• Tán gẫu một tý

Thảo luận trong 'Chuyện trò linh tinh' , 25/2/13

1. botienthi Moderator

Hôm qua rằm tháng giêng, Nguyên tiêu! Ngày hội của các nhà thơ và những người yêu thơ. Điểm tụ họp của Quy nhơn là ở đồi Thi nhân nơi Hàn Mạc Tử yên nghỉ. Do cũng thích thơ chút chút nên tôi lận lưng một chai đế nếp cái hoa vàng 4 năm (loại mà một số anh em diễn đàn ta đã nếm thử) cùng vài anh em đến để "giao lu".

Hội thơ ở Bình định thì cực hoành tráng! Nhưng tôi không dám nói về thơ ở đây mà chỉ kể một chuyện vui về rượu. Do thích thơ nên quý nhà thơ vì vậy tôi đem loại rượu mình quý mời mấy nhà thơ quen biết (thường thì các nhà thơ thích và sành rượu).
      Đang khề khà thì xuất hiện một bác khoảng trên 60 mà sau đó được giới thiệu là "nhà thơ trẻ"!!! Bác này cũng xách một chai rượu vừa rót mời mọi người vừa đọc một loạt sáng tác của mình. Bỏ qua phần thơ tuy cũng "vui", còn về phần rượu của bác ấy tôi và mọi người thấy giống loại "Bàu đá hương nếp" vẫn bán ngoài quốc lộ 1, nhưng bác ấy nói là rượu cực đặc biệt quý lắm nên anh em đành "gật gù chịu trận".
      Vì "giao lu" nên tôi mời lại bác ấy một ly rượu của mình. Bác ấy cầm ly lên dốc thẳng tuột một phát hết ngay vào họng! Tôi chưa kịp "bất mãn" thì chợt bác ấy trợn mắt nhìn tôi và bảo : "Ông này vớ vẩn quá! Đọc thơ nghe thơ thì phải uống rượu trắng chứ sao ông lại đem ngâm bìm bịp, mất hết hương rượu". Mấy nhà thơ "không trẻ" và anh em tôi đang mắt tròn mắt dẹt sửng sốt thì bác ấy phán tiếp : "Thôi! cất rượu của ông đi, uống rượu của tôi cho nó ngon, rượu ông thua rượu tôi xa lắc. Chịu chưa?". Đến nước này thì cả bàn đều ngơ ngác nhìn nhau, sau đó đồng loạt chắp tay :"Dạ! Chịu bác!". Thế rồi lại đồng loạt đứng lên : "Bác ngồi chơi, chúng tôi đi giao lưu một tý".
      Một lúc sau lại tụ tập ở một bàn khác vừa thở vừa cười: "Đúng là nhà thơ trẻ! Tránh đi cho lành!"

Hôm nay rảnh rang vào đọc diễn đàn nhân tiện kể với mọi người cho vui.

1 person likes this.
      Đang tải...
    2. baby_plm

baby_plm nông dân làm biếng

Nghề nghiệp:
      Ăn nhờ ở đậu thế gian
      Chữ trẻ của bác ác liệt quá.

Đọc xong truyện bác kể mà em cười méo mặt. Một chút của người mà cũng có 1 chút của ta.

Thôi, văn em không hay chữ em cũng chả tốt. Chỉ vài câu cảm khái để tránh khỏi đụng chạm không cần thiết.

3. nguyenhungdung

nguyenhungdung Moderator BQT WEBSITE

Nhà thơ trẻ, có lẽ là ông này mới bắt đầu làm thơ.

Nhà thơ trẻ uống rượu cũng giống như đang làm thơ ...

4. botienthi

botienthi Moderator

Nghề nghiệp:
      Học làm nông
      Hi hi...! Thật ra thì điều đó chẳng sao cả nếu như họ tự đọc tự nghe và uống một mình.
      Khổ nỗi là có một số cụ "nhà thơ trẻ",họ cứ thích người khác phải nghe, đọc và khen thơ mình bất chấp cảm nghĩ của người ta. Và để tỏ ra sành sỏi, lão thành, họ cứ nói "văng tí mẹt" như kiểu uống và thẩm rượu ở trên. Ai mà nói trái ý là họ tuôn luôn: "Dốt! Dốt !...Biết cái đếch gì mà nói". Với họ thì Xuân Diệu hay Quách Tấn cũng chẳng ra làm sao...

Kinh hoàng nhất là được họ "ưu ái" tặng một tập thơ "mới xuất bản"(tất nhiên là bằng tiền của họ) và yêu cầu "mấy bữa nữa nhớ cho nhận xét nhé"

5. thong675

thong675 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      IT
      hội thơn vkjxfgikrtjgnl4eings;kihtgnakwljq'gh

vdfngkdrjt,hknjb kl u ;jgoihwjhy5jh45ehy54egdfg55yh

Hội thơ ở Bình định thì cực hoành tráng! Nhưng tôi không dám nói về thơ ở đây mà chỉ kể một chuyện vui về rượu. Do thích thơ nên quý nhà thơ vì vậy tôi đem loại rượu mình quý mời mấy nhà thơ quen biết (thường thì các nhà thơ thích và sành rượu).
      Đang khề khà thì xuất hiện một bác khoảng trên 60 mà sau đó được giới thiệu là "nhà thơ trẻ"!!! Bác này cũng xách một chai rượu vừa rót mời mọi người vừa đọc một loạt sáng tác của mình. Bỏ qua phần thơ tuy cũng "vui", còn về phần rượu của bác ấy tôi và mọi người thấy giống loại "Bàu đá hương nếp" vẫn bán ngoài quốc lộ 1, nhưng bác ấy nói là rượu cực đặc biệt quý lắm nên anh em đành "gật gù chịu trận".
      Vì "giao lu" nên tôi mời lại bác ấy một ly rượu của mình. Bác ấy cầm ly lên dốc thẳng tuột một phát hết ngay vào họng! Tôi chưa kịp "bất mãn" thì chợt bác ấy trợn mắt nhìn tôi và bảo : "Ông này vớ vẩn quá! Đọc thơ nghe thơ thì phải uống rượu trắng chứ sao ông lại đem ngâm bìm bịp, mất hết hương rượu". Mấy nhà thơ "không trẻ" và anh em tôi đang mắt tròn mắt dẹt sửng sốt thì bác ấy phán tiếp : "Thôi! cất rượu của ông đi, uống rượu của tôi cho nó ngon, rượu ông thua rượu tôi xa lắc. Chịu chưa?". Đến nước này thì cả bàn đều ngơ ngác nhìn nhau, sau đó đồng loạt chắp tay :"Dạ! Chịu bác!". Thế rồi lại đồng loạt đứng lên : "Bác ngồi chơi, chúng tôi đi giao lưu một tý".
      Một lúc sau lại tụ tập ở một bàn khác vừa thở vừa cười: "Đúng là nhà thơ trẻ! Tránh đi cho lành!"

Hôm nay rảnh rang vào đọc diễn đàn nhân tiện kể với mọi người cho vui.[/QUOTE]