Thành lập hội nuôi rắn việt nam

• Thread starter Thuốc Trị Bệnh Rắn Hổ Hèo
  • Ngày gửi
Status
Không còn mở để tiếp tục thảo luận
Tôi đã đọc bản dự thảo điều lệ mà Thanh gửi, còn đang xem xét cân nhắc một số nội dung, nhưng nói chung là đã tương đối đầy đủ.

Nhân đây cũng nói thêm, Thanh có thể bỏ thêm chút thời gian, xây dựng phương án hoạt động cụ thể của hội trong 5 năm ( nhiệm kỳ đầu tiên được không).

Trong đó:

1. Ấn định cụ thể số lượng thành viên được kết nạp trong nhiệm kỳ.

2. Xây dựng kế hoạch liên kết sản xuất và tiêu thụ. Số liệu cụ thể.

3. Kế hoạch huy động, phân bổ vốn, kế hoạch doanh thu, chi phí, lợi nhuận từng năm.

Muốn cho hội thật sự có ý nghĩa và hoạt động hiệu quả thì phải làm rõ mối quan hệ ràng buộc về quyền lợi và nghĩa vụ của từng thành viên tham gia hội.

Chưa thấy có gì hết anh Hiếu ạ !
Thấy toàn mấy ông gì đâu ??? vào tung hô đọc nhức mắt .
Chưa có kế hoạch hoạt động , kế hoạch chăn nuôi , kế hoạch tiêu thụ .
Lợi nhuận của từng cá nhân như thế nào ? Lợi nhuận của hội là như thế nào ?
Kế hoạch chăn nuôi chưa có gì cả , thương lái thì chạy đầy đường tận thu , mua gom trứng rắn đầu mùa .
Hiện nay trứng rắn của bà con chất lượng rất tốt , thương lái TQ mua không còn một trái nào cả .
Muốn thành lập được hội thì hãy giữ lại giùm bà con số trứng đó đừng cho nó chảy qua TQ thì mới thật sự tâm huyết .
* Đầu mùa TQ mua trứng rắn mang về bên đó ấp nở rồi nuôi , cuối mùa trứng xấu bà con mình nuôi .
* Cuối năm rắn của TQ nuôi đạt sai bán thương phẩm , và bà con mình muốn bán rắn thịt thì chỉ có bán giá rẻ mà thôi . Không cẩn thận bán rẻ người ta cũng không mua .
* Lên kế hoạch tuyên truyền cho bà con giữ lại hết toàn bộ trứng đầu mùa để nuôi thì may ra giá rắn thương phẩm mới khởi sắc được . Như vậy hội nuôi rắn mới có thể thành lập được , nếu không thì chưa đủ cơ sở tin cậy .
-- Trên đây là ý kiến riêng của em , các bác có cao kiến nào thì cùng đóng góp .

------------------------------

Nhờ MOD xóa giúp em tên của em trong danh sách của hội .
Em chưa làm gì được cho bà con nên em không đăng ký thành viên .
Khi nào có kế hoạch cụ thể , có điều lệ đàng hoàng , và có sự ràng buộc rõ ràng tới lúc đó em sẽ làm đơn xin tham gia hội cũng chưa muộn .

Last edited:
Bàn về Hội nuôi rắn, thì nếu hội không tự thu mua rắn của
hội viên, và các nhà nuôi rắn đều là hội viên, mà để mặc
thương lái, thì không có cách nào khống chế được giá rắn cả.
Ý tôi muốn nói, Hội phải bao gồm các thương lái nữa.
Điều này rất khó làm, nên cũng bàn để thấy có nên có ý định
khống chế giá cả hay không.
*

em nghĩ chưa chắc được duyệt đâu, hội nuôi rắn nó đã nằm trong hội nông dân rồi còn lập làm gì nữa ? Bên cây kiểng cũng có tình trạng tương tự.

@ Minh Hải: Vấn đề bức xúc của Bạn thì ai cũng thấy cả. Chuyện để thương lái Trung quốc thao túng thị trường rắn thịt, mua trứng rắn, mua rắn con....đều nằm trong chiến lược kinh doanh của họ cả.
@ all: Vấn đề đặt ra là: Bà con nông dân mình biết như vậy mà ko làm gì được, vẫn phải bấm bụng mà bán rắn cho họ. Mục tiêu hàng đầu của Hội là giải quyết vấn đề này cho Bà con. Như vậy, thành phần cốt lõi của Hội vẫn là những người nuôi rắn, những chủ trang trại rắn...vì nó gắn liền với quyền lợi của họ. Nhưng để phá thế độc quyền của thương lái Trung quốc hiện nay thì chắc chắn chỉ một mình người nông dân mình không thể đương đầu nỗi. Vì sao? vì họ chỉ biết nuôi rắn, học hỏi kỹ thuật cũng chỉ để tăng năng suất nuôi ....nhưng chiến lược cạnh tranh trong thương mại thì họ ko rành. Thường chỉ thấy lợi trước mắt cho bản thân mình thi làm ( thí dụ như việc bán trứng rắn....). Vậy ai là người làm chức năng này? rõ ràng, đó là những người am hiểu về rắn, am hiểu về thị trường rắn, có tâm huyết và quan trọng hơn hết là họ phải có kiến thức về kinh doanh, kiến thức về maketting... để lên kế hoạch tìm hiểu sâu về thị trường tiêu thụ của TQ, nắm chắc về thị trương cung cấp thịt, trứng...của nông dân Việt nam. Từ đó mới lập ra chiến lược điều phối như thế nào để giải quyết bài toán mà bà con nông dân đang bức xúc. Tóm lại, họ là những Giám đốc điều hành thực sự ( C.E.O) thì mới có thể đương đầu với chiến lược thâu tóm thị trường của thương lái TQ. Như vậy đâu cần thiết họ phải có trang trại, phải là những anh có kinh nghiệm nuôi rắn đầy mình....Khi Hội đã ra đời thì tùy tình hình thực tế mà họ đưa ra những phương án tối ưu nhất. Việc thành lập ra công ty kinh doanh như bác Trần Vi đề nghị cũng là một giải pháp...
Nói chung, những người mà Hội nuôi rắn hiện nay đang rất cần: ngoài những người có quyền lợi trực tiếp là: người nuôi rắn cá thể, những người có trang trai rắn lớn...thì cũng rất cần những người có kiến thức về kinh doanh, những CEO thực thụ... Bác Thanh là một người điển hình như vậy.
Chúng ta nên đoàn kết lại thôi, quyền lợi của mình gắn liền với quyền lợi của Hội và ngược lại. Có vậy thì mới đương đầu với âm thâu tóm thị trường rắn của thương lái TQ được... kaka, em có ý kiến vậy, pác nào thích thì like cho em 1 cái. Pác nào có ý kiến gì hay thì mạnh dạn góp ý để mục tiêu cuối cùng đi đến đích...

