Thắc mắc vệ sinh chuồn rắn ráo trâu

• Thread starter pro_not_miss
  • Ngày gửi
Chào ace nuôi rắn và các bn mới bắt đầu nuôi như mình.Mình hi vọng chủ đề này sẽ dc nhiều thành viên mới chưa biết và còn bỡ ngỡ cùng thảo luận
Sắp tới mình sẽ nuôi rắn ráo trâu,khoảng 10 con 1 tháng tuổi
Mình có nhiều thắc mắc,rất mong ace nhiều kinh nghiệm cũng như chưa có kinh nghiệm mà có ý tưởng,thì chỉ giáo mình với.
- Chuồng:
+Mình tính làm bằng 3 mặt xi măng,trên và mặt hông sẽ là dưới,sàn sẽ là lớp xi măng mỏng với 1 lớp cát mỏng. THẮC MẮC CHỔ NÀY: nếu bỏ lớp cát thì rắn thải phân ra sẽ lẫn vào cát,thì vệ sinh sao dc?,ko lẽ bỏ hết cả lớp cát cũ thay cát mới,còn nếu dội nước vào thì sẽ ẩm và lâu ngày hôi.Mong các bác cao kiến chỉ bảo.
+ ..sẽ cập nhật thêm thắc mắc.
-Thức ăn:
+Mình sẽ cho ăn cóc,đầu gà,đầu cá,nhưng với cóc thì phải mua sống số lượng.THẮC MẮC CHỔ NÀY: mình mua nhiều về,chưa ăn hết thì cách bảo quản thế nào?, các bác thường mua bao nhiêu là vừa vậy?
Tạm thời là vậy
Sẽ cập nhật đầy đủ khi có thắc mắc và đóng góp.
Thân ái chào ace!

Minh Hải nói đúng đấy. Phân rắn bình thường là phải có bệt trắng như bột vôi và 1 cục đen. Còn khi nó đi phân nhão và bị hôi mới là có vấn đề.
Hi,ra vậy,ace cho e hỏi,cho rắn uống thuốc,pha vào nước uống hết hay sao ạ,và thuốc là mua ngoài tiệm thú y,loại thuốc dành cho tất cả động vật thôi,chứ đâu phải riêng gì rắn phải ko các ace

Hi,ra vậy,ace cho e hỏi,cho rắn uống thuốc,pha vào nước uống hết hay sao ạ,và thuốc là mua ngoài tiệm thú y,loại thuốc dành cho tất cả động vật thôi,chứ đâu phải riêng gì rắn phải ko các ace

Tùy từng loại thuốc có loại trộn vào mồi có loại pha nước uống .
Bây giờ sử dụng thuốc đặc trị cho rắn rồi , không còn sử dụng chung với gia cầm như trước nữa .

Tùy từng loại thuốc có loại trộn vào mồi có loại pha nước uống .
Bây giờ sử dụng thuốc đặc trị cho rắn rồi , không còn sử dụng chung với gia cầm như trước nữa .
Như men tiêu hóa và trị sên sán lãi thì mình pha nước uống dc ko hả a,men tiêu hóa dùng định kỳ mỗi tuần để phòng bệnh dc ko a

Như men tiêu hóa và trị sên sán lãi thì mình pha nước uống dc ko hả a,men tiêu hóa dùng định kỳ mỗi tuần để phòng bệnh dc ko a

- Thuốc sên lải có nhiều cách để đưa vào cơ thể rắn , có thể rắc lên con mồi cho rắn ăn , có thể bơm trực tiếp .
Tốt nhất không pha vào nước uống hàng ngay vì có con uống nhiêu , con uống ít . Con nào uống nhiều thì quá liều ( chết ) có con không uống luôn , khi nào tắm cho rắn thì rắn uống nước . Vì vậy thốc khôn nên pha vào nước uống .
- Mem têu hóa nó là những con vi sinh lợi khuẩn cho đường ruột . Vì lẽ đó ta cũng hạn chế sử dụng , khi nào rắn bị đau ruột , khó tiêu hóa , ỉa chảy thì mới sử dụng . Rắn đang bình thường thì không pha làm gì , khi thay đổi mồi , thay đổi phương thức cho ăn thì pha men cho rắn uống . Còn ngoài ra không cần thiết lạm dụng , tốn tiền và không hiệu quả .

Vệ sinh chuồng không nên xịt nước vào buổi sáng và buổi chiều, tốt nhất là trời nắng gắt, không xịt thẳng vào rắn khi rắn ăn no sẽ làm lạnh rắn hoặc chấn động rắn sẽ bị ối mồi làm rắn kén ăn hây bị lạnh sẽ viêm phổi ... Trị rất lâu

Bài viết có nội dung tương tự
  • ấp trứng rắn ráo trâu
    • Thread starter ducthong89
    • Ngày gửi
  • Cách chăm sóc rắn ráo trâu sinh sản
    • Thread starter ngocquang0123
    • Ngày gửi
  • Rắn Long thừa
    • Thread starter vhung228
    • Ngày gửi
  • Sử Dụng Kháng Sinh Trong Chăn Nuôi Đúng Cách
    • Thread starter traigiongthuha_com