Tham quan trại nuôi heo rừng, nhím bằng hình ảnh!

Status
Không còn mở để tiếp tục thảo luận
Lúc còn ở dưới quê mình (Long Xuyên), mùa nước mình cũng trang bị cho mình một cây súng chỉa (chỉa ngạnh) để đi săn rắn nước, cá... nhưng mùa nước bây giờ thì hiếm rắn lắm rồi.... Buổi tối thì phải nói là ghê ghê... in the night no control..

Chào Anh Kynongdan!
Em thuôc thế hệ 8x,lần đầu tiên vào diễn đàn này vì đang có y chí quyết tâm làm giàu bằng chăn nuôi.
Thấy trang trại của anh em ngưỡng mộ quá,rồi được biết anh có như ngày hôm nay em càng ngưỡng mộ hơn.Em cũng đang bắt đầu như anh với 2 bàn tay trắng,mong được học hỏi kinh nghiệm trong chăn nuôi cũng như trong kinh doanh của anh.
Em sẽ thu xếp để về trang trại anh tham quan cho mở mang trí óc,mong anh chia se với em những kinh nghiêm quy báu của anh.
---------------
tôi xem qua mô hình trang trai anh,tuyệt quá.tôi rất đam mê về chăn nuôi ,tôi có một lô đất 5,3 ha ở hòa vang tp đà nẵng (đất ông bà để lại chứ không phải mua) tôi dự định làm một trại chăn nuôi nhỏ nhưng thời gian ít quá.tôi định nuôi các lọai thú(heo rung,đà điểu vv).trang trại anh tuyệt quá phải đến học hỏi kn .mong anh chia sẻ!!!
Chào Anh!Tình cờ gặp đồng hương ở đây.Em cùng tập tành làm nông dân mong 1 ngày đổi đời như anh Ky.Có gì anh em minh giao lưu de được anh chỉ giáo.
Thân ái!

Last edited by a moderator:
Cuộc đời đối với mình luôn phải là một sự nổ lực không ngừng! Phải làm tốt và tốt hơn nữa mới hy vọng có một tương lai tốt đẹp hơn! Rất mong có dịp trao đổi cùng bạn.

Chào Bác Kỳ, tình cờ biết trang trại của anh , tôi rất khâm phục. Mong có ngày được viếng thăm trang trại và nghe Bác nói về chuyện nuôi heo , nhím.

Chào anh Kỳ, xem qua mô hình trang trại của anh em rất khâm phục. Hiện em có nuôi 4 cặp nhím nhưng vẫn chưa thấy đẻ. Làm cách nào để nhận biết nhím đã lớn và có khả năng sinh sản hả anh? Anh có thể tư vấn giúp em được không? Em cảm ơn anh rất nhiều.^^

Thực sự thì mình chỉ nuôi nhím từ tháng 8 năm rồi, hiện mình nuôi hơn 80 con một số nhím bố mẹ đag đẻ. Theo kinh nghiệm mà mình học ở nhiều trại thì nhím có thể sinh con khi chúng được từ 12 tháng tuổi trở lên, trọng lượng cũng khoảng trên dưới 12kg/con. Tùy theo nguồn gốc của nhím mà anh nuôi nếu bố mẹ chúng sinh sản sớm thì chúng cũng có KHUYNH HƯỚNG sinh sản sớm, bố mẹ chúng hay đẻ đôi thì chúng cũng hay đẻ đôi! Một chút kinh nghiệm cùng anh!

Dạ, em cảm ơn anh rất nhiều. Vậy có trường hợp nào nuôi nhím (1 cặp đực - cái) mà chúng không đẻ không anh? Em cũng bắt đầu nuôi từ tháng 9 năm ngoái, khi mua có 2 cặp (theo như người bán) thì một đến 2 tháng nữa sẽ đẻ, nhưng đến giờ vấn chưa thấy gì!(=.=) em tự nhận thấy phải học hỏi thêm nhiều kiến thức hơn nữa. Mong sẽ được học hỏi từ anh và mọi người. Em xin chân thành cảm ơn.
p/s: em cũng đang có ý định nhân thêm giống và mua thêm con giống, anh có thể tư vấn giúp em một số địa chỉ tin cậy không anh? (ban đầu em định mua con giống của anh, nhưng đọc qua lại biết anh chưa có ý định bán!hihi^^)

Xin miễn cho mấy cái bán nhím với lợn rừng, dân đã nghèo, lạm phát tăng suốt, ai dám mà xả con nhím với lợn rừng mấy chục triệu ra ăn, tính một năm và tính một ngày thì nuôi nhím với lợn rừng lãi được bao nhiêu?