Last edited:
Kế hoạch chăn nuôi chưa có gì cả , thương lái thì chạy đầy đường tận thu , mua gom trứng rắn đầu mùa .
Hiện nay trứng rắn của bà con chất lượng rất tốt , thương lái TQ mua không còn một trái nào cả .
Muốn thành lập được hội thì hãy giữ lại giùm bà con số trứng đó đừng cho nó chảy qua TQ thì mới thật sự tâm huyết .
* Đầu mùa TQ mua trứng rắn mang về bên đó ấp nở rồi nuôi , cuối mùa trứng xấu bà con mình nuôi .
* Cuối năm rắn của TQ nuôi đạt sai bán thương phẩm , và bà con mình muốn bán rắn thịt thì chỉ có bán giá rẻ mà thôi . Không cẩn thận bán rẻ người ta cũng không mua .
* Lên kế hoạch tuyên truyền cho bà con giữ lại hết toàn bộ trứng đầu mùa để nuôi thì may ra giá rắn thương phẩm mới khởi sắc được . Như vậy hội nuôi rắn mới có thể thành lập được , nếu không thì chưa đủ cơ sở tin cậy .
-- Trên đây là ý kiến riêng của em , các bác có cao kiến nào thì cùng đóng góp .

Khi nào có kế hoạch cụ thể , có điều lệ đàng hoàng , và có sự ràng buộc rõ ràng tới lúc đó em sẽ làm đơn xin tham gia hội cũng chưa muộn .

Xin được thay mặt anh em hội nuôi rắn gửi lời cảm ơn chân thành đến Trại Rắn Minh Hải Biên Hòa đã trả lời việc không ứng cử vào Danh Sách Ban Vận Động Thành lập Hội Nuôi Rắn Việt Nam.

Ban Vận động Thành Lập Hội Nuôi Rắn Việt Nam đánh giá cao sự đóng góp của các anh.

Kính chúc Trại Rắn Minh Hải Biên Hòa phát triển bền vững. Hội Nuôi Rắn Việt Nam rất mong sẽ được hợp tác với Trại Rắn minh Hải Biên Hòa Đồng Nai trong tương lai

Kính chúc Anh chị em và diễn đàn Agriviet sức khỏe và hạnh phúc
Hội Nuôi Rắn

Cám ơn bạn doan_tuanvn204,
Nếu người góp ý không cần phải là người nuôi rắn, thì tui cũng xin mạo-muội nêu ra một vài điều mà tui không được rõ: "Có cần phải xin phép lập Hội hay không?"
- Trước hết, nếu nhu-cầu cần phải lập Hội, và mục-đích của Hội là phi-lợi-nhuận, thì nên. Bởi sẽ được miễn thuế.
- Kế, nếu không xin phép, để đăng-ký tên Hội, mà sau nầy Hội lớn mạnh, lại có người đăng-ký bằng chính cái tên của Hội đang dùng, thì... Hội bị chôn sống!

Vậy, nếu chúng ta không bị ràng buộc bởi 2 điều trên, thì cứ liên-lạc nhau, thông-báo nhau về kỹ-thuật, giá cả cùng tất cả những tin-tức cần-thiết có lợi cho cả nhóm (bất-kỳ lớn hay nhỏ), thì có phải là tiện hay không chứ! Tránh được biết bao phiền-hà.

@ Minh Hải: Vấn đề bức xúc của Bạn thì ai cũng thấy cả. Chuyện để thương lái Trung quốc thao túng thị trường rắn thịt, mua trứng rắn, mua rắn con....đều nằm trong chiến lược kinh doanh của họ cả.
@ all: Vấn đề đặt ra là: Bà con nông dân mình biết như vậy mà ko làm gì được, vẫn phải bấm bụng mà bán rắn cho họ. Mục tiêu hàng đầu của Hội là giải quyết vấn đề này cho Bà con. Như vậy, thành phần cốt lõi của Hội vẫn là những người nuôi rắn, những chủ trang trại rắn...vì nó gắn liền với quyền lợi của họ. Nhưng để phá thế độc quyền của thương lái Trung quốc hiện nay thì chắc chắn chỉ một mình người nông dân mình không thể đương đầu nỗi. Vì sao? vì họ chỉ biết nuôi rắn, học hỏi kỹ thuật cũng chỉ để tăng năng suất nuôi ....nhưng chiến lược cạnh tranh trong thương mại thì họ ko rành. Thường chỉ thấy lợi trước mắt cho bản thân mình thi làm ( thí dụ như việc bán trứng rắn....). Vậy ai là người làm chức năng này? rõ ràng, đó là những người am hiểu về rắn, am hiểu về thị trường rắn, có tâm huyết và quan trọng hơn hết là họ phải có kiến thức về kinh doanh, kiến thức về maketting... để lên kế hoạch tìm hiểu sâu về thị trường tiêu thụ của TQ, nắm chắc về thị trương cung cấp thịt, trứng...của nông dân Việt nam. Từ đó mới lập ra chiến lược điều phối như thế nào để giải quyết bài toán mà bà con nông dân đang bức xúc. Tóm lại, họ là những Giám đốc điều hành thực sự ( C.E.O) thì mới có thể đương đầu với chiến lược thâu tóm thị trường của thương lái TQ. Như vậy đâu cần thiết họ phải có trang trại, phải là những anh có kinh nghiệm nuôi rắn đầy mình....Khi Hội đã ra đời thì tùy tình hình thực tế mà họ đưa ra những phương án tối ưu nhất. Việc thành lập ra công ty kinh doanh như bác Trần Vi đề nghị cũng là một giải pháp...
Nói chung, những người mà Hội nuôi rắn hiện nay đang rất cần: ngoài những người có quyền lợi trực tiếp là: người nuôi rắn cá thể, những người có trang trai rắn lớn...thì cũng rất cần những người có kiến thức về kinh doanh, những CEO thực thụ... Bác Thanh là một người điển hình như vậy.
Chúng ta nên đoàn kết lại thôi, quyền lợi của mình gắn liền với quyền lợi của Hội và ngược lại. Có vậy thì mới đương đầu với âm thâu tóm thị trường rắn của thương lái TQ được... kaka, em có ý kiến vậy, pác nào thích thì like cho em 1 cái. Pác nào có ý kiến gì hay thì mạnh dạn góp ý để mục tiêu cuối cùng đi đến đích...

