Thảo luận về cây đu đủ

• Thread starter Vũ văn thái
  • Ngày gửi
Xin chào bà con!
Hôm nay tôi xin đưa ra 1 số vấn đề cần thảo luận về cây đu đủ, ai có ý kiến gì thì mời vào chia sẻ kinh nghiệm.
Mình là Thái ở hưng yên! Hiện nay quê mình và 1 số nơi như haie dương, hà nội... họ chủ yếu là trồng đu đủ loại:
1. Phi hồng đài loan, đặc điểm: quả tròn, ruột hồng, ăn rất ngọt và mát, cây cho ra trái từ ~ 30- 40 quả 1 cây, loai này không chịu được nước ngập úng ( nếu là cây lưỡng tính thì quả của nó sẽ dài, loại này ăn ngọt thôi rồi, cùi dày, nặng) loại này dễ bán lắm, vì bà con rất ưa chuộng, nhưng tỉ lệ cây lưỡng tính này thì rất ít, 100 cây thì có khoảng 10 cây là lưỡng tính thôi. LOẠI này hưng yên mình trồng gần như 100%
2. Đ,đủ thái lan : quả dài ăn cũng ngọt và thơm, loại này kô được sai như phi hồng , nhưng quả sẽ nặng hơn, loại này bà con hải dương trồng nhiều, như 1 số huyên, thanh hà, tt lai cách...
3. Mình mới đọc 1 bài viết của 1 bạn nữa trên agriviet, nhưng mình quên tên bạn đó rồi, bạn ấy cũng chia sẽ về 1 loại đu đủ nữa ở đài loan ( đài loan có nhiều loại dđủ lắm) đó là đu đủ trạng nguyên, loại này mình thấy rất giồng loại mà ngày xưa ông bà mình trồng, cái cây y hệt, quả sai khủng khiếp, loại này rất dễ nhận dạng vì kiểu thân của nó nghiêng về 1hướng. Loại đu đủ trạng nguyên này ai đã trồng rùi thì cho bà con 1 số nhận xét xem ntn? Chất lượng quả ra sao?
Mình cũng đã nghe tên loại này lâu rồi mà chưa được ăn thử, nhưng theo mình người dân việt nam hiênj nay vẫn ưa chuộng loại phi hồng nhất. Ví ăn rất ngọt. Thơm và mát, đăc biệt là loại lưỡng tính quả dài, giá pio cũng hơn loại tròn từ 1-3k. Mình thích loại trạng nguyên 1 điểm đó là quả rất sai, nhưng mình nghĩ lượng phân bón cũng kio hề nhỏ đâu, chúng ta phải chăm sóc lắm thì mấy đảm bảo cho cây sinh trưởng tốt và nuôi quả nữa,
Về nguồn giống thì bà con có 2 cách:
1. Mua trực tiếp của đh nông nghiệp 1, giá 3500 đồng- 4000đ /1 cây
2. Mua qua các thương lái, đương nhiên họ sẽ bán cao hơn từ 4000đ- 5000đ/ 1 cây,
Mời bà con và các bạn vào chia sẻ kinh nghiệm và trao đổi 1 số thông tin về cây đu đủ. Thân!

Ảnh chụp là bm820 tức trạng nguyên đó hả, nhưng trông giống hồng phi nhỉ
Các bô lão bảo trạng nguyên phải như thế này

Mời bác qua bình luận
http://agriviet.com/threads/du-du-trang-nguyen.237908/
sao đu đủ đậu trai nhiều dạ. tôi trồng nó ít quả lắm luôn..

Về năng xuất và chất lượng hơn hẳn hồng phi . Quê em trồng hồng phi xuốt hơn chục năm nay rồi . Hiện tại giá con giống hồng phi nếu mua qua hợp tác xã có 2,250 đồng/1 cây nên ko ai dám mua bm 820 hay trạng nguyên cả . Vụ tới em sẽ tiếp tục trồng 500 cây bm 820 và 500 cây trạng nguyên
BM820 khác với Trạng Nguyên hả bạn. Mình đang dư định trồng 1 ha đu đủ. Đang định trồng trạng nguyên.

Back