thảo luận về con cá trắm cỏ

• Thread starter bkss
  • Ngày gửi
bây giờ mọi người đều có tâm lý muốn cái gì cũng nhanh . chính vì thế mà các nhà chăn nuôi thường chọn thức ăn công nghiệp gần như 100% chính vì thế mà chất lượng và giá thành của đầu gia không được tốt cho lắm. mọi người ngĩ sao nếu nuôi cá trắm cỏ bằng cỏ đến 95 %

Nhận xét của bạn rất chuẩn. Mình có hơn 1 mẫu ao, cũng thả các thể loại cá như vậy, còn xạ gần 3 sào lúa cắt cho ăn thay cỏ. Cuối năm rồi lên ao được 60 triệu, trừ giống đi chả được lời lãi bao nhiêu. Giờ muốn làm cái gì đấy nó đặc trưng, công nghiệp 1 tí thì may ra.
Một mẫu ao mà đc 60tr là cũng tương đối rồi.nhà mình cũng trồng 4 sào cỏ.nhưng ko đủ.phải đi cắt thêm ở ngoài đồng.nhà mình có 1.5 mẫu ao cơ.mà vụ vừa rồi thu hoạch lên
Nhận xét của bạn rất chuẩn. Mình có hơn 1 mẫu ao, cũng thả các thể loại cá như vậy, còn xạ gần 3 sào lúa cắt cho ăn thay cỏ. Cuối năm rồi lên ao được 60 triệu, trừ giống đi chả được lời lãi bao nhiêu. Giờ muốn làm cái gì đấy nó đặc trưng, công nghiệp 1 tí thì may ra.
Bạn ở đâu.mà bạn chỉ nuôi cá thôi hay có cả vườn lẫn chuồng trại vậy?mình đang định về làm theo kiểu mô hình mắt xích như ngoài tự nhiên.nhưng đợt vừa rồi bố mình phản ứng mạnh quá lên thôi... mình chỉ dừng lại ở mức độ thử nghiệm nhỏ thôi.nếu bạn hứng thú liên lạc vào gmail.nguyenvancuong89hy@gmail.com,
Mình sẽ chỉ cho bạn cách làm mô hình mắt xích này.nhưng mình cũng nói trước là hơi bị cực đó

Mình ở Hà Nam. Mô hình trang trại, có mảnh vườn khoảng 1 mẫu nữa nhưng vẫn để hoang cỏ mọc, không có thời gian và vốn để cải tạo. Mình vẫn đang đi làm xây dựng, tại yêu chăn nuôi nên làm thôi. Năm nay là năm thứ 2. Trại mình ngoài cá ra còn có 700 vịt đẻ, 600 ngan đẻ nữa.

Mình ở Hà Nam. Mô hình trang trại, có mảnh vườn khoảng 1 mẫu nữa nhưng vẫn để hoang cỏ mọc, không có thời gian và vốn để cải tạo. Mình vẫn đang đi làm xây dựng, tại yêu chăn nuôi nên làm thôi. Năm nay là năm thứ 2. Trại mình ngoài cá ra còn có 700 vịt đẻ, 600 ngan đẻ nữa.
Làm nhiều vậy mà vẫn đi làm xây dựng đc thì là quá giỏi đấy.hà nam là thủ phủ chăn nuôi trồng trọt rồi ... bạn thử ra ngoài chợ và mua một ít cá loại.hoặc lòng mề cá bỏ đi ấy.mang về 1 ít bỏ vào trong thùng.khoảng 1 tuần.sẽ có nhộng ruồi.bạn vớt hết ra.ngâm vào thuốc tím.lấy 3 giọt cho 3 lít nc.bạn cho giòi ruồi ngâm vào trong 3 phút.rùi bỏ ra cho khoảng 10con vịt.ăn để thử nghiệm xem có vấn đề gì ko?nhớ là tách ra lấy 10 con vịt thôi.xem trứng mình nuôi khoảng 50% ròi và 50% cám ngô hoặc thóc thì trứng có đạt ko?xong bạn trừ khấu hao xem.có kinh tế hơn so với nuôi cám cò ko?còn cá thì bạn bỏ khoảng 30% nhộng chộn lẫn khoảng 70% ngô.xay nhuyễn ra.cho cá ăn xem thế nào.cứ 3 ngày cá ăn cỏ thì mình bổ xung 1 ngày ăn như trên. Ko biết có đc ko? Còn mình hay lấy nhộng ruồi thả trực tiếp xuống ao cá vẫn đớp ok.mà ko ván đề gi.hôm nọ bố mình thấy mình nuôi ruồi lên cấm tiệt luôn rùi.... chán quá