@all: Cảm ơn tất cả những ý kiến đóng góp chân thành và rất tích cực của anh chị em trên diễn Đàn AgriViet về việc thành lập Hội nuôi Rắn Việt Nam.

Thương trường vốn dĩ không bình yên mà luôn luôn là sự cạnh tranh khốc liệt không riêng cho con rắn, và tác động đến tất cả các ngành nghề. Vì vậy Hội Nuôi Rắn Việt Nam chân thành cảm ơn và đánh giá cao ý kiến của các anh chị đóng góp để Hội Nuôi Rắn sớm đi vào họat động

Về pháp lý: Nguyên tắc họat động hội nuôi rắn đã được qui định tại Nghị Định Số: 45/2010/NĐ-CP. Ngày 21/4/2010. NGHỊ ĐỊNH Quy định về tổ chức, hoạt động và quản lý hội. Vì vậy Hội Nuôi Rắn sẽ họat động căn cứ theo những qui định của nghị định trên

Về Nguyên tắc họat động: hoạt động theo nguyên tắc tập trung dân chủ, tập thể lãnh đạo, cá nhân phụ trách, trên cơ sở tự nguyện, tự quản, tự trang trải về tài chính

Về Kế họach - định hướng họat động: là nhiệm vụ và quyền hạn của Ban Chấp Hành Hội, thông qua Các Nghị quyết, quyết định của Đại hội phải có quá 1/2 đại biểu chính thức biểu quyết và thống nhất

@ KhucThuyDu: Cảm ơn ý kiến, vấn đề pác đưa ra, Hội Nuôi Rắn cần phải rất quan tâm, chúng ta phải xem xét nghiên cứu tỉ mỉ và tìm giải pháp, hướng đi cụ thể

@doan_tuanvn204: Cảm ơn tâm huyết, nhiệt tình của Pac dành cho Hội Nuôi Rắn,. Song, mong muốn thành lập Hội nuôi Rắn ra đời xuất phát từ mong muốn và quyền lợi chung cho nghề nuôi rắn. Em xung phong ứng cử vào Hội cũng vì chung lý tưởng đó. Đóng góp được gì thì em đóng góp “Của ít góp lại thành to, nhiều công đóng góp lên kho lúa vàng “.

W.Gớt có câu “Cuộc sống là nghĩa vụ ngay cả trong trường hợp nó chỉ diễn ra trong khoảnh khắc”.. Mong Pác đừng đưa em ra làm tiêu chuẩn chung, em trông đợi và bản thân em thôi, và nếu thất bại em thất bại chính bản thân mình.

Việc ổn định thị trường rắn và cạnh tranh với TQ là một mặt trận và là cả một vấn đề nan giải cần phải bàn bạc đưa ra hướng đi chiến lược cụ thể, trên thực tế họ chi phối các ngành nghề, thị trường nội địa.. Chúng ta đã và đang không khống chế được họ..! Tuy nhiên không có chuyện không thể giải quyết được và pó tay với tình hình hiện tại..!, Vẫn còn có giải pháp giải quyết và cạnh tranh với TQ, vì Có Cầu sẽ Có Cung mà con rắn Long thừa Việt Nam chúng ta mạnh hơn TQ về mọi mặt.

Vài ý kiến đóng góp trên diễn đàn, có gì sai sót mong các Pác chỉ giáo thêm.
Trân trọng
Ngo Tuan Thanh

@ Pac Thủy canh: diễn đàn có rất nhiều thông tin. Mình muốn đưa thông tin thật cho bà con. Tuy nhiên, cũng có người tung những tin ko trung thực. Người nông dân biết đâu thực, đâu giả... Việc lập hội là một chuẩn mực rõ rệt về nguồn tin trung thực. Người nông dân có quyền lợi đồng thời cũng có nghĩa vụ xây dựng hội thì vẫn tốt hơn.
@ to pác Thanh: hehe, em chỉ nói thật tình, ko có ý gì khác đâu. Có gì pác bỏ qua cho em nha...
@ all: Mình nghĩ còn rất nhiều người có khả năng thật sự, nhưng chưa thấy đóng góp ý kiến. Mong mọi người vì lợi ích chung mà phát biểu để mọi việc được tốt hơn...kaka..

Anh Hải nói rất đúng, muốn thành lập Hội thì phải đề ra "Phương hướng, đường lối và nhất là kế hoạch cụ thể cho từng giai đoạn". Ví dụ rõ nhất là hiện nay trứng rắn đầu mùa đag có giá, có bao nhiêu thương lái thu gom hết. Tất nhiên khi người chăn nuôi chúng ta làm ra đc sản phẩm thì phải bán, đó là điều tất nhiên nhưng các bác phải cân nhắc nên bán khi nào? và bán cho tổ chức nào? để đảm bảo lợi ích của mình cũng như những bà con khác về sau...Thương lái TQ mua trứng đem về ấp và nuôi rắn thương phẩm rổi cuối năm kô nhập hoặc nhập hạn chế rồi ép giá bà con như năm vừa rồi, thì liệu bức tranh "Màn 2 Cảnh 1" sẽ lại tiếp diễn và niềm vui của bà con cuối năm có được trọn vẹn hay ko??? hay phải bán đỗ bán tháo như năm vừa rồi??? Vài lời chia sẽ có sai xót anh e chỉ bảo thêm...Thân!

* Kính thưa các bác và các anh chị thân mến! xin các bác, anh chị cho phép em xin tham gia một số ý kiến về thành lập hội nuôi rắn Việt Nam của mình, em cũng làm tại một cơ quan nhà nước nên em nắm được cơ chế quản lý của các Hội, em xin chân thành chia sẽ như sau:
1/ Thành lập Hội nuôi rắn quan trọng là Lấy cái tên: các Hội theo ngành nghề có sự quản lý nhà nước theo từng ngành đó, VÍ dụ: nếu thành lập hội nuôi rắn là có sự quản lý của hội nông dân hoặc Bên Nông nghiệp Và Phát trển Nông thôn hoặc bên Ban dân vận quản lý các hội quần chúng. cụ thể nếu lấy tên Hội nuôn rắn Việt nam Thì Hội nông dân VN Hoặc Bộ Nông nghiệp phát trển nông thôn sẽ quản lý, nếu hội nuôi rắn cấp địa phương tỉnh, huyện thì địa phương quản lý theo phân cấp ( UBND tỉnh hoặc huyện sẽ ra Quyết định thành lập), nếu chúng ta thành lập hội với cái tên như trên chắc chắn Hội rất lớn cấp Trung ương về thủ tục rất khó.
2/ Thủ tục thành lập hội theo quy trình thì giống như các bác vừa nêu ở trên, nhưng quan trong là cơ quan nào ra quyết định thành lập, nếu Hội nuôi rắn việt nam thì chắn chắn ngoài Trung ương sẽ quyết định.
3/ em xin ý kiến chúng ta thành lập hội trong phạm vi ở Tỉnh hoặc Huyện thôi , lúc đó chúng ta dễ dàng liên kết hơn, có người của Hội nông dân hoặc bên cơ quan nhà nước quản lý đứng ra giúp chúng ta về mặt thủ tục pháp lý sẽ dễ dàng hơn.
4/ Nếu chúng ta đầy đủ hồ sơ thì đề nghị cơ quan theo phân cấp quản lý Hội ra quyết định thành thành lập và cho ngày tổ chức Đại hội, còn rất nhiều nữa.
* Thân chào các bác, anh chị, mong các bác góp ý để Hội chúng ta được thành lập để bảo vệ quyền lợi bà con nông dân mình tốt hơn.
Thông tin người gửi:
-Trại rắn Ngoc Phát
-Địa chỉ :Thủ Thừa, Long An
-Phone: 0933 59 79 10

