• Tập làm nông dân với kế hoạch 50het đất rừng

Thảo luận trong 'KHỞI NGHIỆP LÀM NÔNG DÂN'

1. vnndd Thành Viên mới

mình dân IT chưa bao giờ làm nông nghiệp vùa rồi tình cờ có mua được khoảng 50het đất đồi ở Hòa Bình cấy hiện có là các cây gỗ tạp và phần lơn là cây Lứa đất đồi có độ dốc lớn từ 30 đến 40 độ và mình đang ấp ủ kế hoạch trồng rừng như sau

Diện tích mình dự định trồng như sau:
      +30 het mình định trồng cây Keo Lai (ở khu mình mua thấy vòng quanh dân toan trồng cây Keo Lai thấy phát triển rất nhanh)
      +5het trồng cây Luồng (ở cách có vài nhà trồng luồng thấy cây phát triển tốt)
      +5het trồng cây Tai chua (hiên tại ở đất mình mua có một ít cấy tai chua ra rất nhiều quả)
      +2het trồng các loại cây ăn quả (bất kể là cây gì chua hay ngọt, sấu hay đẹp, ngon hay không ngon miễn là cây ăn quả là được) mình trồng cái này chỉ đẻ chơi bời không tính làm kinh tế nhé

Kế hoặc trồng và kinh phí dự kiến như sau:
      + thuê máy ủi đường vòng quanh đồi dự kiến hết khoảng từu 15 đến 30 triệu (đã tìm được người nhận) => 30.000.000vnđ
      + dựng một cái nhà nho nhỏ để thuê người trông ở => 30.000.000vnđ
      + thuê người trông 1 người x3.000.000vnđ x 12 tháng = 36.000.000vnđ]
      + thuê phát 50het với kinh phí 2triệu/1het (gỗ và củi cho người nhận phát) (đã có người nhận rồi)
      phát khoảng 2 đến 3 het trồng cây rồi phát tiếp => 50het x 2.000.000 = 100.000.000vnđ
      + mua Keo Lai cây dâm hom (trồng hàng cách hàng 3m cây cách cây 1,5m mình trồng dày để đỡ cỏ mọc rồi sau 1 đến 2 năm tia thưa)
      (đã có chỗ cung cấp cây giống) 30het x 2100 cây x 400vnđ = 25.200.000vnđ
      + Thuê người trồng keo (cuốc hố và trồng 700đ/1cây) (đã có người nhận) => 30het x 2100 x 700vnđ = 44.100.000vnđ
      + cây Luồng giống chưa biết mùa ơ đâu và trồng kiểu gì đang tìm người bán
      + Cây Tai chưa (cấy ghép nhé) chưa biết mùa ở đâu đang tìm người cung cấp
      + còn một số loại cây ăn quả linh tinh bác nào có thì bán cho em nhé tối đá mỗi loại 20 cây
      -----------------------------------------------------
      Tổng số hiện tại tạm tính 265.300.000vnđ
      Kinh phí dự kiến của em là khoảng 500.000.000vnđ
      có bác nào đã trồng rừng hoặc có kinh nghiêm gì đó từ vấn em với

sơ đồ tạm thời thiết kế dự kiến View attachment 3308
      Bác nào biết chỗ bán giống cây Tai Chua (ghép) và cấy Luồng giống thì chỉ em với nhé
      Cám ở các bạn đã đọc qua!​

Last edited: 30/5/13
      Đang tải...
    2. nguyenchun

nguyenchun Thành Viên mới

Credit:
      a

Mình cũng IT đây, đang ở HN, đã theo nông nghiệp 4 năm nay rồi.

Với vốn đầu tư 500tr và diện tích như vậy theo mình phải lấy ngắn nuôi dài thôi:

1/ Toàn bộ 500tr ban đầu đầu tư vào sản xuất kiếm tiền ngay để lấy nhân lực + thu nhập để cải tạo, quy hoạch khu đất đó theo định hướng của mình.

