Thảo luận về nuôi gà tre

Nuôi gà tre kiểng nói chung và gà tre đá nói riêng là một thú vui đã trở thành niềm đam mê của nhiều người.

Gà tre một loài gà kiểng rất đẹp từ dáng vấp cho đến màu sắc. Ngoài ra gà tre còn là một loài gà đá rất hay và đẹp mắt, vì lẽ đó từ thời xa xưa thú vui đá gà đã là một thú vui truyền thống trong những dịp lễ tết, hoặc trong những lúc nông nhàn.

Vì thế thú vui đá gà vẫn tồn tại như là một nghệ thuật dân gian cần phải giũ gìn.

Ngày nay nhiều thế hệ gà tre truyền thống đá hay nổi tiếng như Vĩnh Long, Bến Tre, Bà Rịa, Cao lãnh... gà đẹp như Tân Châu dần dần mai một. Do đó rất cần một phong trào chơi và nuôi gà tre như là môt cách thức duy trì và bảo vệ một giống gà đẹp của Việt Nam. Hiện nay phong trào chơi gà tre kiểng, gà tre đá cũng rất phát triển, rất nhiều người đam mê.

Xuất phát từ suy nghĩ đó tôi lập topic này và mong anh em có sở thích nuôi gà tre vào đây trao đổi và chia sẻ kinh nghiệm về nuôi gà tre, cách chọn giống gà tre...

Trong tương lai gần, tôi cũng sẽ lập một trang trại chuyên nuôi gà tre Việt Nam, rất mong sự chỉ giáo của mọi người.

Last edited:
em cũng mới tập nuôi mấy con gà tre làm cảnh,nhưng nhà thì chật nên chỉ nuôi được mấy con cho nó gáy vui nhà vui cửa thôi,em đang sửa lại chuồng nuôi vì vợ em sắp sinh em bé,sợ mùi hôi,trước đây nền chuồng bằng đất với đá xanh 1*2 nay em sửa lại,nhưng vì sợ mùi hôi nên mấy người nói nhà sắp có em bé thì lát nền xi măng rùi dội nước cho sạch,còn em thì tình lấy cát đỗ vào nền,tiện đây nhờ mấy bác tư vấn giúp em làm nền =xi măng hay đổ cát cho đỡ mùi hôi ạ

em cũng mới tập nuôi mấy con gà tre làm cảnh,nhưng nhà thì chật nên chỉ nuôi được mấy con cho nó gáy vui nhà vui cửa thôi,em đang sửa lại chuồng nuôi vì vợ em sắp sinh em bé,sợ mùi hôi,trước đây nền chuồng bằng đất với đá xanh 1*2 nay em sửa lại,nhưng vì sợ mùi hôi nên mấy người nói nhà sắp có em bé thì lát nền xi măng rùi dội nước cho sạch,còn em thì tình lấy cát đỗ vào nền,tiện đây nhờ mấy bác tư vấn giúp em làm nền =xi măng hay đổ cát cho đỡ mùi hôi ạ

Tôi nghĩ nếu nền xi măng có thể dội nước thì nên làm theo cách này cho đỡ tốn công dọn.

Bạn ở KP1-LBT là chổ nào vậy? gần chổ tôi rồi. Hôm nào uống cà phê trao đổi nhé.

Hi các bác,
Mình cũng thích gà tre từ lúc nhỏ nhưng đến nữa đời người mới được nuôi đây. Nếu các bác yêu thích thiên nhiên thì khi tiếp xúc với con gà tre rồi là nghiện nó liền.
Ở quê mình hiện tại dân chơi gà tre đá nhiều hơn trước, chủ yếu nổi lên gà tre lai rừng.
Theo mình nghĩ nếu lát nền xi măng dội nước thì không tránh khỏi có lúc ẩm ướt không tốt cho gà và phải dội thường xuyên. Mình thường lát 1 lớp cát xây hồ trong chuồng, 1 vài tuần mới bồi cát thêm hoặc thay cát mới. Làm vậy phân gà mau khô và không có mùi hôi.
Nếu nuôi gà tre đá thì lát trấu thích hợp hơn.
Vài đóng góp nhỏ cho diễn đàn mong được học hỏi thêm nhiều kinh nghiệm.