* Kính thưa các bác và các anh chị thân mến! xin các bác, anh chị cho phép em xin tham gia một số ý kiến về thành lập hội nuôi rắn Việt Nam của mình, em cũng làm tại một cơ quan nhà nước nên em nắm được cơ chế quản lý của các Hội, em xin chân thành chia sẽ như sau:
1/ Thành lập Hội nuôi rắn quan trọng là Lấy cái tên: các Hội theo ngành nghề có sự quản lý nhà nước theo từng ngành đó, VÍ dụ: nếu thành lập hội nuôi rắn là có sự quản lý của hội nông dân hoặc Bên Nông nghiệp Và Phát trển Nông thôn hoặc bên Ban dân vận quản lý các hội quần chúng. cụ thể nếu lấy tên Hội nuôn rắn Việt nam Thì Hội nông dân VN Hoặc Bộ Nông nghiệp phát trển nông thôn sẽ quản lý, nếu hội nuôi rắn cấp địa phương tỉnh, huyện thì địa phương quản lý theo phân cấp ( UBND tỉnh hoặc huyện sẽ ra Quyết định thành lập), nếu chúng ta thành lập hội với cái tên như trên chắc chắn Hội rất lớn cấp Trung ương về thủ tục rất khó.
2/ Thủ tục thành lập hội theo quy trình thì giống như các bác vừa nêu ở trên, nhưng quan trong là cơ quan nào ra quyết định thành lập, nếu Hội nuôi rắn việt nam thì chắn chắn ngoài Trung ương sẽ quyết định.
3/ em xin ý kiến chúng ta thành lập hội trong phạm vi ở Tỉnh hoặc Huyện thôi , lúc đó chúng ta dễ dàng liên kết hơn, có người của Hội nông dân hoặc bên cơ quan nhà nước quản lý đứng ra giúp chúng ta về mặt thủ tục pháp lý sẽ dễ dàng hơn.
4/ Nếu chúng ta đầy đủ hồ sơ thì đề nghị cơ quan theo phân cấp quản lý Hội ra quyết định thành thành lập và cho ngày tổ chức Đại hội, còn rất nhiều nữa.
* Thân chào các bác, anh chị, mong các bác góp ý để Hội chúng ta được thành lập để bảo vệ quyền lợi bà con nông dân mình tốt hơn.
Thông tin người gửi:
-Trại rắn Ngoc Phát
-Địa chỉ :Thủ Thừa, Long An
-Phone: 0933 59 79 10

@: ngocphat02
Cảm ơn pác ngocphat: trại rắn Ngoc Phát , Long An, Ý kiến pác đóng góp rất hữu ích, .Chúng ta nên làm theo ý kiến của Pác Ngocphat để thuận tiện trong việc thành lập hội.

@:all
Nếu tên Hội Nuôi Rắn Việt Nam phức tạp thủ tục như vậy, các pác có cao kiến chọn tên gì cho phù hợp với hội nuôi rắn xin vui lòng góp ý giúp đỡ..

Chọn Logo cho Hội cũng phải chú ý thiết kế sao cho có ý nghĩa, dễ nhớ và đúng tên của hội

Rất mong nhận thêm nhiều ý kiến đóng góp cho Hội Nuôi Rắn, kính chúc diễn đàn AgriViet và cá anh chị sức khỏe và hạnh phúc

Trân trọng
Ngo Tuan Thanh

Last edited by a moderator:
cám ơn anh HẢI đã nhìn thấy khó khăn của anh em, khi muốn thành lập hội. ý kiến đóng góp hay... ' VẠN SỰ KHỞI ĐẦU NANG' . mấy hôm nay chúng tôi đang tìm hướng đi cho hội, trên nhiều kênh thông tin khác nhau ,để tổng hợp đưa ra định hướng chung cho hội. anh HẢI là người có kinh nghiệm sao không cùng anh em góp ý xây dựng ... mà vội thối lui vậy.... tôi phải bỏ tiền túi ra đi, lang thang HÀ NAM,VĨNH PHÚC, MÓNG CÁI.... và gần đây thôi tôi đi TRUNG QUỐC nữa ..., TÔI MONG NHỮNG NGƯỜI TÂM QUYẾT như anh HẢI đóng góp liên tục cho diễn đàn đi lên...

cám ơn anh HẢI đã nhìn thấy khó khăn của anh em, khi muốn thành lập hội. ý kiến đóng góp hay... ' VẠN SỰ KHỞI ĐẦU NANG' . mấy hôm nay chúng tôi đang tìm hướng đi cho hội, trên nhiều kênh thông tin khác nhau ,để tổng hợp đưa ra định hướng chung cho hội. anh HẢI là người có kinh nghiệm sao không cùng anh em góp ý xây dựng ... mà vội thối lui vậy.... tôi phải bỏ tiền túi ra đi, lang thang HÀ NAM,VĨNH PHÚC, MÓNG CÁI.... và gần đây thôi tôi đi TRUNG QUỐC nữa ..., TÔI MONG NHỮNG NGƯỜI TÂM QUYẾT như anh HẢI đóng góp liên tục cho diễn đàn đi lên...

