Thắc mắc về vấn đề nuôi gia công gà,lợn cho CP Group

• Thread starter huybino
  • Ngày gửi
Em ở Hoà Bình,có mảnh đất khoảng hơn 1 ha,hiện e mới nuôi gần 200 con gà thả vườn,mà thấy quanh khu vực của e có nhiều hộ chăn nuôi gia công cho bên CP Group,em mới tập tành chăn nuôi nên ko am hiểu về vấn đề này,mong được các bác giải thích giúp.
Vd như nuôi gia công là ntn,có lợi,bất lợi gì,người mới nuôi như em có nên chọn nhận nuôi gia công,mảnh đất 1ha của em có nên đầu tư để nuôi gia công ko,để được nuôi gia công thì ta phải đáp ứng nhưng yêu cầu gì ,......

về điều khoản nuôi gia công bạn phải làm việc trực tiếp với cp còn ở đây trao đổi kỹ thuật là chính bạn ơi

Nuôi gia công an toàn hơn.

Em ở Hoà Bình,có mảnh đất khoảng hơn 1 ha,hiện e mới nuôi gần 200 con gà thả vườn,mà thấy quanh khu vực của e có nhiều hộ chăn nuôi gia công cho bên CP Group,em mới tập tành chăn nuôi nên ko am hiểu về vấn đề này,mong được các bác giải thích giúp.
Vd như nuôi gia công là ntn,có lợi,bất lợi gì,người mới nuôi như em có nên chọn nhận nuôi gia công,mảnh đất 1ha của em có nên đầu tư để nuôi gia công ko,để được nuôi gia công thì ta phải đáp ứng nhưng yêu cầu gì ,......

Nuôi gia công thì mình không phải đầu tư về con giống và thức ăn, chỉ đầu tư trại và thuê nhân công. Mô hình gia công an toàn hơn so với tự nuôi nhất là trong tình hình giá cả hiện nay lên xuống bấp bênh. Có nhiều công ty cũng hoạt động trong lĩnh vực này. Bạn tham khảo: http://www.baothainguyen.org.vn/tin-tuc/net-dep-doi-thuong/chang-san-diu-trieu-phu-108214-116.html

Nuôi gia công cho CP hay Japfa là giải pháp tạm thời nhưng cũng là sự lựa chọn tối ưu cho những ai chưa có vốn và kỹ thuật. Nếu bạn có đất phù hợp (cách xa khu dân cư) và có một ít vốn để đầu tư cơ sở vật chất (chuồng trại, trang thiết bị) thì bạn nên nuôi gia công, sau vài lứa có lãi và có kinh nghiệm thì bạn tiến hành tách dần ra (ví dụ: bạn có >2 dãy chuồng thì bạn tách dần từng dãy một để nuôi riêng, cho đến khi nào đủ lực cả về kinh tế lẫn kỹ thuật thì mình tách riêng toàn bộ).
Nuôi gia công không phải mình dựa dẫm hoàn toàn vào c.ty mà mình vẫn phải chủ động trong việc quản lý nhân công, theo dõi dịch bệnh và sức khoẻ đàn gà. Nếu lãi thì c,ty sẽ trả cho bạn, nếu lỗ bạn vẫn phải chịu trách nhiệm.
Chúc bạn có hướng đi phù hợp và thành công!

