[Thảo Luận] Nuôi Gà Thả Vườn Có Nên Cho Ăn Đêm.?

Thực tế, người chăn nuôi hay lo lắng!!

Có người cho rằng việc cho Gà ăn đêm sẽ tăng thêm trọng lượng, tăng nhanh thời gian xuất chuồng.

Tất cả chỉ là giả thiết hay là những kinh nghiệm được đúc kết.

++ Quy trình chăn nuôi gà theo hướng công nghiệp:

Việc người nuôi gà cho gà ăn đêm với khẩu phần không hạn chế trong suốt quá trình nuôi là việc làm thường xuyên với những nhà chăn nuôi gà công nghiệp.

Việc đó đem lại cho họ thời gian xuất chuồng nhanh hơn và trọng lượng đạt tốt hơn.

++ Theo kinh nghiệm và suy luận:

Gà hoạt động vào buổi tối sẽ không tốt vì áp lực mật độ sẽ ảnh hưởng, một phần cũng do tập tính của gà thả vườn.

Ai cũng có nhu cầu nghĩ ngơi, việc tăng hoạt động vào buổi tối sẽ làm cho gà "không thể nào ngũ được" sẽ ảnh hưởng đến sức khoẻ và tăng trọng.

Buổi tối khi gặp ảnh hưởng mật độ và độ sáng có thể gây ra stress cho gà dễ sinh ra hiện tượng cắn mổ nhau.

Thật hư của câu truyện này như thế nào? Mời nông dân chúng ta cùng đưa ý kiến...:6^:

Last edited:
Mình cũng nghĩ như suy luận của bạn, trước đây mình cũng cho gà ăn đêm như vậy và thời gian gần đây mình không cho ăn nữa vì một lý do ngoài những gì bạn đã trình bầy đó là: “Gà ăn đêm tự do như vậy thì hiệu quả sử dụng thức ăn thật sự không cao thậm chí thức ăn ăn vào không được gà tiêu hoá trệt để gây lãng phí. Mìh đã thay đổi phương thức không cho ăn đêm nữa mà chỉ thắp đền đến 19 giờ là tắt để gà được nghỉ ngơi và thời gian, trọng lượng xuất bán không thay đổi”
thế mọi người thì sao??
Cùng thảo luận nào

Mình cũng nghĩ như suy luận của bạn, trước đây mình cũng cho gà ăn đêm như vậy và thời gian gần đây mình không cho ăn nữa vì một lý do ngoài những gì bạn đã trình bầy đó là: “Gà ăn đêm tự do như vậy thì hiệu quả sử dụng thức ăn thật sự không cao thậm chí thức ăn ăn vào không được gà tiêu hoá trệt để gây lãng phí. Mìh đã thay đổi phương thức không cho ăn đêm nữa mà chỉ thắp đền đến 19 giờ là tắt để gà được nghỉ ngơi và thời gian, trọng lượng xuất bán không thay đổi”
thế mọi người thì sao??
Cùng thảo luận nào

Xin hỏi bạn thế thời gian xuất chuồng thì thế nào, bao lâu thì bạn xuất chuồng nếu không cho ăn đêm.

Xin hỏi bạn thế thời gian xuất chuồng thì thế nào, bao lâu thì bạn xuất chuồng nếu không cho ăn đêm.
Minh thường xuất bán gà từ 3 tháng đến 3,5 tháng. trọng lượng gà lúc này đạt từ 1,3-1,7kg. số gà lớn bán trước gà nhỏ bán sau.

