Thảo luận Thành viên mới xin ra mắt bà con, xin 1 lời góp ý chân thành

• Thread starter phungtinh
  • Ngày gửi
Em là thành viên mới và cũng là lần đẩu nuôi gà với số lượng lớn (500 con gà lai chọi ) hôm nay đã được 22 ngày tuổi.em xin gửi hình ảnh đàn gà và chuồng trại cũng như hướng phát triển của đàn gà.mong các bà con đi trước cho lời khuyên và sự góp ý chân thành.

trùng bình đc khoảng 2 lạng 1 con và đã chết mất 10 con, như vậy có nhỏ ko và tỉ lệ chết ở giai đoạn này có cao ko ạ?

sau 1 tháng úm em chuyển chúng ra chuồng này. (vách bằng tre phủ bạt và lợp bằng ploximang)

buổi tối và trời mưa sẻ ngủ trên sàn

Sân chơi và bãi ăn ngoài trời

Máy ép viên và máy nghiền ngô phục vụ cho chúng

Mong một lời góp ý chân thành để em có bước đi đầu tiên vững chắc và có niềm tin vào niềm đam mê mới.xin chân thành cám ơn các bà con nhiều....

1600.1630.1680 là thức ăn đậm đặc dùng cho heo ăn bác oi

Cho mình góp ý chút xíu, gà của bạn nuôi giống gà mình đang nuôi (100c) nuôi thử; trong Nam gọi là nòi lai, không biết phải k nữa vì mình mới nuôi khoảng 1tháng 20 ngày hà

--------

Chào các bạn, mình mới gia nhập DĐ vì bấy lâu nay mình thấy DĐ này rất bổ ích cho người chăn nuôi thiếu am hiểu như mình (mình rất thích nuôi gà), cho mình hỏi: gà mình nuôi đựoc 1tháng 20 ngày (100c nòi lai) mấy ngày nay thời tiết trong Nam lạnh hơn ngày thường, mình thấy gà cú rũ, mình lo quá không biết có thuốc nào trị không, giúp mình với. Cám ơn nhiều

Last edited by a moderator:
Cho mình góp ý chút xíu, gà của bạn nuôi giống gà mình đang nuôi (100c) nuôi thử; trong Nam gọi là nòi lai, không biết phải k nữa vì mình mới nuôi khoảng 1tháng 20 ngày hà

--------

Chào các bạn, mình mới gia nhập DĐ vì bấy lâu nay mình thấy DĐ này rất bổ ích cho người chăn nuôi thiếu am hiểu như mình (mình rất thích nuôi gà), cho mình hỏi: gà mình nuôi đựoc 1tháng 20 ngày (100c nòi lai) mấy ngày nay thời tiết trong Nam lạnh hơn ngày thường, mình thấy gà cú rũ, mình lo quá không biết có thuốc nào trị không, giúp mình với. Cám ơn nhiều

bạn có thể lên google seo kái kỹ thuật làm rượu tỏi cho gà uống, hay là khi nào thời tiết thay đỏi thì bạn cho gà uống C để tăng đề kháng.

Up lên cùg bjnh luận

--------

1600.1630.1680 là thức ăn đậm đặc dùng cho heo ăn bác oi

vậy đậm đặc cho gà là mã số bao nhjêu, em lên google rồj nkưng ko thấy

nha e có bán 1600 1630 1680 ngta cho heo ăn k à.nuôi gà ăn cũng dc mà mất tiền nuôi k lời đâu.bác tìm thức ăn gà cho rẻ.

sài 1680 đi bác giá hơn 500ngàn bao 25kg đó bác.nhà e nuôi heo cho ăn 1680 ok lắm đó bác.e ngi gà ăn đc mao lớn lắm đó hjhj e chi bít nhiu đó rop ký với bác thôi

Các bác đã ai hoạch toán được chi phí, hệ số thức ăn trên kg tăng trọng chưa và giá bán bao nhiêu thì có lãi. Chứ thấy mấy ông nuôi gà kêu lỗ hoài vậy. Thực tình tôi cũng không biết là lỗ do những khâu nào. Mong được anh em chỉ giáo.

Lỗ hay lời là do người nuôi nếu giá thấp quá thì hòa vốn thôi.chứ nuôi tốt tỷ lệ hao hụt ít thì k bao giờ lỗ

Hạc toán thì không giỏi, nhưng em xjn đưa ra vài thông số cho 100con gà như như sau:
con giống 1500k.
Mức tăng trọng : 3,5kg thức ăn trên 1ký thịt.
Thuốc men, vacxjn,vjtamin 500k.
xuất chuồng khi đạt 1,5kg ( thương lái mua về vỗ béo lên 1kg7 tới 2kg kiếm thêm lãi).
Cám cargill 280k/bao/25kg

--------

Lượng thức ăn tiêu thụ để ra 1,5kg thịt trên 90 con 472,5kg, tương đương 19bao cám=> 5triệu320k.
Tỷ lệ hao hụt gà là 10%. Gà còn lại 90 con .Giá bán 1ký là 70k, 1,5kg x 90con x 70k/kg => 10tr500k.
Pắt đầu trừ chi phí. Lấy 10tr500k - (giá con giống+tiền thuốc....+ tiền thức ăn) =?
10.500.000 - (1.500.000 + 500.000 +5.320.000) = ?

thì cá trê, cá rô phi, cá chép... nó ăn phân gà tẹc ấy chứ. nhưng vừa phải thôi.
Tưởng bác nói không thích hợp cho cá là là khẩu phần ăn chứ "nóng, cay" thì em chấp nhận ^^
Vấn đề là hiệu quả chứ không phải là ăn được hay không được các Bác à.

Back