Nuôi gà tre cách hay nhất là rào lại 1 khoảnh sân..rồi đổ 1 lớp đệm dày 1 tấc. gồm mạt cưa và trấu..
2 thứ này hút ẩm rất tốt...gà hay bươi nên lớp đệm luôn sạch...vì phân sẽ bị chôn xuống dưới
Đây là cách nuôi gà công ngiệp của Nga Sô gọi là nuôi gà công ngiệp trên lớp “độn chuồng”
Khuyết điểm của trấu là gà dễ bị lầm với thóc..chúng ăn vào trấu dính phân nên dễ bị bịnh “cầu trùng”
Do đó nếu có điều kiện thì..mạt cưa là tốt nhất
Khuyết điểm của mạt cưa là dễ sinh bụi khi gà bươi...do đó lớp độn chuồng cần phải duy trì 1 độ ẩm nhất định..để không bị...bụi
Sau mỗi lứa gà người ta thay lớp độn chuồng mới...lớp độn cũ được dùng làm phân bón...rất tốt

Con gà tre của tôi ( chính cống Việt Nam...tên nó là : chuối ) ..ghẹo nó là nó đá cả tôi..nó chỉ nặng 600 gram:

Do sơ xuất để sổng chuồng nên 1 lần nó đánh nhau với con gà rừng..của tôi..nuôi bên cạnh
Khi tôi phát giác ra thì nó gần chết rồi...
Nó phục hồi sức khỏe rất nhanh...rồi vẫn hằng ngày oai phong với tiếng gáy vang

rồi cũng do sơ xuất của tôi..Nó phải đánh nhau với cả..chó..nên nó đã chết
Tôi nhớ đến nó mãi và hay tự nhủ..:”nó khôn hay...ngu”...và cần phải học ở nó điều gì ?

rồi cũng do sơ xuất của tôi..Nó phải đánh nhau với cả..chó..nên nó đã chết

@ có cái chết nhẹ tựa lông hồng có cái chết nặng tựa thái sơn :lol:

Last edited by a moderator:
nuôi gà không nên nuôi bằng nền xi măng vì nếu nuôi lâu ngày gà sẽ bị ké chậu (trường hợp này nếu đối với gà kiểng thì không sao còn với gà đá thì coi như con gà này không đá được nữa). Tốt nhất nên nuôi trên nền cát
trong topic a có nói gà tân châu đang dần dần bị mai một, thực tế thì không như vậy đâu a, do trong diễn đàn này không chuyên về gà tre cho lắm nên a ít nghe nhắc tới gà tân châu, nếu có nhắc cũng ít và gà rất bình thường, a vào diễn đàn gatrevn.vn nè, trên đây chuyên về gà tre hơn, bàn tán sôi nỗi hơn. Trong các loại gà kiểng thì gà TC được ưa chuộng nhất, hiện nay các bạn ở miền bắc rất chuộng giống gà này(Gía gà này cũng khá cao) còn trong miền nam thì chuộng gà tre đá hơn đặc biệt gà tre lai (giá gà tre lai cũng khá cao), nếu a muốn mở trại thì nên chọn 2 loại này để nuôi, bảo đảm đầu ra sẽ rất tốt
chúc a thành công

Last edited:
- em thì từng nuôi gà tre serama của malaisya

@ hình gà nhà cách đây khòang 2 năm

-con mái trọng lượng 220g đẻ được 4 trứng

- con trống trọng lượng 250g

- trứng nhỏ là của gà serama

hi hi em nghỉ nôi khỏang 2 năm rồi , thân ái :6^:

=>theo tài liệu mình tham khảo thì ở malaysia , quốc tổ của lòai gà serama. thì các nghệ nhân bật thầy có thể làm cho gà trưởng thành đạt trọng lượng từ 185g đến 155g một con