Minh thường xuất bán gà từ 3 tháng đến 3,5 tháng. trọng lượng gà lúc này đạt từ 1,3-1,7kg. số gà lớn bán trước gà nhỏ bán sau.
chào a, a cho e hỏi là a nuôi giống gà gì vậy, a nuôi bằng thức ăn công nghiệp ko hay sao?. ban ngày a cho ăn theo buổi hay cho ăn tự do. gà đến bao nhiêu ngày tuổi thì có thể tắt đèn vào buổi tối. monng được a trả lời sớm vì cách của a rất tiết kiệm và hiệu quả.

tắt đèn vào buổi tối có thể gà bị lạnh không vậy? không cho ăn đêm sợ gà đói sẽ la um sùm hiii, nhà e nuôi có mấy chục con thôi, hết thức ăn ban đêm và tắt đèn là nó la um sùm hà.hiii

chào a, a cho e hỏi là a nuôi giống gà gì vậy, a nuôi bằng thức ăn công nghiệp ko hay sao?. ban ngày a cho ăn theo buổi hay cho ăn tự do. gà đến bao nhiêu ngày tuổi thì có thể tắt đèn vào buổi tối. monng được a trả lời sớm vì cách của a rất tiết kiệm và hiệu quả.
gà em được bao lớn rối Giang?

tắt đèn vào buổi tối có thể gà bị lạnh không vậy? không cho ăn đêm sợ gà đói sẽ la um sùm hiii, nhà e nuôi có mấy chục con thôi, hết thức ăn ban đêm và tắt đèn là nó la um sùm hà.hiii

2 anh Toàn! Gà qua giai đoạn úm đâu còn sử dụng đèn úm nữa đâu mà sợ lạnh hả anh? Thường thì bà con mình chỉ tắt đèn ngưng ăn đêm khi gà đã qua tháng thứ hai rồi mà.
Đó giờ Tigon cũng có thử ngưng ăn đêm từ 22h tối. Nhưng cứ người nói này kẻ bảo khác thành ra chưa có bầy nào triệt để theo cách ngưng ăn đêm thử. Nhưng khi có chuyện này xảy ra Tigon phải suy nghĩ lại và quyết định lứa gà này ko cho ăn đêm nữa:

Hôm trước, do có một số con, mắt bị sưng và chảy nước, bắt riêng để điều trị. Do chuồng nhỏ để nơi riêng biệt và không có đèn vào buổi tối nên gà chỉ được ăn và uống vào ban ngày thôi. Nhưng sau gần 20 ngày so sánh thì trọng lượng của chúng không khác gì nhau. Điều đáng nói, gà ko cho ăn đêm thì ban ngày ăn rất nhiều, lúc nào cũng no tròn (do một đêm bị đói). Còn gà cho ăn đêm thì thấy "nhơi nhơi" Hi..hi.......! Nên nếu ai có suy nghĩ là ko cho ăn đêm thì tiết kiệm được lượng thức ăn vào buổi tối là hoàn toàn chưa chính xác. Có chăng là một phần thôi (Nhưng cũng đáng để quan tâm lắm, vì chăn nuôi thì thường "góp gió thành bão!) :lol:
Chúc cả nhà thành công!

Last edited by a moderator:
Chào các bạn
Ngày hôm qua đi công tác không lên mạng trao đổi với các anh em. Hiện mình đang nuôi gà ta thả vườn. Thức ăn đã có lần mình trao đổi trên diễn đàn rồi đó là sau giai đoạn úm mình chuyển qua cho ăn thức ăn tự trộn bao gồm cám gạo+bắp nghiền + cám đạm đặc theo tỷ lệ 45: 35: 20. Bắt đầu qua tháng thứ 3 mình bổ xung thêm khoáng và thuốc kích thíc tăng trọng (chủ yếu là các enzym thôi không phải thuốc cấm đầu). Hiện mình cho gà ăn theo bữa 7-10-14-17 giờ hàng ngày. Khi cho gà ăn nên trộn cám ẩm và đảm bảo gà ăn hết trong khoảng thời gian 1h tránh khi đã no gà bới làm thức ăn tràn ra sân hoặc chua cám. Đúng như tigon nói việc giảm thức ăn thực tế không nhiều nhưng hạn chế được một số lượng thức ăn rơi vãi đồng thời tăng tính thèm ăn của gà (điều này ai chăn nuôi cũng muốn và buồn mỗi khi gà kém ăn).
việc tắt đèn mới đầu gà có kêu nhưng chỉ hai ngày sau thành thói quen gà sẽ ngủ ngon và hạn chế vận động tiêu tốn năng lượng
Việc tắt đèn mới đầu gà có kêu nhưng chỉ hai ngày sau thành thói quen gà sẽ ngủ ngon và hạn chế vận động tiêu tốn năng lượng
Vài ý kiến cá nhân của mính. Các bạn thảo luận thêm nữa nhé để anh em trong hội có được phương pháp chăn nuôi tốt nhất
Chúc mọi người thành công

