tạo dáng cho cây

• Thread starter nongdanthoihiendai
  • Ngày gửi
tao dang cho cay

chào các bác.
Minh có gốc sung ( xem hình) ko biet phải tạo dáng như thế nào. mong nhờ mọi người chỉ giúp. mình không phải là dân chơi cây chuyên nghiệp, mong nhận đươc chỉ dẫn của mọi ngươiì.
thanks

--------

chào các bác.
Minh có gốc sung ( xem hình) ko biet phải tạo dáng như thế nào. mong nhờ mọi người chỉ giúp. mình không phải là dân chơi cây chuyên nghiệp, mong nhận đươc chỉ dẫn của mọi ngươiì.
thanks

chào các bác.
thanks

Last edited:
Sung là loại kiểng gốc và trái
Sung để cạnh cổng hay trong sân là cây cảnh đẹp và nhiều ý ngĩa ( cổng sung) cầu mong sung túc như tên gọi và cách kết trái của nó..
Sung khi đã cho vào chậu, nhớ phải tưới đầy đủ hầu như hằng ngày, vì rễ sung không chịu nổi khi đất khô, rễ sung rất mềm, phải chú ý phòng ngừa được sùng ăn mất rễ ( rải Basudin hột vài tháng 1 lần)

Khuyết điểm của sung là lá lớn nên chơi bonsai khó, phải dùng nhiều kỹ thật để ép lá sung nhỏ lại, rất tốn công…do đó chơi sung nên chơi sung to, với chậu lớn hoặc trồng hẳn xuống đất…thì dễ hơn do trường hợp này không cần phải chăm sóc cho lá nhỏ lại nữa

Khuyết điểm thứ 2 của sung là sau khi tỉa hay “bỏ cành”,,do đó khi tỉa phải tỉa tòan bộ cành và nhớ để lại lá thở cho mỗi cành thì chắc ăn hơn
Do Sung kết trái rất nhiều nên nhớ bón lân cho sung đầy đủ ( dùng Dap chung với hữu cơ hoặc dùng riêng 1phân dơi)

21 ngày sau khi tỉa lá cành toàn bộ sung cho bộ lá mới tuyệt đẹp ( tỉa cành ngày 10 tháng chạp, ngày 1 tết sung có bộ lá non rất đẹp)
50 ngày sau khi tỉa cành sung đã có trái to bằng ngón út ( tỉa cành ngày 10 tháng 11 al thì 1 tết sung đã có trái)
Chơi sung không nên chơi “kiểng thế” do sung dễ bỏ cành sau khi tỉa làm mất “thế”..
vì thế chơi sung nên dùng tàng tròn đẹp lại dễ chăm sóc vì lúc này quan trọng nhất là chăm sóc cho có trái

Last edited by a moderator:

Back