Xin trả lời bạn như sau :
Đóng góp hay xây dựng thì có nhiều cách , có người đóng góp hay và có người đóng góp chưa hay . Nhưng chung quy lại đó vẫn là sự đóng của từng cá nhân . Có điều trên diển đàn thì đa số là bà con nông dân thực thụ nên cách viết bài có phần mang đậm nét nông dân . Họ không thể viết hay như các bác chuyên ngồi trên máy tính , một ngày có trên 8 tiếng ngồi máy lạnh . Họ không thể hót hay như thương lái , cũng không có những luận điệu sắc bén như những Công ty mua bán chuyên nghiệp được . Nhiều lúc họ muốn nói lên suy nghĩ của mình nhưng lại sợ vừa nói ra là bị các bác nông dân máy tính dập cho hết há miệng nổi . Vì vậy họ chỉ biết im lặng và im lặng lắng nghe mà thôi .
----------------
Bác hãy xem bài này Câu cú lung tung nhưng nó tà tác phẩm một đêm của tôi đó .
Một đêm ngồi nhất dương chỉ và nhiều ngày suy nghĩ vết sao cho đúng .

Bán Trứng Rắn và hậu quả của việc thấy lợi trước mắt :
Kính thưa bà con , thưa toàn thể ace đang nuôi rắn :
Hiện nay giá trứng rắn đang có giá cao , giá tăng theo từng ngày . Điều này đáng ra phải là một chuyện đáng mừng đối với những người nuôi rắn . Nhiều người bán trứng cho thương lái , hả hê mang tiền về cứ nghĩ được mùa , được giá .
Nhưng theo nhận định của tôi và một số anh em tâm huyết với nghề , thì đây là một điều hết sức lo lắng cho bà con nghề rắn . Đầu mùa rắn sinh sản thương lái TQ rải người đi khắp các tỉnh khu vực miền nam , thu mua trứng với giá cao . Giá một cái trứng còn cao hơn cả giá một con rắn giống cuối vụ . Trong khi đó trứng còn phải ấp 75 ngày sau mới nở và còn tỷ lệ hao hụt ... Vậy là rắn đẻ được ổ nào bà con bán sạch , không chừa lại tăng đàn hoặc làm rắn hậu bị .
* Lý do vì sao mà lại có giá ngược đời như vậy ?
- Trứng rắn lại cao hơn cả con rắn giống đã biết ăn ?
* Vì trứng rắn đầu mùa là những cái trứng rất tốt , đầy đủ chất , to đẹp . Khi cho ấp số trứng đầu mùa thì tỉ lệ nở là 96% , những cái bị hư là do va chạm hoặc tay nghề ấp mà thôi . Rắn đầu mùa nuôi rất nhanh lớn và khỏe mạnh , không lo bệnh tật , đau ốm .
- Một điều quan trong nhất là Rắn đầu mùa nuôi sau 8 - 9 tháng là đạt tiêu chuẩn xuất chuồng . Nếu nuôi theo công nghệ của TQ thì chỉ sau khoảng 6,5 tháng là đủ tiêu chuẩn .
* Vì vậy TQ họ cho người rải đi khắp nơi thu gom mua bằng hết những cái trứng đầu mùa đem về bên ấy ấp nở và gây nuôi . Bà con ta thấy được giá cứ bán , khi nào TQ hết thu mua thì để lại nuôi . Vậy là trứng rắn chất lượng thì bán cho TQ , còn trứng rắn đợt 2 và đợt 3 kém hơn thì bà con giữ lại nuôi và bán giống .
* Sau một thời gian ấp nở và nuôi tới lúc rắn trưởng thành cũng là lúc TQ họ vào mùa thu hoạch . Trứng rắn của bà con VN bán cho họ tới cuối năm họ được bán rắn thương phẩm . Còn bà con VN nhà ta thì đang vật lộn với lũ rắn đợt 2 và đợt 3 , lo phòng bệnh , tránh rét . Tỷ lệ hao hụt cho lứa cuối là rất cao ( nếu người tay nghề yếu có thể tới 50% ) rắn bệnh , chết nhiều . Chi phí tiền thuốc thang , công chăm sóc gấp 2-3 lần so với rắn đầu mùa .
* Cuối năm nhà nào cũng lo chuẩn bị ăn Tết vậy là bà co VN chúng ta lọc lựa những con rắn to nhất đàn ( đủ sai , đủ ký ) bắt ra gọi thương lái tới bán . Và ................. Thương lái tới mua nhưng với giá bèo bằng phân nửa giá trị thực của Rắn . Không phải thương lái ép giá đâu ạ ! Mà là TQ họ chỉ mua với giá đó mà thôi .
-- Lý do : Số trứng rắn đầu mùa bà con bán cho họ nuôi nay đã được xuất chuồng , họ ăn rắn của họ nuôi trước đã . Khi nào trong nước họ hết họ mới ăn rắn của bà con VN mình nha !!!! Bà con mình muốn họ ăn rắn của mình ???? Cũng được thôi với một điều kiện và chỉ môt mà thôi ............ Giá rắn của VN phải rẻ hơn giá rắn của họ rất nhiều ( bằng phân nửa , có khi còn thấp hơn nữa ) thì họ mới ăn .
-- Thế là bà con Vn năn tết với cái tết ảm đạm , còn bên kia biên giới họ ăn têt hoành tráng ( ăn tết bằng thịt rắn nha ) ai vui ? Ai buồn ???
** Tôi chứng kiến tận mắt : Đêm 28 tết người nuôi rắn VN vẫn đội đèn mang đồ nghề băng 25-30km đi soi nhái về cho rắn ăn . Có người nói thẳng với tôi rằng ở xóm này mồng 2 tết là gọi nhau đi soi nhái rồi lấy đâu ra tết ?
** Thật đau lòng khi thấy cảnh con rắn của VN một thời là thế mạnh của những người nuôi động vật hoang dã nay phải chịu cảnh lệ thuộc TQ như vậy ???? Trong khi đó họ mua giống của mình về nước họ , họ nuôi thì cuối năm họ được xuất bán và ăn tết một cách thảnh thơi . Họ không phải lo tránh rét , không lo mồi cho rắn nhỏ . Con nào của họ chưa đủ sai , đủ ký thì họ giữ lại qua Thanh Minh họ xuất cũng vừa , mà tới lúc này rắn của họ lớn rồi cho ăn gà công nghiệp không phải lo bắt nhái . Họ có những cái Tết thật sang trọng , còn bà con VN thì ăn Tết với cánh đồng bất tận và cái đèn pin cùng những bao nhái ....... Ôi đau quá .....
-----------------
** Hôm nay tôi ngồi đây viết những dòng này thực sự trong lòng rất buồn và lo lắng cho bà con nuôi rắn VN ( trong đó có gia đình tôi ) . Lo rằng năm nay ( năm QUÝ TỴ ) lại như năm ngoái , bà con lo bán trứng đầu mùa để cuối năm không bán được rắn thương phẩm .

