[THẮC MẮC] Việc bón phân lân và vôi

• Thread starter hoangtiendn
  • Ngày gửi
Nhà em cách đây 1 tháng có bón vôi cho tiêu, nay có bón thêm lân cho cây, không biết bón cùng lúc vôi và lân có ảnh hưởng gì đến sự sinh trưởng của cây và giảm độ dinh dưỡng của phân không ạ! Rất cảm ơn các bác đã tư vấn!

Nhà em cách đây 1 tháng có bón vôi cho tiêu, nay có bón thêm lân cho cây, không biết bón cùng lúc vôi và lân có ảnh hưởng gì đến sự sinh trưởng của cây và giảm độ dinh dưỡng của phân không ạ! Rất cảm ơn các bác đã tư vấn!
Về lý thuyết lân supe phản ứng với vôi tạo ra chất khó tan, nhưng phản ứng này không mạnh.
theo ý kiến của mình thì không cần quan tâm đến nó vì thiệt hại không đáng kể, hai cái chưa kịp phản ứng thì đã tan ra và bị keo đất hấp thu rồi.

Về lý thuyết lân supe phản ứng với vôi tạo ra chất khó tan, nhưng phản ứng này không mạnh.
theo ý kiến của mình thì không cần quan tâm đến nó vì thiệt hại không đáng kể, hai cái chưa kịp phản ứng thì đã tan ra và bị keo đất hấp thu rồi.
Phản ứng này xảy ra rất mạnh chứ ko phải là ko mạnh như bạn nghĩ. Bạn thẻ lấy 10 kg sp lân trộn với vài kg vôi (CaCO3, hoặc CaO) phản ứng xảy ra lập tức và tỏa nhiều nhiệt, nóng đến phồng tay.

Phản ứng này xảy ra rất mạnh chứ ko phải là ko mạnh như bạn nghĩ. Bạn thẻ lấy 10 kg sp lân trộn với vài kg vôi (CaCO3, hoặc CaO) phản ứng xảy ra lập tức và tỏa nhiều nhiệt, nóng đến phồng tay.

Vậy nếu 1kg supe lân và một kg vôi bón cùng lúc thì sao bạn ? Mình trích từ một tài liệu xử lý ra hoa cho cây ăn trái đó bạn.

Vậy nếu 1kg supe lân và một kg vôi bón cùng lúc thì sao bạn ? Mình trích từ một tài liệu xử lý ra hoa cho cây ăn trái đó bạn.
Ok. Đúng vậy, mình có đọc qua một vài tài liệu như vậy. Rồi bón lót cho cây ăn trái, cho rau màu trộn chung lân + vôi + hữu cơ...Bạn hỏi mình thì mình biết hỏi ai???
Thôi thì mình tự hiểu lấy để thực hành theo cách của mình thôi.
Về bản chất của việc đánh vôi và cách đánh, mình đã trình bày trong topic của mình nên bạn sang tham khảo xem có góp ý hoặc có ứng dụng gì được ko nhé (dài quá mình ko tiện viết lại).
Sau đó thì mình tiến hành các biện pháp bón phân khác.

Ok. Đúng vậy, mình có đọc qua một vài tài liệu như vậy. Rồi bón lót cho cây ăn trái, cho rau màu trộn chung lân + vôi + hữu cơ...Bạn hỏi mình thì mình biết hỏi ai???
Thôi thì mình tự hiểu lấy để thực hành theo cách của mình thôi.
Về bản chất của việc đánh vôi và cách đánh, mình đã trình bày trong topic của mình nên bạn sang tham khảo xem có góp ý hoặc có ứng dụng gì được ko nhé (dài quá mình ko tiện viết lại).
Sau đó thì mình tiến hành các biện pháp bón phân khác.

Topic của bạn có tên là gì vậy ?

theo mình thì không nên trộn chung vôi với bất kỳ loại phân bón nào khi bón hết ( chỉ nên bổ sung trong quá trình ủ phân hữu cơ nhằm diệt khuẩn và tăng lượng Ca cho cây trồng thôi). nhưng khi bón riêng thì rất mất công nên nông dân cứ trộn chung lại, mình thấy bón vôi nên sữ dụng vôi nóng nếu không có máy bón thì có thể mua vôi nóng về tôi ra rồi sử dụng (vôi nông nghiệp bán ngoài thị trường mình thấy chất lượng kém lắm), và nên bón vôi trước khi bón các phân lót khác ( lân, hữu cơ..) khoảng 7 ngày là Ok.
đối với cây lâu năm thì bón vôi đều khắp vườn mỗi năm ( không tập trung bón vào gốc sẽ làm cho cây thiếu nước và phân bón cục bộ)

Tốt nhất bạn nên bón vôi trước rồi bón lân sau vì :
đất phèn lượng lân bón vào cây sử dụng được rất thấp khoảng 30% do bị phèn sắt và nhôm cố định, nên bón vôi để khử sắt và nhôm đi sau đó bón lân vào thì hiệu quả sử dụng lân sẽ đạt hiệu quả cao nhất, nhớ là bón vôi với dạng CaCO3, không nên bón Cao sẽ làm hư rể cây.

Back