Món ròi này đến giờ nhắc lại em vẫn còn ớn. Hồi mới làm cũng xí xớn mua cá về luộc tính phơi khô rồi nghiền làm bột cá. Hẳn mấy tạ luôn. Mịa nó hôm luộc thì nắng rõ to, hai vợ chồng hì hụi vất vả cả ngày. Mấy hôm sau thì mưa liên tục đếch phơi được. Thối um cả trại, ròi to ròi bé bò lộm ngộm. 2 đứa lại bịt khẩu trang mấy lớp, găng tay kín mít khuân đổ hết xuống ao. Giờ kinh 3 đời. Bố bảo không dám làm tiếp. Nếu có máy sấy thì may ra.

Món ròi này đến giờ nhắc lại em vẫn còn ớn. Hồi mới làm cũng xí xớn mua cá về luộc tính phơi khô rồi nghiền làm bột cá. Hẳn mấy tạ luôn. Mịa nó hôm luộc thì nắng rõ to, hai vợ chồng hì hụi vất vả cả ngày. Mấy hôm sau thì mưa liên tục đếch phơi được. Thối um cả trại, ròi to ròi bé bò lộm ngộm. 2 đứa lại bịt khẩu trang mấy lớp, găng tay kín mít khuân đổ hết xuống ao. Giờ kinh 3 đời. Bố bảo không dám làm tiếp. Nếu có máy sấy thì may
Vậy chỉ có nuôi trùn cho ăn bổ sung thôi.giun thì ngày bé ai chả phải đi quốc giun về cho gà ăn vài lần.trắc món này ko kinh đâu nhit

Nhà e thời kì đầu cũng thả cá truyền thống nhưng vài năm đổ lại đây chuyển hết qua rô đường nghiệp, năng suất và hiệu quả. Trắm cỏ chỉ thả thêm cho có.

Nhà e thời kì đầu cũng thả cá truyền thống nhưng vài năm đổ lại đây chuyển hết qua rô đường nghiệp, năng suất và hiệu quả. Trắm cỏ chỉ thả thêm cho có.
Bạn ở đâu vậy.rô đường nghiệp là loại rô gì vậy bạn

Nhà e ở Hải Dương, nhà có 1 ao cá thịt 3 mẫu và 7 mẫu chia nhỏ 9 ao gột cá giống Rô và chép
Vậy là thắng rồi ... ngoài nuôi cá có chăn lợn hay con gì khác nữa ko bạn

Vậy là thắng rồi ... ngoài nuôi cá có chăn lợn hay con gì khác nữa ko bạn
Vất vả lắm bác ơi, e thấy khu vực Khoái Châu chuộng nuôi cá trắm cỏ. Đợt vừa cũng có mấy khách qua nhà e lấy giống.

Vất vả lắm bác ơi, e thấy khu vực Khoái Châu chuộng nuôi cá trắm cỏ. Đợt vừa cũng có mấy khách qua nhà e lấy giống.
Cá trắm cỏ có giá trị kinh tế cao.nhưng công cắt cỏ chả thấm vào đâu so với giá trị nhận đc

Thú thật với các bác e cũng có cái ao nhỏ nhỏ khoảng 800m2 e tính thả 3 loại mè hoa, mè vinh với cá trôi định thả thêm 1 ít cá thát lát. Mấy bác coi có ổn k. E nuôi thưa thôi k biwwts có ổn k.

Mình ở Thái Bình , cái giống cỏ của bạn năng suất tốt ko, cá trắm cỏ ăn ổn chứ , tăng trọng đạt như thế nào vậy bạn. Mình mới bắt đầu nuôi lên không biết như thế nào. thấy nó ăn nhiều cỏ quá , nếu nuôi vài nghìn con thì ngày tốn hết tấn cỏ mất
Bác ở chỗ nào Thái Bình đó, đã chọn được giống cỏ gì để trồng nuôi cá chưa? để ae học hỏi. Tôi ở Hải phòng có gì Pam nhá

Back