2/ Phải có quy hoạch tổng thể cho toàn bộ theo từng bước: ví dụ chưa chắc trồng keo nhé, có thể trồng luồng, luồng sau có thể làm nhà bằng tre (luồng), rất đẹp nhé, chứ gỗ keo chỉ có bán làm củi sinh khối xuất khẩu thôi. Việc này để có quy hoạch trước để dần dần làm.

3/ Phải kết hợp với sản xuất + tạo cảnh quan/quy hoạch trên khu đất. Ví dụ người nông dân hàng ngày việc chính là chăn lợn nuôi gà, nhưng phải làm thêm trồng hàng rào quanh khu quy hoạch làm nhà để tạo cảnh quan.

Nguyên lý là kiếm tiền --> đầu tư vào quy hoạch dài hạn --> lại kiếm --> lại tái đầu tư, làm kiểu này thì bền và ít rủi ro hơn là đổ nhiều tiền vào xây dựng cơ bản.

Hoặc cách khác là kết hợp với ai đó (ví dụ mình, hehe) làm theo kiểu cổ phần, bạn lo đất + cơ bản ban đầu, mình lo thuê người, lương + điều hành, bảo hiểm thiên tai dịch bệnh, con giống ..v.v, sau khoảng 5 năm chẳng hạn đánh giá lại kết quả, nếu đạt yêu cầu trích mình ít đất.
    3. vnndd

vnndd Thành Viên mới

Credit:
      bác này giống mình ghe mình cũng ơ Hà Nội nhà gần Hô tây, cám ở ý kiến của bác nhưng đầu từ về Trăn luôi thì mình không làm được mình chỉ có ý đình trông cây lấy gỗ thôi
    4. nguyenchun

Credit:
      a

Như mình đã nói và gợi ý ở trên đấy, keo chỉ làm củi thôi. Thậm chí có vùng phải trả tiền để người ta đến đốn keo chở đi cho mà trồng cây khác (Bắc Giang, Thái Nguyên) chứ đừng nói là bán. Chuyển trồng luồng ý.

Cây lấy gỗ tối thiểu 15 năm, tiền đất so với tiền cảnh quan cải tạo không thấm gì đâu.

Mình không nói là bạn làm mà bạn hợp tác, chứ thuê hết mình đảm bảo kể cả có trồng rừng bạn cũng lỗ, thuê người quản lý 3triệu/th chứ có 20tr/tháng vẫn là làm thuê, không có tí trách nhiệm nào. Bạn không có kỹ thuật, không có thời gian, tiền có ít, nên hợp tác chứ thuê hết mất ít một rồi vừa mất time, vừa chả đâu vào đâu.

Tham khảo nhà bằng tre/luồng nhé, trồng luồng sau 4 năm là có cái mà nhìn rồi:

5. bskeu

bskeu Nhà nông tập sự

Credit:
      4.080đ
      cái nhà này nhìn đẹp thật nhưng em nghĩ chắc chỉ làm cảnh thôi.độ bền được bao nhiêu năm đâu ạ.em nói suy nghĩ của cá nhân em thôi,các bác đừng ném đá mà tội em
    6. nguyenchun

Credit:
      a

Nhà này là nhà kiểu nghỉ dưỡng thôi, vì mục đích chính các bác ý là nhà nghỉ cuối tuần mà. Thời hạn sử dụng chắc cũng không lâu, 5 năm đổ lại. Lại còn một loạt các vấn đề như không lắp được điều hòa ...

Cái kiểu nhà này tốn là tốn công làm, phải có cách, chứ thuê người toàn bộ cũng tốn đấy, nhưng người nông dân ở đó túc tắc họ ngâm tre, chẻ tre, sơn ta ..v.v chuẩn bị trước thì rẻ đi đáng kể đấy.

