Thảo luận chất độn cho chuồn gà

Go Viet

Nhà nông tập sự
Mình đang nuôi gà dùng trấu để làm chất độn chuồng. Mình thấy có một số nhượt điểm như hút nước kém nếu bị mưa tạt thì dễ bi hôi, nhiều bụi nếu quá cũ dễ gây CRD cho gà, hơi khó mua và giá cũng tương đối cao. Mình đang định chuyển sang bột dừa hoat cát xây dưng (tái sử dụng nhiều lần). ACE nào có kinh nghiệm xin chia sẽ với. Thanks.

Vô Tình Kẻ

Nhà nông chuyên nghiệp
Em nghĩ bác nên suy nghĩ đến hướng khắc phục nguyên nhân gây ra tình trạng đó. Nó là lỗi do thiết kế chuồng trại của bác chứ không phải bản thân chất độn chấu. Nếu bác thay chấu bằng các chất độn khác có nguồn gốc thực vật thì nó cũng chẳng cải thiện bao nhiêu. Em thấy chấu rất tuyệt và đa số mọi nơi sử dụng. Còn ý tưởng dùng cát thì đã có bác dùng và thảo luận rồi nhưng nói chung là không nên! Và nếu dùng cát mà lại dính nước thì nó là thảm họa với gà.

Vô Tình Kẻ

Nhà nông chuyên nghiệp
Bạn Tật Nguyền và Vo Tinh Ke có kinh nghiệm thực tế chưa hay chỉ là suy luận!?
Em nuôi 6 năm rồi, cũng đã thử các loại nhưng vẫn thấy trấu là chất độn tuyệt nhất. Dạo trước cũng có bác đăng chủ đề về vấn đề dùng cát làm chất độn và nhược điểm của việc dùng chất độn là trấu. Em cũng có phân tích những lỗi trong quá trình thiết kế chuồng trại gây ra nhược điểm và cách khắc phục và phân tích cát có khắc phục được nhược điểm đó không!

anhsaoktv

Nhà nông tập sự
Mình đang nuôi thử nghiệm 100 con gà với diện tích 3m2. sử dụng chất độn chuồng là trấu. độ dày 10cm sử dụng nó hết 1 lứa gà mà không có mùi hôi thối. nói chung rất tuyệt.

Vô Tình Kẻ

Nhà nông chuyên nghiệp
Mình đang nuôi thử nghiệm 100 con gà với diện tích 3m2. sử dụng chất độn chuồng là trấu. độ dày 10cm sử dụng nó hết 1 lứa gà mà không có mùi hôi thối. nói chung rất tuyệt.
Bác nuôi dày thế! Nói chung là vẫn phải dùng men khử mùi, định kỳ đảo trấu và không để nước rớt ra chuồng thì nó mới thơm tho được. Còn để rớt nước hoặc lười đảo trấu phân nó bết trên mặt thì vẫn hôi thối như thường.

anhsaoktv

Nhà nông tập sự
Bác nuôi dày thế! Nói chung là vẫn phải dùng men khử mùi, định kỳ đảo trấu và không để nước rớt ra chuồng thì nó mới thơm tho được. Còn để rớt nước hoặc lười đảo trấu phân nó bết trên mặt thì vẫn hôi thối như thường.
Chuẩn. Mình sử dụng men khử mùi của hà lan. 3, 4 ngày đảo trấu 1 lần.

kienkoi

Nhà nông tập sự
300 gà có thể nuoi chuồng lồng dc ko các bac.sạch sẽ khi vào chăm sóc,dê quản lý bệnh tật,số lượng đẻ...các bác cho ý kiến..
[DOUBLEPOST=1463447878,1463447711][/DOUBLEPOST]Bác nQUOTE="anhsaoktv, post: 867411, member: 164911"]Mình đang nuôi thử nghiệm 100 con gà với diện tích 3m2. sử dụng chất độn chuồng là trấu. độ dày 10cm sử dụng nó hết 1 lứa gà mà không có mùi hôi thối. nói chung rất tuyệt.[/QUOTE]
Bác nuôi kiểu gì mà 100 con/3m2 thế...e đâng nuôi 100 con /30m2 đấy...

Vô Tình Kẻ

Nhà nông chuyên nghiệp
300 gà có thể nuoi chuồng lồng dc ko các bac.sạch sẽ khi vào chăm sóc,dê quản lý bệnh tật,số lượng đẻ...các bác cho ý kiến..
[DOUBLEPOST=1463447878,1463447711][/DOUBLEPOST]Bác nQUOTE="anhsaoktv, post: 867411, member: 164911"]Mình đang nuôi thử nghiệm 100 con gà với diện tích 3m2. sử dụng chất độn chuồng là trấu. độ dày 10cm sử dụng nó hết 1 lứa gà mà không có mùi hôi thối. nói chung rất tuyệt.
Bác nuôi kiểu gì mà 100 con/3m2 thế...e đâng nuôi 100 con /30m2 đấy...[/QUOTE]

Tất nhiên là được bác! Nếu có nhiều xiền đầu tư vào chuồng và chấp nhận găm vốn lâu hồi. Mà làm con gà thì chắc các bác biết, giá cả đầu ra nó biến đổi xoành soạch không biết đâu mà lần nên ai cũng muốn hồi vốn càng nhanh càng tốt, không thích đầu tư kiên cố.

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH