Thảo luận: Nấm bào ngư đạt năng suất tốt

• Thread starter duonghaycau
  • Ngày gửi
Em đang và đã trồng nấm bào ngư, mình muốn tham khảo ý kiến của anh em trong nghề, anh chị em trao đổi nhiệt tình nha.
Kỹ thuật thì gần như tương đối nhau rồi nhá theo từng mô hình và thời tiết thôi ( nhiệt độ, độ ẩm, ánh sáng, độ thông thoáng - gió )

Hôm nay em muốn thảo luận ở đây là vấn đền làm dàn treo hay kệ xếp
1/ Dàn treo

- Theo em thấy ưu điểm: bịch tự ném, thu hoạch hết bịc nhanh hơn (vì mình rạch bịch nhiều vì thế nó ra nhiều và nhanh)
-Còn nhược : tưới không đều bằng kệ xếp, tốn công rạch bịch

2/ Kệ xếp

- Theo em thấy ưu điểm: không phải rạch bịch, tưới đều hươn và nhanh hơn, hái nhanh hơn - ít tác động đến mô khác
*** Còn nhược điểm: mình băn khoăn không biết có phải đây là nhược điểm không - bịch không tự nén - nguy hiểm

Anh chị em đang dùng dàn treo hay kệp xếp nhỉ cùng thảo luận nào.
Đặc biệt anh chị em dùng giàn treo thì cùng thảo luận nhé

Em ở Hải Dương. rất mong được trao đổi cùng anh chị em
Thân!
ít người quan tâm thế nhỉ

Hi bạn,

Xếp kệ nếu xếp lên hàng thứ 10. Thì bịch từ hàng thứ 8 đến thứ 1 bị nén hơi bị lớn.hihi.

Vấn đề mình nghĩ là khác biệt quan trọng ở đây là:

1. Chi phí đầu tư.
2. Sản lượng Nấm mong muốn thu hoạch trong 1 ngày.
3. Chi phí nhân công và thời gian xếp bịch cũng như thu hái Nấm.

Last edited by a moderator:
Hi bạn,

Sếp kệ nếu xếp lên hàng thứ 10. Thì bịch từ hàng thứ 8 đến thứ 1 bị nén hơi bị lớn.hihi.

Vấn đề mình nghĩ là khác biệt quan trọng ở đây là:

1. Chi phí đầu tư.
2. Sản lượng Nấm mong muốn thu hoạch trong 1 ngày.
3. Chi phí nhân công và thời gian xếp bịch cũng như thu hái Nấm.
cảm ơn anh quan tâm :)
- kệ xếp có tầng theo kiểu chữ A anh à vì thế ko sợ bị nén bịch
1/ kệ xếp chi phí cao hơn chút
2/ kệ xếp thu hoạch bền hơn, thu hoạch đồng đều hơn, ko bị rộ quá tải như treo.
Nhưng có vẻ như 2 ngày thu 1 lần quá
3/ thời gian xếp bịch thì kệ xếp nhanh hơn và thu hoạch cũng nhanh hơn mà anh - vì mình thu hoạch theo lượt hàng dọc, còn treo thu hoạch vướng víu hơn

Em quan tâm ở đây là:
- dùng kệ xếp thì nguyên liệu có bị ăn hết không đó, theo em khi nấm ăn nguyên liệu 1 nửa bịch không thể tự nén như treo được...
Anh thấy sao ???

3/ thời gian xếp bịch thì kệ xếp nhanh hơn và thu hoạch cũng nhanh hơn mà anh - vì mình thu hoạch theo lượt hàng dọc, còn treo thu hoạch vướng víu hơn

Em quan tâm ở đây là:
- dùng kệ xếp thì nguyên liệu có bị ăn hết không đó, theo em khi nấm ăn nguyên liệu 1 nửa bịch không thể tự nén như treo được...
Anh thấy sao ???
Bạn trả lời rồi đó: dùng kệ chữ A hiêu quả hơn về kinh tê. Còn về nang suất theo mình có nhiều nguyên nhân. Dinh dưỡng cho bịch phôi, .....v.v.... Còn viêc nén Bich cho nang suất cao là chưa đủ. Vì nén bịch là hình thức tác động vật lý để kích thích tơ nấm phát triển. Nếu dùng kệ A thì bạn dùng phương pháp sock nhiệt. Để tơ nấm an hết Bich nhé.

Last edited by a moderator:
Bạn trả lời rồi đó: dùng kệ chữ A hiêu quả hơn về kinh tê. Còn về nang suất theo mình có nhiều nguyên nhân. Dinh dưỡng cho bịch phôi, .....v.v.... Còn viêc nén Bich cho nang suất cao là chưa đủ. Vì nén bịch là hình thức tác động vật lý để kích thích tơ nấm phát triển. Nếu dùng kệ A thì bạn dùng phương pháp sock nhiệt. Để tơ nấm an hết Bich nhé.
vâng!
anh có biết cơ sở nào trồng bằng kệ xếp ko anh - em muốn tham khảo

Ở khu vực Củ Chi (TP HCM) đa phần trồng trên kệ chữ A. Bên trang trại công ty cũng có trồng demo 1 nhà bạn có thể tham quan.

Em quan tâm ở đây là:
Anh thấy sao ???
Kệ chữ A thì ko bằng kệ chữ I đc, vì tốn diện tích hơn, đáy dưới thì lớn trong khi ở trên thì nhỏ.
Kệ chữ I có nhược điểm là dễ bị đổ bịch, but khắc phục = cách bạn canh sao khoảng 10 bịch thì cho nó 1 cái cột chắn nó lại. chất khoảng 5 lớp thì lên tầng 2, như vậy thì ko bị nén bịch đc, bịch cũng gọn gàng, sạch sẽ. bạn làm 3 tầng thì tổng chiều cao khoảng gần 2m, đc 15 lớp . Xếp trên kệ thì còn ưu điểm là trong cùng 1 diện tích thì xếp đc nhiều hơn so với treo. cũng dễ quan sát nếu có bị hư hại gì thì loại ngay để ko bị ảnh hưởng.
Còn vấn đề chất lượng bịch thì mình thấy là nên làm bịch nhỏ hơn so với bịch treo. sau đó xếp zô kệ và thu 2 đầu, phần giữa mình ko thu nên ko làm bịch dài làm gì.

Kệ chữ A thì ko bằng kệ chữ I đc, vì tốn diện tích hơn, đáy dưới thì lớn trong khi ở trên thì nhỏ.
Kệ chữ I có nhược điểm là dễ bị đổ bịch, but khắc phục = cách bạn canh sao khoảng 10 bịch thì cho nó 1 cái cột chắn nó lại. chất khoảng 5 lớp thì lên tầng 2, như vậy thì ko bị nén bịch đc, bịch cũng gọn gàng, sạch sẽ. bạn làm 3 tầng thì tổng chiều cao khoảng gần 2m, đc 15 lớp . Xếp trên kệ thì còn ưu điểm là trong cùng 1 diện tích thì xếp đc nhiều hơn so với treo. cũng dễ quan sát nếu có bị hư hại gì thì loại ngay để ko bị ảnh hưởng.
Còn vấn đề chất lượng bịch thì mình thấy là nên làm bịch nhỏ hơn so với bịch treo. sau đó xếp zô kệ và thu 2 đầu, phần giữa mình ko thu nên ko làm bịch dài làm gì.
Hóng tiếp

Back