Bạn nguyenmanh hãy đi tham quan nhiều các trại nhím, heo rừng! Có như thế mình nghĩ bạn sẽ có một cái nhìn khác một tí! Chúc bạn mấy ngày lễ vui!
[/URL]

Last edited:
Xin miễn cho mấy cái bán nhím với lợn rừng, dân đã nghèo, lạm phát tăng suốt, ai dám mà xả con nhím với lợn rừng mấy chục triệu ra ăn, tính một năm và tính một ngày thì nuôi nhím với lợn rừng lãi được bao nhiêu?
Ý kiến của anh rất đúng, nhưng cũng chính vì nghèo nên dân ta mới tìm cách làm giàu anh à, mình là nước nông nghiệp nên phải tận dụng lợi thế nông nghiệp mà đi lên chứ anh. Anh Kỳ nói đúng đấy anh, anh thử đi xem trại của mọi người đi, anh sẽ có cái nhìn khác ngay. Chúc anh vui vẻ!^_^
p/s: anh Kỳ nhớ tư vấn giúp em với nhé! cảm ơn anh.::p
Chúc mọi người nghỉ lễ vui vẻ!^^

Bạn nguyenmanh hãy đi tham quan nhiều các trại nhím, heo rừng! Có như thế mình nghỉ bạn sẽ có một cái nhìn khác một tí! Chúc bạn mấy ngày lễ vui!
----------------------------------------------
Chú Kỳ nói đúng đấy. Không có lời lẽ nào thuyết phục hơn là được tận mắt nhìn thấy cách làm ăn của các trang trại. Tôi nghĩ bạn nguyenmanh nên đi tham quan một vòng, sẽ có nhiều điều thú vị đang chờ bạn đó.

Dạ, em cảm ơn anh rất nhiều. Vậy có trường hợp nào nuôi nhím (1 cặp đực - cái) mà chúng không đẻ không anh? Em cũng bắt đầu nuôi từ tháng 9 năm ngoái, khi mua có 2 cặp (theo như người bán) thì một đến 2 tháng nữa sẽ đẻ, nhưng đến giờ vấn chưa thấy gì!(=.=) em tự nhận thấy phải học hỏi thêm nhiều kiến thức hơn nữa. Mong sẽ được học hỏi từ anh và mọi người. Em xin chân thành cảm ơn.
p/s: em cũng đang có ý định nhân thêm giống và mua thêm con giống, anh có thể tư vấn giúp em một số địa chỉ tin cậy không anh? (ban đầu em định mua con giống của anh, nhưng đọc qua lại biết anh chưa có ý định bán!hihi^^)
Nói vậy thì mình cũng không hơn bạn về thời gian nuôi nhím! Theo tìm hiểu của mình thì thời gian nhím mang bầu là hơn ba tháng, nhím bạn mang về đến nay vẫn chưa đẻ có thể các nguyên nhân sau: người bán cố tình nói.. để bạn mua, hay con đực có giao phối với con cái nhưng chất lượng chưa có!, có người nói với mình nhiều khi nhím hơn 20tháng tuổi vẫn chưa đẻ, có loại cũng không bao giờ đẻ! Do đó người bán đang thanh lý đàn nhím không ổn của họ. Thật sự thì mình rất ngại mua loại nhím lứa (người ta nói chuẩn bị đẻ) vì ít ai bán cho mình loại nhím mà nó đẻ 2,3 lắm, chính vì vậy khi mình mua loại nhím lớn mình chỉ mua loại nhím đang dẫn con! hoặc mua loại nhím mới tách mẹ mà mình thấy chúng đẻ đôi. Một vài ý cùng anh! Cám ơn anh, có gì mình trao đổi thêm...

Status
Không còn mở để tiếp tục thảo luận

Back