Thảo luận Thành phẩm từ lúa sau khi xay

• Thread starter HOQUANGTRI
  • Ngày gửi
Chào các bạn,

Nếu bài viết của mình không đúng vị trí của diễn đàn mong các bạn sẽ dời bài viết và đừng xóa bài mình nhe ^^.

Chuyện là mình có xay 102 kg LÚA KHÔ, và thành phẩm là 58kg gạo và 6kg cám, nguời xay lúa noi là không có tấm... Mình đặc dấu chấm hỏi là 102 kg lúa mah chỉ đuợc 64 kg Gạo + Tấm sao ???

Mong các bạn đã có kinh nghiệm trong việc xay lúa xin nói cho mình biết liệu ng xay lúa đã lấy bớt đi thành phẩm từ lúa hay không ? Thuờng thì 100 kg lúa sẽ cho ra bao nhiêu kg thành phẩm (gạo, cám, tấm) ?

theo e còn tùy loại lúa nữa, lúa a có bi lep nhiều ko....,khi trồng có bị thiếu nước ko, tỉ lệ gạo thường là : lúa thơm khoảng 60kg, lúa 3 tháng 62-64, lúa 4 tháng khoảng 66, 67, này là lúa chà cối nhỏ gia đình, còn tấm cám thì e ko biết

theo e còn tùy loại lúa nữa, lúa a có bi lep nhiều ko....,khi trồng có bị thiếu nước ko, tỉ lệ gạo thường là : lúa thơm khoảng 60kg, lúa 3 tháng 62-64, lúa 4 tháng khoảng 66, 67, này là lúa chà cối nhỏ gia đình, còn tấm cám thì e ko biết
58 thì hơi ít.nếu lúa của bạn tốt.thường thì 64 ~66vì máy nhỏ họ không bắt được tấm mấy.gạo tấm cám thì 74 là được

58 thì hơi ít.nếu lúa của bạn tốt.thường thì 64 ~66vì máy nhỏ họ không bắt được tấm mấy.gạo tấm cám thì 74 là được

Loại lúa mình mua không thấy lép và có giá 4.450 Đồng. chắc là loại chất luong thấp nhất ui thì phai... Dù sao cũng cám ơn các bạn nhiều nhe.

Cho mình hoi thêm là thuờng thì công xay lúa là bao nhiêu vậy các bạn ?

Loại lúa mình mua không thấy lép và có giá 4.450 Đồng. chắc là loại chất luong thấp nhất ui thì phai... Dù sao cũng cám ơn các bạn nhiều nhe.

Cho mình hoi thêm là thuờng thì công xay lúa là bao nhiêu vậy các bạn ?
200~~400 1kg

lúa gì mà 4450đ/kg vậy bạn

Back