Bản chất ở đây nếu luồng không bán thì rẻ, nhưng biết cách thì nó lại hữu dụng, ngược lại nếu mình đi mua luồng lại đắt. Làm phải có tính toán và sáng tạo, những cái này thuê không ai bảo mình làm đâu vì họ làm thuê, cuối tháng lĩnh lương, lợi ích không đủ để họ tâm huyết đâu. Người không biết không được việc thì không nói.
    7. vnndd

vnndd Thành Viên mới

Credit:
      Bác làm việc gì toàn nghĩ cao siêu thế nhỉ mình không nghĩ như bác đâu mình thích trồng Keo và cây Luồng vì nó là cây rẻ nhất hiện này, mà cây gì đang rẻ thì mình làm thôi
    8. tranvi

tranvi Nông dân cùi bắp THÀNH VIÊN VIP

Credit:
      7.741đ
      Với số tiền 500 tr cần tính toán chi tiết, cụ thể các loại chi phí chứ không khéo sẽ thiếu đấy bạn à.
      - Chỉ ủi đường xung quanh khu vườn (gọi là đường bao lô) thì chưa đủ mà cần phải làm các đường chia khu vườn ra thành nhiều lô (đường cắt lô) để phân chia khu vực cây trồng, phục vụ vận chuyển cây giống, vật tư, kiểm tra bảo vệ, phòng cháy chữa cháy (việc này rất quan trọng), vận chuyển sản phẩm thu hoạch...
      - Tiền thuê nhân công trông coi vườn phải tính thêm vài năm nữa vì lúc đó chưa thu hoạch sản phẩm.
      - Phát dọn nên làm đồng loạt không thể làm cuốn chiếu 2, 3 hecta vì trồng rừng phải theo đúng thời vụ, làm chậm trễ trồng xong hết mưa thì cây tèo hết.
      - Để hạn chế cỏ khi trồng keo lai thì có thể trồng mật độ 2x1,5 rồi sau đó tỉa dần còn 2x3.
      .....
    9. vnndd

vnndd Thành Viên mới

Credit:
      mất độ trồng như của bác là hợp lý thế bác có biết thời vụ trồng keo lai (đất ở Hòa Bình) là các tháng nào không
    10. tranvi

tranvi Nông dân cùi bắp THÀNH VIÊN VIP

Credit:
      7.741đ
      Tôi ở trong Nam nên không rõ, nhưng trồng rừng thì cứ vào đầu mùa mưa bạn ơi.
    11. chienmdht

chienmdht Nhà nông tập sự

Credit:
      3.897đ
      Anh đã trồng được ít cây rừng nào chưa ạ? Có gì anh chia sẻ cho em với. Bạn em ở Hòa Bình, em cũng đang có ý định về HB trồng rừng, đất rừng ở đó bao nhiêu tiền 1ha vậy anh?
    12. Tuanfodacon

Tuanfodacon Nhà nông tập sự

Credit:
      1.139đ
      Không biết dự án của bác này triển khai đến đâu rồi nhỉ. Nghe nói mà thấy hấp dẫn quá. Có điều thấy trồng keo thì có vẻ không hiệu quả
      1 person likes this.
    13. dainguyen

dainguyen Học làm nông dân

Credit:
      899đ
      trồng rừng mình thấy có cây Lát xoan với đất của bạn có vẻ rất hợp giá trị cao hơn rất nhiều lần so với trồng keo, thời gian cũng không quá dài.
      1 person likes this.
    14. Tuanfodacon

Tuanfodacon Nhà nông tập sự

Credit:
      1.139đ
      Trồng Lát thấy hay bị bệnh mọt gốc lắm nha
      1 person likes this.
    15. kutyhn

kutyhn Nhà nông nghiệp dư

Credit:
      32.245đ
      Bác này tính hết ít tiền nhỉ??? Chả biết bác thuê đc ng làm gì rẻ vậy. Ủi đường 50ha gì mà ít vậy. E cũng trồng rừng có mấy năm nhưng thấy khá là tốn kém đó. Ít nhất 20tr/ha chửa kể dọn cỏ sau 2 năm trồng.
      1 person likes this.