Nuôi gia công cho CP hay Japfa là giải pháp tạm thời nhưng cũng là sự lựa chọn tối ưu cho những ai chưa có vốn và kỹ thuật. Nếu bạn có đất phù hợp (cách xa khu dân cư) và có một ít vốn để đầu tư cơ sở vật chất (chuồng trại, trang thiết bị) thì bạn nên nuôi gia công, sau vài lứa có lãi và có kinh nghiệm thì bạn tiến hành tách dần ra (ví dụ: bạn có >2 dãy chuồng thì bạn tách dần từng dãy một để nuôi riêng, cho đến khi nào đủ lực cả về kinh tế lẫn kỹ thuật thì mình tách riêng toàn bộ).
Nuôi gia công không phải mình dựa dẫm hoàn toàn vào c.ty mà mình vẫn phải chủ động trong việc quản lý nhân công, theo dõi dịch bệnh và sức khoẻ đàn gà. Nếu lãi thì c,ty sẽ trả cho bạn, nếu lỗ bạn vẫn phải chịu trách nhiệm.
Nuôi gia công hok phải xây cơ sở VC như cty nó yêu cầu ak??? Bạn biết giờ xây cái trại cho 7000( mức ít nhất theo yêu cầu) mất nhiêu VNĐ hok??? Chưa tính chi phí vận hành, có chăng cty nó đầu tư con giống cám thuốc và nv thú y. Còn đâu mình lo hết ak. :(

em thì ko đồng tình với chia sẽ của bác tí nào!
tối ưu ư ..kakakkakaka tin được ko?
chưa có vốn và kỷ thuật. ..cái này là hài nhất nè, 3, 4 trăm triệu chưa chắc đủ đk để ký cái hợp đồng nuôi gia công, người nuôi còn phải có đất nữa chứ.! nhiêu đó mà coi là chưa có vốn..:Haha::Haha::Botay:,
cty luôn ký hợp đồng ngắn hạn và giao kèo ăn chắc (họ nắm cán, người nuôi nắm lưởi) xây 1 cái trại nuôi gia công 3 lứa đầu chỉ đủ thu hồi vốn (hoặc tạm gọi là lãi chút đỉnh) hợp đồng thường chỉ ngắn hạn 1 năm (5 lứa gà chẵng hạn) sau năm lứa nuôi ổn thì họ ký tiếp hợp đồng mới. nếu nuôi ko đạt 3 lứa đầu cty đã cắt h/đ òi lấy đâu ra lứa thứ 4 thứ 5. lol. (chết mày chưa, cho mày chừa! kakaka)

điều cuối cùng. thời điểm này em mà có 300tr là chắc 100% sau 3 năm, nhà lầu xe hơi, chân dài, đất đai hahahhaha có đủ, đi lên bằng chính nghề nông luôn à nha @@:hoa::p

e mà có vốn như bác e cũng tự bơi chứ làm gia công cho mấy công ty làm gì. mệt nguời lắm.
bạc cứ nuôi gà ta thảy vườn cũng ok mà. diện tích như vậy chắc cũng nuôi đc 1000 con ý nhỉ :3 ( cái vấn đề diện tích này e hơi bị dốt ạ ) . mỗi lứa bác nuôi 1000 con. chăn tốt lãi cũng đc vài chục :v .cả kể có dịch cúm mà gà bác ko chết cũng vẫn lời dù giá gà có xuống 75k/1kg :v .

e mà có vốn như bác e cũng tự bơi chứ làm gia công cho mấy công ty làm gì. mệt nguời lắm.
bạc cứ nuôi gà ta thảy vườn cũng ok mà. diện tích như vậy chắc cũng nuôi đc 1000 con ý nhỉ :3 ( cái vấn đề diện tích này e hơi bị dốt ạ ) . mỗi lứa bác nuôi 1000 con. chăn tốt lãi cũng đc vài chục :v .cả kể có dịch cúm mà gà bác ko chết cũng vẫn lời dù giá gà có xuống 75k/1kg :v .
70k/kg vẫn lãi bác ai. Cơ mà mình nuôi ít 200-300 con đổ lại thì đang được. Nuôi lớn thì phải có đầu ra ổn định, chắc chắn rồi kỹ thuật chưa không nó lăn đùng ra 1 đám là toi. Mà đám gà mắc bệnh thì nhanh lấy lắm, chỉ vài ngày là toi cả đàn. Tóm lại là nếu tìm được đầu ra chắc chắn, kỹ thuật giỏi, chuồng trại ok thì nên tự nuôi. Nếu không có 3 yếu tố trên thì nghĩ cho khoẻ

Back