Last edited by a moderator:
nuôi gà không nên nuôi bằng nền xi măng vì nếu nuôi lâu ngày gà sẽ bị ké chậu (trường hợp này nếu đối với gà kiểng thì không sao còn với gà đá thì coi như con gà này không đá được nữa). Tốt nhất nên nuôi trên nền cát
trong topic a có nói gà tân châu đang dần dần bị mai một, thực tế thì không như vậy đâu a, do trong diễn đàn này không chuyên về gà tre cho lắm nên a ít nghe nhắc tới gà tân châu, nếu có nhắc cũng ít và gà rất bình thường, a vào diễn đàn gatrevn.vn nè, trên đây chuyên về gà tre hơn, bàn tán sôi nỗi hơn. Trong các loại gà kiểng thì gà TC được ưa chuộng nhất, hiện nay các bạn ở miền bắc rất chuộng giống gà này(Gía gà này cũng khá cao) còn trong miền nam thì chuộng gà tre đá hơn đặc biệt gà tre lai (giá gà tre lai cũng khá cao), nếu a muốn mở trại thì nên chọn 2 loại này để nuôi, bảo đảm đầu ra sẽ rất tốt
chúc a thành công

Cám ơn duynai đã tư vấn, mình chọn nuôi gà tre lai.

Có một vấn đề mà mình quan tâm nhưng chưa rõ, đó là trong kỹ thuật ấp trứng, làm sao để khi nở cho gà trống nhiều? mong nhờ anh em có kinh nghiệm hướng dẫn giúp.

Kjbnff

Chào các bác mê gà tre!Thấy 1 topic nói đến gà tre mà em lại nhớ đến khoảng hơn chục năm trước em có nuôi 1 đôi gà tre được mua tại quê hương gà tre của VN Mẫu Sơn-Lạng Sơn,chúng có màu đen (màu hiếm và người dân ở đó rất quý màu này),trống nặng 600g mái 400g .Tiếc rằng sau 1 lứa con thì con trống và lũ con của nó chết còn lại con mái rất siêng đẻ trứng,1 đợt 10-12q ăn rất ngon vì không có trống nên sau 1 tuần là nó lại đẻ lại.Cuối cùng thì nó bị người ta bắt trộm mất.Từ đó đến giờ E nhìn thấy không biết bao nhiêu ga tre mà không thấy con nào đẹp đến vậy.
Màu đen óng xanh,gà trống khi trưởng thành lông cổ mọc ra những tia lông dài ngọn viền màu trắng bên trong là đen +lông gần đuôi nó cũng mọc rất dài màu tương tự như ở cổ.Lông đuôi rất dài +thân hình thon dài cánh cụp sát thân,gần giống hình dáng chim trĩ thu nhỏ.Đặc biệt chúng có khả năng bay nhưng kém ( gà nha em bay từ sân lên gác 1 cao 4,5 m ) rất thích trèo cây.
Giờ em không có đk nuôi vật cảnh nữa,góp 1 kiểu gà tre mong rằng làm phong phú thêm bộ sưu tập gà cảnh của các bác.

Ở nhà cũng nuôi vài chục con! ( cả lớn lẫn nhỏ) mà ngoài ổ đẻ ra thì ko có làm chuồng gì hết. tối đến thì bay lên trên cây me ngủ. ban ngày khó bắt lắm. công nhận bọn này sức đề kháng khỏe thật nắng mưa,gió như vậy mà vẫn ko sao. thả ra ngoài vườn đến bữa cho ăn rùi mới chạy về. nuôi kiểu này có nhược điểm là khó quan lý được giống,nhất là mỗi lần khách dặn mua thì phải chờ trời tối mới bắt đc.và ko dạn người. nhưng đặc biệt là gà rất khỏe.
và ý cùng chia sẻ!
Chúc bác Hiếu sớm thành công với ý tưởng của mình!

nói về nuôi gà che thì chắc khó bác nào có kn và số lượng wa em, kĩ thuật ấp a gà trống nhiều, và cách đỗ gà th.eo màu chân màu lông, luôn cả bây giờ em đã sấm hết 3 kon gà noc, 2 kon 75 đuôi nhỏng như gà thái, nhưng em vẫn chưa ưng ý, nên đã bán hết 2 kon đó gôm tiền mua 1 pé rặc, nhìn thật là mê li, đỗ ra gà con đá rất giỏi, chất lượng thì đã dc khách hàng o sàigon vũng tàu, tây ninh khẳng định.
chứ giờ mà đỗ che lai nòi, che rặc thì không bán gà đá dc các bác ah

@Huy:

Bạn chia sẻ cách ấp làm sao cho ra gà trống nhiều được không? Về giống gà, bạn có thể nói rõ hơn về giống mà bạn đang sản xuất, nếu muốn mua để nhân giống gà đó thì bạn có không?

@Huy:

Bạn chia sẻ cách ấp làm sao cho ra gà trống nhiều được không? Về giống gà, bạn có thể nói rõ hơn về giống mà bạn đang sản xuất, nếu muốn mua để nhân giống gà đó thì bạn có không?

Con gà là con... "lưỡng tính"..giới tính của nó được phân ra tương đối rõ ràng khi vào giai đoạn cuối..lúc ấp
Trứng nào ằm ở giữa ổ có nhiệt độ đầy đủ thì đa số là gà trống..
Trứng nào nằm ngoài bìa nhiệt độ không đủ sẽ cho ra gà mái

Con gà mái thực sự chỉ có buồng trứng bên trái phát triển thành buồng trứng...buồng trứng bên phải teo lại thành 1 cái...vết
Nếu con gà mái bị cắt bỏ buống trứng bên trái...thì buồng trứng bên phải đã teo lại sẽ... phát triển thành 1 tinh hoàn...ngĩa là con gà mái sẽ biến thành con gà trống
Do đó bác muốn nhiều gà trống thì :
Để trứng giũa ổ ấp..hoặc : thiến con gà mái

Đọc từ tài liệu nuôi gà của Nga Sô lâu lắm rồi

Chào các bác
Tôi có nuôi 1 con gà tre trống rất đẹp được 3 năm rồi nhưng không biết nó mấy tuổi do mua lúc nó đã trưởng thành.Hiện nay cựa nó dài 5 cm nhưng không hiểu sao khoảng 3 tháng nay nó hoàn toàn không gáy nữa ,vẫn ăn uống bình thường.Có người nói nó sắp chết già .Vậy có đúng không?Mong các bác giải đáp.Thanks

Con gà là con... "lưỡng tính"..giới tính của nó được phân ra tương đối rõ ràng khi vào giai đoạn cuối..lúc ấp
Trứng nào ằm ở giữa ổ có nhiệt độ đầy đủ thì đa số là gà trống..
Trứng nào nằm ngoài bìa nhiệt độ không đủ sẽ cho ra gà mái

Con gà mái thực sự chỉ có buồng trứng bên trái phát triển thành buồng trứng...buồng trứng bên phải teo lại thành 1 cái...vết
Nếu con gà mái bị cắt bỏ buống trứng bên trái...thì buồng trứng bên phải đã teo lại sẽ... phát triển thành 1 tinh hoàn...ngĩa là con gà mái sẽ biến thành con gà trống
Do đó bác muốn nhiều gà trống thì :
Để trứng giũa ổ ấp..hoặc : thiến con gà mái

Đọc từ tài liệu nuôi gà của Nga Sô lâu lắm rồi
chắc bác nhầm chứ em thấy người ta muốn điều chỉnh tỉ lệ trống mái của gà thì phải tiêm hoocmon vào trong phôi gà. nều đơn giản như bác nói thì ngươi ta chỉ cần chỉnh nhiệt độ lò ấp thì có thể điều chỉnh được tỉ lệ giới tính của gà theo ý muốn rồi. :bang:

chắc bác nhầm chứ em thấy người ta muốn điều chỉnh tỉ lệ trống mái của gà thì phải tiêm hoocmon vào trong phôi gà. nều đơn giản như bác nói thì ngươi ta chỉ cần chỉnh nhiệt độ lò ấp thì có thể điều chỉnh được tỉ lệ giới tính của gà theo ý muốn rồi. :bang:

Vấn đề điều chỉnh nhiệt độ ấp để tạo tỷ lệ trống mái nhiều hay ít đã có thảo luận xung quanh bài viết của anh Nguyễn Ngọc Chí.

http://agriviet.com/home/threads/114603-Chuyen-doi-gioi-tinh-gia-cam-tu-phoi-?p=351104#post351104

Do đó vấn đế bác Mục-Tử nêu cũng có lý.

Mình thì kinh nghiệm nuôi cũng không nhiều, do mới chơi con gà gần 3 năm nay. Hiện tại mình có mấy con gà này AE xem có được không?

Back