bạn nuôi giống gì mà mau lớn thế bạn:mellow:

gà em được bao lớn rối Giang?[/QUOTE] gà e mới dc nửa tháng ah a toàn.
Em nghĩ theo cách ko cho ăn đêm thì tiết kiệm dc 1 khoảng phí tiền điện thắp sáng nữa, còn thêm cái nữa mình vệ sinh dc máng ăn máng uống, vì nếu để qua 1 đêm máng ăn máng uống rất dơ với thời gian lâu thức ăn ko còn chất lượng nữa và hạn chế dc chuột bọ vào ăn đêm,nếu chuồng chật thì lấy máng ăn ra thì cũng rộng thêm dc 1 chút cho gà ngủ thoải mái nữa.e nghĩ gà cũng như chúng ta , ngủ ngon giấc mai tinh thần nó sẽ tốt nên sẽ ăn nhiều .hi.e thấy ưu điểm là zậy, còn khuyết điểm thì mọi người cho ý kiến. hi.

2 anh Toàn! Gà qua giai đoạn úm đâu còn sử dụng đèn úm nữa đâu mà sợ lạnh hả anh? Thường thì bà con mình chỉ tắt đèn ngưng ăn đêm khi gà đã qua tháng thứ hai rồi mà.
Đó giờ Tigon cũng có thử ngưng ăn đêm từ 22h tối. Nhưng cứ người nói này kẻ bảo khác thành ra chưa có bầy nào triệt để theo cách ngưng ăn đêm thử. Nhưng khi có chuyện này xảy ra Tigon phải suy nghĩ lại và quyết định lứa gà này ko cho ăn đêm nữa:

Hôm trước, do có một số con, mắt bị sưng và chảy nước, bắt riêng để điều trị. Do chuồng nhỏ để nơi riêng biệt và không có đèn vào buổi tối nên gà chỉ được ăn và uống vào ban ngày thôi. Nhưng sau gần 20 ngày so sánh thì trọng lượng của chúng không khác gì nhau. Điều đáng nói, gà ko cho ăn đêm thì ban ngày ăn rất nhiều, lúc nào cũng no tròn (do một đêm bị đói). Còn gà cho ăn đêm thì thấy "nhơi nhơi" Hi..hi.......! Nên nếu ai có suy nghĩ là ko cho ăn đêm thì tiết kiệm được lượng thức ăn vào buổi tối là hoàn toàn chưa chính xác. Có chăng là một phần thôi (Nhưng cũng đáng để quan tâm lắm, vì chăn nuôi thì thường "góp gió thành bão!) :lol:
Chúc cả nhà thành công!
hi 2 e. A cung thay vay ga khong cho an dem thi ban ngay minh cho no an nhin me lam con nao cai dieu cung to tron hiii,

Chào các bạn
...Thức ăn đã có lần mình trao đổi trên diễn đàn rồi đó là sau giai đoạn úm mình chuyển qua cho ăn thức ăn tự trộn bao gồm cám gạo+bắp nghiền + cám đạm đặc theo tỷ lệ 45: 35: 20.
Bắt đầu qua tháng thứ 3 mình bổ xung thêm khoáng và thuốc kích thíc tăng trọng (chủ yếu là các enzym thôi không phải thuốc cấm đầu).

Hiện mình cho gà ăn theo bữa 7-10-14-17 giờ hàng ngày.
..
Đúng như tigon nói việc giảm thức ăn thực tế không nhiều nhưng hạn chế được một số lượng thức ăn rơi vãi đồng thời tăng tính thèm ăn của gà (điều này ai chăn nuôi cũng muốn và buồn mỗi khi gà kém ăn).

