thành viên mới cần giúp đỡ, mô hình nhỏ, mong các anh giúp

• Thread starter Hắc-Mã
  • Ngày gửi
Mong các anh giúp về cách bố trí và xây dụng chuồng trại cho mô hình nhỏ 100con gà
Em dự tính nuôi nòi lai tết bán, vốn khoảng 10tr.
kèm theo 1 trống và 5>10 mái cho mùa sau.
sơ đồ và 4 mặt như sau ạ :
Sơ đồ:
[/IMG]
Góc vườn nhỏ : sẽ cải tạo lại

--------

100 con thì cần chuồng diện tích bao nhiêu ạ ?
em định cải tạo cái tháp nước thành chỗ úm gà con.
làm chuồng mới tại chỗ có mấy con gà đang đứng ạ, các bác tư vẫn cho em về chuồng, dài rộng cao ? mấy tầng ? nguyên vật liệu thì có gỗ sẵn,hay là xây ạ ?
cải tạo lại vườn cho sạch sẽ, có cần trồng thêm cây ko ạ ?

Last edited by a moderator:
-100 con cần diện tích chuồng 10 m2
-Bạn có thể úm gà ngay trong chuồng này, nhớ nên lót trấu(5cm rắc thêm ít men vi sinh( trong 4 tháng 10m2 này xài khoảng 1-2kg khoảng 65-130 ngàn) và không cần thay trấu trong 3-4 tháng nuôi.
-Chuồng 3x4m+1 tầng là ok rồi bạn.Tùy theo địa phương nhưng theo mình nên sử dụng tre nứa, gỗ có sẵn ko nên xây.Ở HCM thì mình xài V lỗ, lót cót làm thành
Bạn xem mình sử dụng V lỗ để tạo chuồng úm.V lô=3mx3m(kích thước có sẵn) cao 0,5m.Còn chuồng thì bạn làm cao lên 1m.
Vlỗ bán ở củ chi là 13.000 vnd/m.

Cây thì phải trồng trước chứ giờ mà bạn trồng vào thì gà nó lớn nó xơi ko còn cái gì hết.cây sống không nổi luôn.
Cây vậy cũng tạm tạm ổn rồi.Nếu bứng về dc vài cây to to miễm phí thì tốt ko thì thôi.
Mình nghĩ có khi bạn sơn lại chân cái trụ bồn nước.rồi làm 2 tầng có khi tiết kiệm dc chút

nút thanks ở đâu ko thấy hì hì
cảm ơn bạn nhiều,
Bồn nước 3x3 chắc đủ úm gà con. Mình định lợp mái rồi để gàcon trong đó
Lớn lên thì thả ra vườn, trong thời gian chờ lớn sẽ làm chuồng
Còn chuồng thì gỗ có sẵn, ở ĐakLak mà :)
Vậy là làm chuồng 3x4, khoang 3 tầng là được nhỉ ?
Cây thì ok
hình như bạn là úm gà xong nuôi tại đó luôn phải k ? tại thấy gác cây lên luôn rồi

nút thanks ở đâu ko thấy hì hì
cảm ơn bạn nhiều,
Bồn nước 3x3 chắc đủ úm gà con. Mình định lợp mái rồi để gàcon trong đó
Lớn lên thì thả ra vườn, trong thời gian chờ lớn sẽ làm chuồng
Còn chuồng thì gỗ có sẵn, ở ĐakLak mà :)
Vậy là làm chuồng 3x4, 2 tầng + 1 lớp lót là được nhỉ ?
Cây thì ok
hình như bạn là úm gà xong nuôi tại đó luôn phải k ? tại thấy gác cây lên luôn rồi

tình hình là trời đang mưa và giống gà con mình thích hiện vẫn chưa có.
Nên trước mắt mình mua 5 con gà mái Tày, và 1 em trống Nòi, về lai tạo lấy giống trong lúc chờ có gà con giống từ tigonyeuthuong :)). Đã ăn thịt F2 của kiểu lai này, và rất thích.
Chồng trại đã dọn dẹp sơ sơ, vẫn đang trong giai đoạn hoàn thành :))

Hi... hi....! Tigon cung rat muon ve que va mang theo "quà" cho ban. Nhung rat tiec chua the ve dc vi cong viec con lu bu wa. Thoi, cu tim giong ga khac nuoi tam vay! Chung nao ve que, Tigon se alo ban lien ha!

Back