Đừng bán thóc giống nữa hỡi nhưng người nông dân Việt Nam !!!! Những người mà tôi thật sự tôn kính , những người chịu khó tận tụy mày mò , sáng tạo để lai tạo được những con giống tốt nhưng lại bị TQ ăn hết trên đầu trên cổ . Bà con hãy chịu khổ đầu năm thì đảm bảo cuối năm bà con ăn tết hoành tráng ........
---------
Nếu bác nào cảm thấy bài này đúng thì xin hãy chia xẻ với mọi người xung quanh , để cho bà con đừng đi vào vết xe lăn rồi . Hãy rẽ bước sang ngang và có những bước đi đột phá , để tự mình làm chủ cuộc chơi ......

Xin chân thành chia sẻ .
Chủ đề: Bán Trứng Rắn và hậu quả của việc thấy lợi trước mắt :

Link : http://agriviet.com/home/threads/13...ua-cua-viec-thay-loi-truoc-mat-#ixzz2PSD1aSfd
----------------------------------------------------------------

Nếu các bác thật sư là những người tâm huyết thì xin các bác hãy làm một vài động tác thật thiết thực giúp bà con ngay bây giờ . Bằng mọi cách các bạn hãy giữ lại số trứng cho bà con đi . Đừng bao giờ tuồn trứng sang Trung Quốc nữa thì tới lúc đó cái giọi là ( Hội Nuôi Rắn ) của ác bác mới thực sự có ý nghĩa .

Last edited:
@ To Minh Hải: đúng là đau thật. Nhưng mình thấy thế này: Nếu các trại rắn lớn được liên kết với nhau thông qua hội nuôi rắn, ai cũng thấy cái lợi nhỏ trước mắt nhưng cái hại về sau rất lớn và thị trường tiêu thụ rắn thịt đã có định hướng thì chắc chắn họ sẽ không bán trứng rắn đầu mùa cho thương lái TQ. Còn với những hộ nhỏ lẽ, sản lượng của họ sẽ không nhiều, thương lái TQ nếu thu gom lượng trứng rắn theo nguồn này sẽ gặp nhiều khó khăn hơn: phải qua đầu nậu thu gom, giá thành cao, số lượng không nhiều....điều này dẫn đến sẽ khó cạnh tranh với các trang trại nuôi rắn lớn ở Việt nam thông qua sự liên kết của hội nuôi rắn. Khi hội hoat động hiệu quả, hội sẽ có phương án thu gom nguồn trứng từ những hộ nuôi nhỏ lẽ này để cắt đứt nguồn cung cơ bản cho thị trường TQ. Buột TQ chỉ một con đường duy nhất là chỉ nhập rắn thịt của VN. Cái này thì rõ ràng VN mình có lợi thế cạnh tranh hơn thương lái TQ...
vài ý kiến của mình như thế, các ACE có ý kiến nào hay thì cứ đóng góp nhằm giải quyết những bức xúc của Minh hải cũng như của bà con nông dân mình...

có lẽ ai cũng bức súc như anh Hải thôi

chào anh MINH HẢI và anh ĐOÀN TUẤN !
Tâm quyết và suy nghĩ của các anh thật cốt lổi của vấn đề..... tôi cũng hiểu rỏ vấn đề ,xong anh em nên nhìn nhận vấn đề rộng thêm sẻ thấy nghịch lý mà chính chúng ta chưa thoát ra được ngay nội tại của nông dân mình( tôi so sánh ):
-nông dân ta nuôi nhỏ lẻ và manh múng,vốn đầu tư cao (vì con giống mấy anh cung cấp quá cao) mấy anh cũng cân bằng giá trứng trung quốc đề bán giống,bà con chúng ta gặp khó đầu vào... nên đẩy toàn bộ mặt bằng giá lên mức ảo ( tôi không tính mà các anh tự tính).vậy đầu vào nông dân TQ & VN bằng nhau.
-vốn đầu tư vào trang trại ở TQ lớn (được vay vốn và khuyến kích nuôi ) hiện nay ở quảng tây. đầu tư bài bản theo mô tiếp rỏ ràng.... hiện tại họ mua rắn và trứng vậy vài năm nữa họ cần trứng của ta không ? với vốn và công nghệ của họ mình chạy theo kịp không ? hiệp hội nhằm giúp chúng ta nắm được họ đi tới đâu? làm gì để mình đở thiệt thòi.
-bản chất nông dân chúng ta kiên cường, đoàn kết trong chiến đấu. còn đối với thị trường nông nghiệp với sản phẩm làm ra thì sao? (tôi nghỉ anh rành hơn tôi) khi thương lái đến thu mua thì không bán(vì thương lái có hơp đồng) đợi giá lên...( quá sai lầm..) chúng ta làm ra sản phẩm thì chúng ta định đoạt được giá cho sản phẩm của mình. mà cố tình đợi cơ hội.... chịu thôi. còn họ (TQ) thì tự tin định giá hợp lý là bán, lỗ không bán. tôi đã từng ngồi với nông dân nuôi kỳ đà ở đồng nai mà biết. họ nuôi đến lúc con kỳ đà 5-8kg mà không có ai mua ,nên mời khách đến nhậu.
-thương lái là người kinh doanh, chúng ta nên tôn trọng họ(vì là khách hàng của ta),để họ hiểu họ cần phải tôn trọng ta trong giao dịch,đa phần là chúng ta không tôn trọng họ và nghỉ họ ép giá .nhìn và nghe xem họ nói gì về mình. thương lái TQ không mua tìm hiểu xem : giá cao(do chi phi vận chuyển cao,do giá thành phẩm cao,do thiếu thông tin bị ép giá),chất lượng thịt không ngon(do thức ăn nhiểm kháng sinh,do mỡ nhiều...) về thương lái : có cơ hội,có lợi nhuận là họ làm. vậy ai đánh giá được thương lái " có ép giá hay không?"...... hội sẽ cử người sang xem tình hình thế nào? đúng , sai. thị trường rắn rộng lắm bác ơi.
- anh khuyên nông dân không bán trứng vì lợi ich lâu dài, đừng vì lợi ích trước mắt, .... sao chúng ta không nghỉ bán giống rẻ cho bà con để cạnh trang với trung quốc,còn thương lái cứ bán giá cao....chúng ta cân bằng lợi ích của nông dân và lợi thế chiến lược lâu dài, chứ không nói như vậy được. đốn cây tiêu bán rể thì nhà nước vào cuộc... mình sản xuất được giống mà không bán ,mình có vấn đề.(nhà nước đang xin xác nhận thế giới công nhận nước ta cho sinh sản được rắn hổ trâu kìa.)

các bạn thân mến ! có nhiều khía cạnh xoay quanh vấn đề mà phân tích sẽ thấy... tôi chỉ nói về trứng rắn thôi. nên lạc quan lên... bà con ơi.

