thảo luận về rầy mềm

• Thread starter linhz50
  • Ngày gửi

theo các nhà nông thì con rầy mềm này sinh trưởng thế nào ? phát triển trong điều kiện thời tiết ra sao? có nguy hiểm không ?cách phong trị
xin kính mời các ý kiến đóng góp của các nhà nông

Last edited by a moderator:
Cái đám chích hút này..đúng là tai họa cho lá non..
Nấm bịnh nhện đỏ là tai họa của lá già..
Cái nào cũng đáng sợ..

Trồng cây mà không trị được bọn này...coi như mất trắng...trị được bọn chúng thì tốn rất nhiều tiền vì thuốc rất mắc..

Người làm nông bỏ công sức và tiền của..để thu hoạch được sản phẩm cho tương đối nguyên vẹn,, phải chi rất nhiều tiền cho ...thuốc bảo vệ thưc vật...cho phân bón...sản phẩm thu hoạch được còn lại phải chia...cho thương lái ăn phần nhiều hơn...
Do đó nông dân luôn ngèo...

Có bao giờ người ta thấy các công ty...thuốc bảo vệ thực vật. và phân bón...lỗ và giải thể
Chỉ có nông dân lỗ thôi..
Có bao giờ thấy thương lái Phá sản..nợ nần ?
Chỉ có nông dân phải cầm cố sổ đỏ cho ngân hàng mà không có hy vọng chuộc về thôi

Các kiểu “thực dân” mới này bành trướng rất mạnh...miếng mồi béo bở quá..nên các tên lưu manh chế tạo thuốc giả...phân bón giả để bán cho nông dân

1 tấm thân nông dân khốn khổ còm cõi...mà có biết bao nhiêu...thực dân chích hút !!

Không ai hiểu nông dân bằng...nông dân, do dó thanh niên nông thôn...bỏ ruộng đồng để lên thành phố làm đủ mọi chuyện kiếm sống...để nhất định không làm nông dân như cha mẹ mình đã phải làm

Đôi lời mạo muội nhưng rất thật của 1 người trồng mai để...tự sướng..không kinh doanh

Bác mục tử nói chí phải những bất cập trong việc phân phối nông sản nhưng lại quá tiêu cực vì chắc chắn trong tương lai những gì bất hợp lý sẽ phải tự điều chỉnh thôi.Nên nhớ rằng người nông dân là người trực tiếp làm ra sản phẩm nuôi sống loài người đó bác ạ.Trở lại chủ đề chính là theo tôi nên chú ý phun phòng rầy mềm khi cây mới nhú đọt sẽ ít tốn kém hơn nhiều chứ để nó phát triển như hình chụp ở trên thì sẽ tốn thuốc mắc tiền mà cây vẫn bị phát triển kém.

Do thuốc mắc quá..phun...vài ngày sau lại tái phát...sẽ lại tốn thêm tiền...do đó phải biết sáng tạo :

Để trừ đám rầy mềm chích hút lá non này cho được rẻ tiền và tiện lợi, người ta đồn rằng :
Dùng 1 gói Actara trộn đều trong 1 thùng ( 20l phân chuồng mục và ẩm) ủ 1 ngày cho thuốc thấm đều
Sau đó đắp phân ủ thuốc này vào gốc cây đang ra lá non....thuốc actara theo rễ lưu dẫn lên ngọn...”thực dân” chích hút sẽ chết sạch...

Đừng tưới nhiều...thuốc trôi mất...tưới đủ ẩm thôi....công dụng thuốc sẽ bền hơn là...phun
Rất đỡ tốn tiền, mà công dụng lại cao

<NOBR>Rệp trưởng thành hình trứng màu xanh hoặc đỏ </NOBR>
Điều kiện phát sinh: nhiệt độ 19,5 - 250C, thích hợp nhất là 23 - 24 0C, ẩm độ 84- 88%. Ng&shy;ưỡng nhiệt độ sinh học 4 - 30 0C.
Rệp là mô giới truyền các bệnh vi rút.

Last edited by a moderator:
Do thuốc mắc quá..phun...vài ngày sau lại tái phát...sẽ lại tốn thêm tiền...do đó phải biết sáng tạo :

Để trừ đám rầy mềm chích hút lá non này cho được rẻ tiền và tiện lợi, người ta đồn rằng :
Dùng 1 gói Actara trộn đều trong 1 thùng ( 20l phân chuồng mục và ẩm) ủ 1 ngày cho thuốc thấm đều
Sau đó đắp phân ủ thuốc này vào gốc cây đang ra lá non....thuốc actara theo rễ lưu dẫn lên ngọn...”thực dân” chích hút sẽ chết sạch...

Đừng tưới nhiều...thuốc trôi mất...tưới đủ ẩm thôi....công dụng thuốc sẽ bền hơn là...phun
Rất đỡ tốn tiền, mà công dụng lại cao
kinh nghiệm của bác rất hay, đáng để học hỏi em sẽ áp dụng thử cách của bác, còn về việc dùng Actara 25WG thì em đã dùng rồi, thấm sâu . lưu dẫn mạnh em phun 2 lần lên lá là hết sạch rầy rệp

"linhz50, post: 370764, member: 19800"]kinh nghiệm của bác rất hay, đáng để học hỏi em sẽ áp dụng thử cách của bác, còn về việc dùng Actara 25WG thì em đã dùng rồi, thấm sâu . lưu dẫn mạnh em phun 2 lần lên lá là hết sạch rầy rệp[/QUOTE]
Có thâtj actara 25wg laf thuốc tốt vậy sao bác.mình bị con này quá trời.đem nguyên ngọn cây xuống taamj bảo vệ thực vật mua thuốc.ông bán thuốc bảo bị nhện.và bán gói regen.tốn tiền mà ko hết. cảm ơn bài viết này.

"linhz50, post: 370764, member: 19800"]kinh nghiệm của bác rất hay, đáng để học hỏi em sẽ áp dụng thử cách của bác, còn về việc dùng Actara 25WG thì em đã dùng rồi, thấm sâu . lưu dẫn mạnh em phun 2 lần lên lá là hết sạch rầy rệp
Có thâtj actara 25wg laf thuốc tốt vậy sao bác.mình bị con này quá trời.đem nguyên ngọn cây xuống taamj bảo vệ thực vật mua thuốc.ông bán thuốc bảo bị nhện.và bán gói regen.tốn tiền mà ko hết. cảm ơn bài viết này.[/QUOTE]
actara mấy năm trước thì mình thấy người ta còn dùng, còn bây giờ người ta ít ai dùng đến nó lắm. Em trị rầy xanh, rầy trắng,mềnh... thì dùng thằng Mã Lục hoặc Amico20wp, và padan nhựt. Hiệu quả thấy rỏ là chết sạch rầy.

Back