2=50+50 nữa; tháng 3=100 cũ+ 50 mới. như vậy đên tháng 4 sẽ có 50 con xuất chuồng....xử lý 50 con này...tháng sau tiếp tục.
Nếu ở chợ GC giá gà 56kg/kg thì hãy ra các chợ lớn 1 chút.ở HCM hoặc ra Qui Nhơn /tuy hòa.Quan điểm của anh cứ phải xông ra thị trường để biết mình đang ở vị trí nào trong chuỗi tiêu thụ.
Thị trường HCM khá lớn nhưng cũng thượng vàng hạ cám và cạnh tranh vô số kể.Nhiều người nghe thấy mình quảng cáo về gà mà chỉ nghĩ là: Chắc gà cũng như ngòai chợ, thôi ra chợ mua.Họ ko phân biệt dc chuyện cân gian+ gà đểu ko có xuất xứ rõ ràng+ gà nhét cơm vào diều cho tăng ký của người bán.Còn ở chỗ mình những vấn đề đó dc giải quyết:
Cân gian- quay lại biết chỗ chửi
Gà có xuất xứ rõ ràng
Gà nhét cơm hay không biết liền.cái bao tư nhỏ tý
Và bất cứ lúc nào có thể quay lại than phiên được.
Có thể mình chưa biết tình hình ở chỗ các bạn như thế nào.Nhưng một điều mình nghĩ rằng các bạn nên xông vào thị trường để tìm hiểu, để bắt mối....
Trên đây có phátct cũng theo phuong án mình nói và cũng bước đầu thành công với 400 em gà rồi đấy
Phương án của anh cũng hay chứ nhỉ? Nhưng nuôi theo kiểu cuốn chiếu cũng rất nhiều rủi ro về bệnh tật đó anh à. Trong cùng một trại, nếu có nhiều lứa gà lớn nhỏ khác nhau, chăm sóc và kiểm soát dịch bệnh rất vất vả!

Mình đang sử dụng P/A này đó tigon, từ ủ cho đến 1 tháng tuổi -1ô; 2 tháng tuổi-1 ô; 3 tháng tuổi-1 ô nuôi- 4 tháng tuổi 1 ô nuôi.thấy cũng bình thường mà

hihi các anh chị tranh luận vui quá cho e ké ké thêm cho vui nha.........về p/a cuốn chiếu e cũng ko đồng tình.....như vậy đối mặt với nhiều rũi ro hơn.......quản lý bệnh cũng khó avf quan trọng là "đêm dài lắm mộng":lol:.........còn về bán lẽ trong bài viết của e cũng đã nói rất rõ đấy chỉ là giải pháp tình thế hiện tại thôi e ko khuyến khích và trò đùa nguy hiểm......chỉ qua e gặp đc nhiều may mắn thôi keke.......hy vọng anh tuanthaolove sẽ đạt đc mốc 1000/tháng có thể sẽ giúp đc nhiều ae lắm đây.....:lol:

hôm nay đúng phiên chợ, mang 10 con gà trống đi bán, giá bán là 65k/kg, nhưng con gà được bán phải nói là rất đẹp đầy đủ lông, trọng lượng 1,7kg/con. thương lái mua ở chợ họ nhìn gà biết ngay là gà nuôi đàn thành thử mua giá thấp hơn gà nuôi gia đình. theo tình hình thế này là không ổn giá gà rớt thảm dài dài cho nên tương lai gần không thể bán lẻ được.
chưa hết trong 2kg gà thịt họ ăn giang mình 1 lạng gà thịt. các bạn nói xem phải giải quyết như thế nào trong tình hình hiện tại? để lại thì tiền thức ăn sẽ lỗ vì qua 90 ngày gà ko tăng trọng nhiều mà bán đi với cái giá này thì cũng ko khả quan.
các bạn mỗi người mỗi cách tiêu thụ và hình thức nuôi đều khác nhau, ai cũng có quan điểm riêng và đều có lý nhưng theo mình cách tiêu thụ thì phụ thuộc vào thị trường của từng địa phương -> bố trí cách nuôi sao cho hợp với thị trường là được.
theo mình với đàn gà bây giờ có những phương án sau:
1. bán những con gà trống đạt trọng lượng 1,7 -> 2kg/con, giữ toàn bộ đàn gà mái để làm giống (tuy nhiên phải loại trừ những con không đạt tiêu chuẩn) và giữ lại 20 con gà trống tốt cho 200 gà mái đẻ.
2. đầu tháng 8 âm lịch sẽ tiếp tục đầu tư 500 con để kịp bán mùa cưới.
3. giữa tháng 9 âm lịch sẽ tái đàn tiếp 500 con để bán mùa cuối năm và ra giêng.
4. qua năm mới sẽ không mua con giống mà lấy giống từ 200 con gà mái đẻ, chọn phương án ''tự cung tự cấp''. sau đó tùy theo tin hình thị trường mình có thể nuôi gà thương phẩm hoặc cung cấp con giống, theo nhận định thì nuôi gà thương phẩm lợi nhuận không bằng cung cấp con giống.
Cái khuyết điểm của phương án này là công nhiều, áp lực dịch bệnh cao, tiền vốn mạnh...
CÁC BẠN CÓ CAO KIẾN GÌ KHÔNG?

Back