CHÚC CÁC BẠN CHĂN NUÔI TỐT
trên diễn đàn là nơi nhiều người gặp nhau xin ACE đừng dùng từ theo kiểu " mấy ông gì đâu"."hót hay" ở miềm nam là "nói sạo" đó anh .....,khi các bác,anh,chị nói là chúng tôi ngồi nghe,phân tích, tổng hợp ý kiến của ACE.... Ý kiến của mọi người là kho báo của riêng tôi.

chuyện vui có thật:
có người hỏi "sao anh bán giống rẻ vậy ?" tôi nghe loáng thoáng bên kia nói đồ dỏm. hôm nay tôi nói giá cao thì bên kia " sao giá cao thế?" , tôi nói mua trứng về ấp đi... vui thôi

chào anh MINH HẢI và anh ĐOÀN TUẤN !
Tâm quyết và suy nghĩ của các anh thật cốt lổi của vấn đề..... tôi cũng hiểu rỏ vấn đề ,xong anh em nên nhìn nhận vấn đề rộng thêm sẻ thấy nghịch lý mà chính chúng ta chưa thoát ra được ngay nội tại của nông dân mình( tôi so sánh ):
-nông dân ta nuôi nhỏ lẻ và manh múng,vốn đầu tư cao (vì con giống mấy anh cung cấp quá cao) mấy anh cũng cân bằng giá trứng trung quốc đề bán giống,bà con chúng ta gặp khó đầu vào... nên đẩy toàn bộ mặt bằng giá lên mức ảo ( tôi không tính mà các anh tự tính).vậy đầu vào nông dân TQ & VN bằng nhau.
-vốn đầu tư vào trang trại ở TQ lớn (được vay vốn và khuyến kích nuôi ) hiện nay ở quảng tây. đầu tư bài bản theo mô tiếp rỏ ràng.... hiện tại họ mua rắn và trứng vậy vài năm nữa họ cần trứng của ta không ? với vốn và công nghệ của họ mình chạy theo kịp không ? hiệp hội nhằm giúp chúng ta nắm được họ đi tới đâu? làm gì để mình đở thiệt thòi.
-thương lái là người kinh doanh, chúng ta nên tôn trọng họ(vì là khách hàng của ta),để họ hiểu họ cần phải tôn trọng ta trong giao dịch,đa phần là chúng ta không tôn trọng họ và nghỉ họ ép giá .nhìn và nghe xem họ nói gì về mình. thương lái TQ không mua tìm hiểu xem : giá cao(do chi phi vận chuyển cao,do giá thành phẩm cao,do thiếu thông tin bị ép giá),chất lượng thịt không ngon(do thức ăn nhiểm kháng sinh,do mỡ nhiều...) về thương lái : có cơ hội,có lợi nhuận là họ làm. vậy ai đánh giá được thương lái " có ép giá hay không?"...... hội sẽ cử người sang xem tình hình thế nào? đúng , sai. thị trường rắn rộng lắm bác ơi.
- anh khuyên nông dân không bán trứng vì lợi ich lâu dài, đừng vì lợi ích trước mắt, .... sao chúng ta không nghỉ bán giống rẻ cho bà con để cạnh trang với trung quốc,còn thương lái cứ bán giá cao....chúng ta cân bằng lợi ích của nông dân và lợi thế chiến lược lâu dài, chứ không nói như vậy được. đốn cây tiêu bán rể thì nhà nước vào cuộc... mình sản xuất được giống mà không bán ,mình có vấn đề.(nhà nước đang xin xác nhận thế giới công nhận nước ta cho sinh sản được rắn hổ trâu kìa.)

* Bác nói nông dân nuôi nhỏ lẻ , đầu tư cao vì giá giống cao ?
* Nghĩa là bà con gặp khó khăn ngay từ đầu vào phải không bác ?
- Nhưng thưa với bác hiện nay bà con đang bán trứng rắn đó bác à ! Đang bán mất cái đầu vào của mình đi đó ! Đã vậy lại bán toàn là trứng rắn chất lượng tốt nhất , trứng đầu mùa bác ạ ! Con rắn sau một thời gian nghỉ ngơi và ăn uống , nó tích lũy rất nhiều năng lượng và sinh sản ra những cái trứng đầu tiên trong mùa sinh sản . Chính vì vậy những cái trứng đó là những cái trứng tốt nhất để cho ra những con rắn giống tốt nhất .
* Bác nói bà con nông dân đẩy toàn bộ giá mặt bằng lên mức ảo ?
- Thưa với bác rằng hiện nay thương lái đang đẩy giá trứng lên cao để tận thu . Giá trứng rắn hiện nay là thương lái áp giá chứ không phải bà con đòi bán giá cao đâu bác . Bác nên hiểu rõ vấn đề hiện nay là bà con đang bán đi những con giống tốt nhât của mình sản xuất được . Vấn đề ở đây là bà con nuôi thành công hết rồi , tự sản xuất giống hết rồi . Không phụ thuộc đầu vào nữa chỉ mất tiền mồi mà thôt , có trại còn tự kiếm mồi cho rắn nên không lệ thuộc đầu vào nữa bác à !
* Bác nói vốn đầu tư của các trại TQ rất lớn có nguồn vay khuyến nông thì em cong nhận đúng . Công nghệ của họ mình chạy theo không kịp , sau này họ sẽ không cần tới trứng rắn của ta nữa cũng phải thôi .
- Nhưng em vẫn phải thắc mắc một điều rằng năm nào cũng vậy , đến hẹn lại lên họ chỉ mua trứng rắn đầu mùa của VN chứ không mua trứng mùa 2 và mùa 3 lý do vì sao ? Có người bảo tới chừng đó vào mùa rét của TQ nên họ không mua trứng nữa . Nhưng lại đối lập với việc bác bảo công nghệ của họ cao siêu mình chạy theo không kịp . Nếu họ có công nghệ cao thì họ không ngại mua trứng cuối vụ chứ bác ?
* Bác nói thương lái họ là khách hàng của chúng ta chúng ta phải tôn trọng họ ?
- Người Việt Nạm chúng ta từ xưa tới nay vốn rất hiếu khách , không có chuyện bà con nông dân không tôn trọng thương lái . Tất cả giá trứng và giá rắn thương phẩm từ trước cho tới hôm nay đều do thương lái ra giá mua . Bà con nào chịu bán với giá như vậy thì họ mua , chứ chưa có trường hợp ngoại lệ , bà con áp đặt giá bán bắt thương lái phải mua theo giá như vậy . Một con rắn lỗi rắn phế trong bầy đàn thì không bao giờ qua mặt thương lái được bác ạ ! Rắn phế , rắn dẹt họ mua theo giá mà bà co đành giữ lại nhậu chơi chứ bán thì không được bao nhiêu .
** Vấn đề khuyên bà con không bán trứng rắn là không nên bán những cái trứng đầu mùa . Khuyên bà con giữ trứng đầu mùa lại để làm thế mạnh cho mình về cuối năm . Tới mùa bán rắn thương phẩm thì bắt đầu thu hoạch . Bán trứng đầu mùa thì như người trồng lúa phải bán thóc giống để ăn . Người trồng trọt không bao giờ bán trái xanh hay cắt lúa non để bán cả , trừ khi đói qua hay cờ bạc thua lỗ mới phải bán non mà thôi .
- Vấn đề bán trứng thì chúng ta sẽ xem bán trứng nào và giữ lại trứng nào ? Định hướng rõ ràng cho người nuôi rắn hiểu thì mới thực sư là tâm huyết .
-------------------------------------------------------