Việc tắt đèn mới đầu gà có kêu nhưng chỉ hai ngày sau thành thói quen gà sẽ ngủ ngon và hạn chế vận động tiêu tốn năng lượng
...

Bác cho em hỏi cái màu đỏ: cụ thể là cái gì vậy bác? Cám ơn!

Bác cho em hỏi cái màu đỏ: cụ thể là cái gì vậy bác? Cám ơn!
chỉ là premix khoáng và thuốc kích thích gà tăng trọng nhanh ngoài tiệm thuốc thú y bán đầy đó thôi

chỉ là premix khoáng và thuốc kích thích gà tăng trọng nhanh ngoài tiệm thuốc thú y bán đầy đó thôi

Cám ơn bác, cái này trộn vào cám hả bác?
Tỷ lệ bác trộn như thế nào?
Giá cả như thế nào?

Em mới nuôi nên chưa có nhiều kiến thức.

Thực ra chẳng bà con nào nghiên cứu kỹ vấn đề này cả. Nguyên nhân chủ yếu là hạch toán kinh tế không tỷ mỷ. Nếu bây giờ hỏi các bác đàn gà vừa rồi xuất bán để có 1kg thịt tiêu tốn hết bao nhiêu kg cám thì chắc là ít bác trả lời được ngay. Cho ăn thoải mái cả ngày lẫn đêm hay cho ăn theo bữa thì mục tiêu đều là giảm cái mức tiêu tốn thức ăn trên 1kg thịt xuống mà thôi. Nó càng thấp thì mình càng lời cao.

Quan điểm của em là cách cho ăn thoải mái tự do kể cả đêm không hiệu quả kinh tế:
1. Tập tính của gà là nó bới và lựa chọn thức ăn nên nếu cho ăn lúc nó chưa đói thức ăn rơi vãi sẽ nhiều lên. Chẳng hạn 5% thôi đã là 1 đống tiền rồi.
2. Nếu làm gà vườn thì yếu tố tăng trọng nhanh không phải là yếu tố đáng tiền. Gà nhiều ngày tuổi hơn được định giá cao hơn vì nó liên quan đến chất lượng thịt. Chẳng hạn 100 ngày bác cho ăn thoải mái hết 7kg cám nhưng nếu cho ăn tiết chế sẽ kéo dài được 110 ngày. Rõ ràng là cho ăn tiết chế mức tăng trọng hằng ngày sẽ thấp hơn ăn tự do cả ban đêm nhưng khối lượng thịt thu được lúc 100 ngày và 110 ngày chưa chắc đã vênh nhau mà bác lại bán được hơn giá. Độ 2 giá thôi đã ối tiền rồi.
3. Cho ăn thừa mứa như vậy chắc chắn là mức tăng trọng 1 ngày sẽ cao hơn nhưng lượng thức ăn tiêu tốn sẽ cao hơn. Nếu lấy khối lượng cám tiêu thụ ngày đó chia cho khối lượng thị tăng thêm thì tiêu tốn thức ăn trên một kg thịt thấp hơn, bằng hay cao hơn so với cho ăn tiết chế vẫn là câu hỏi phải thực nghiệm mới biết. Em nghĩ sác xuất thấp hơn khó xảy ra.

Qua 3 điểm trên các bác thấy là cho ăn đêm gần như không mang lại lợi ích về kinh tế cả. Nếu đọc trong các tài liệu đều có câu "cho ăn đáp ứng đầy đủ nhu cầu dinh dưỡng của gà" nhưng thế nào là đủ? Đủ không có nghĩa là ăn được bao nhiêu cho ăn từng đó. Khẩu phần ăn bao nhiêu gam/1ngày là vấn đề khó. Cho ăn hợp lý thì mình sẽ có giá thành rẻ nhất, lời cao nhất.

Cho ăn cả đêm -> gà không đẹp, chất lượng k cao- > lái ép giá-> giá thấp , khó bán.
Đâu phải cứ nặng kí hơn là lãi nhiều hơn đâu.

Back