Trên đây là thảo luận một số vấn đề về thương lái và sản phẩm của bà con nuôi rắn .
* Còn vấn đề thành lập hội nuôi rắn :
- Theo ý của riêng cá nhân tôi thì tô cũng tán thành việc này .
Nhưng thành lập như thế nào ? Và giúp đỡ người chăn nuôi ra sao ?
Phải rõ ràng và không có vụ lợi cá nhân trong ban vận động thì em xin giơ hai tay và xin thêm cho một số đông nữa tham gia .
* Các bác phải làm tốt việc tuyên truyền cho bà con đã thì mới mong được nhà nước ủng hộ . Trước mắt chưa thấy bà con nào có lợi mà chưa gì em đã thấy có chuyện ( Thu mua trứng rắn với số lượng lớn , có bao nhiêu mua hết nhé bà con ) ở đây rồi . Chính vì lẽ đó nên em mới rút khỏi danh sách tham gia . Miếng ăn , miếng uống chưa thấy chưa gì đã bị người ta gọi điện mắng , rằng hô hào cho nó to để làm gì ? Núp bóng hội nuôi rắn trục lợi hay sao vậy ? Em nghe được mấy câu này của bạn bé gọi tới mà em xấu hổ vô cùng . Ấm ức cả tuần trời mới thốt được mấy câu mong bạn bè hiểu cho .

--------

Em thấy cái này nên em hơi e ngại ....

Chào anh Hậu,

Đi offline về chắc là anh mệt, thấy anh nói về Q7 làm tăgn nữa chắc là anh tan xác thật rồi.. Tui rất cảm kích và đánh giá rất cao sự nhiệt tình và kiến thức chăn nuôi của anh . Xin có lời chúc đến anh và gia đình sức khoẻ và lời chúc năm mới phát tài .

Luôn tiện rất mong hợp tác với anh, hiện Thanh đang có nhu cầu thu mua trứng rắn số lượng lớn bao nhiêu cũng mua hết, Nếu anh Hậu có nguồn cung cấp thì chúng ta cùng hợp tác nhé anh Hậu.

Chúc anh mạnh khỏe

Trân Trọng
Ngo Tuan Thanh / DG

Link : http://agriviet.com/home/threads/84...o-Trau-Long-Thua-Ho-Ven-/page36#ixzz2PXMFzJhQ

Last edited:
- Nhưng em vẫn phải thắc mắc một điều rằng năm nào cũng vậy , đến hẹn lại lên họ chỉ mua trứng rắn đầu mùa của VN chứ không mua trứng mùa 2 và mùa 3 lý do vì sao ? Có người bảo tới chừng đó vào mùa rét của TQ nên họ không mua trứng nữa . Nhưng lại đối lập với việc bác bảo công nghệ của họ cao siêu mình chạy theo không kịp . Nếu họ có công nghệ cao thì họ không ngại mua trứng cuối vụ chứ bác ?

@ to Minh Hải: Cái này thì đâu khó gì mà ko nghĩ ra: Họ có thể sản xuất trứng rắn có chất lượng, nhưng họ vẫn mua trứng rắn đầu mùa của bà con mình. Họ làm như vậy chừng vài năm, chất lượng rắn của Việt nam đâu còn tốt nữa thì lấy gì mà cạnh tranh với họ?

@ Trại rắn thành phát: Mình chỉ đưa ra một vài ví dụ thôi. Để cân bằng lợi ích của người nông dân, để có chiến lược lâu dài với thương lái Trung quốc.... thì một vài người không thể giải quyết được. Đòi hỏi phải có sự tổng hợp những ý kiến, những bức xúc của người nông dân. Những kiến nghị của ngừoi nông dân từ những quyền lợi của họ. Những ý kiến của những trại nuôi lớn, phân tích tình hình thị trường, những hỗ trợ từ những chính sách của nhà nước, nhũng lợi thế khi có những quyết định trong từng thời điểm....những cái này chỉ có Hội nuôi rắn mới làm được. Tiếng nói của Hội phải vì lợi ích của người nông dân. Vì thế, những người điều hành hội đòi hỏi phải có tâm sáng, có kinh nghiệm về kinh doanh, kiến thức của một người quản trị và làm kinh doanh chuyên nghiệp... trên cơ sở hiểu biết sâu về nghề nuôi rắn...
@ all: kaka...việc thành lập hội nuôi rắn là cân thiết, nhưng chưa định hình các bác đã sợ bị....trục lợi. Cái này thì em chịu...nói thật, ACE mình nên thoáng một tý đi, cái gì cũng sợ hết thì sao mà được việc. Hôi viên là từ bà con nông dân mình, giám sát hội cũng từ bà con nông dân mình. Như vậy, những người trong hội có khả năng trục lợi bằng cách nào? Mở rộng hơn, những hiệp hội lớn như cá tra, cá ba sa... họ đã trục lợi chưa? hay tất cả vì lợi ích của người nuôi cá... Nhưng thôi, đó là vài suy nghĩ thiển cận của em, mọi người nên đóng góp ý kiến để phân tích vấn đề sâu sắc hơn, cơ chế giám sát hội tốt hơn...

Có những cái nên nói và có những cái ko nên nói. Tuy nhiên có 1 câu chẵng nhịn được: "Vừa đánh trống vừa thổi kèn chắc cũng mệt lắm hỉ?"
Bắn bổng bắn bỏ vậy đó. Baby dư đạn lắm. Trúng ai người đó tự biết điều mà gục. Thế nhé.

Status
Không còn mở để tiếp tục thảo luận

Back