THẢO LUẬN VỀ THÍ ĐIỂM TRỒNG CHÈ TRONG NHÀ KÍNH

• Thread starter raurung
  • Ngày gửi
Thảo luận về trồng chè trong nhà kính:
Hiện nay sản lượng chè của Việt Nam rất lớn, tuy nhiên về kỹ thuật trồng, chăm sóc, bảo quản và chế biến của người làm chè chưa áp dụng công nghệ cao. Do vậy đầu ra của sản phẩm chè Việt Nam so vơi các nước xuất khẩu chè ây chè Việt Nam TG còn rát thấp. Để cây Chè VN có chỗ đứng trên thị trường TG, rất cần những đóng góp chia sẻ kinh nghiệm và kiến thức sâu rộng về cây chè nhằm nâng chất lượng Chè VN. Để người trồng chè phát triển kinh tế tăng thu nhập.
Hiện nay chúng tôi đang thử nghiệm trồng chè trong nhà kính.
(Mức dầu tư dự kiến 200tr/1ha xây dựng nhà kính, giá chè hiện chúng tôi đang bán giá từ 200k đến 600k/1kg chè khô)
Mục tiêu:
Tăng số lứa hái/năm,
Tăng năng suất
Tăng chất lượng chè
Giảm công chăm sóc (tưới, làm cỏ, bón phân...)
Điều khiển cây chè theo yêu cầu
Tránh thời tiết bất lợi
Đó là lý do chúng tôi thử nghiệm mô hình TRỒNG CHÈ TRONG NHÀ KÍNH
Mong các bạn cùng chia sẻ, đóng góp ý kiến, kinh nghiệm để mô hình chúng tôi thành công. ĐT: 0984 397 999

Đang bắt đầu triển khai

Last edited by a moderator:
Bạn raurung thân,
Topic nầy khiến tui ngại. Bởi tui đã phải tránh né qua rất nhiều năm nay rồi về trồng thủy-canh và nhà kính.
Thưa bạn, tui trước Tết Tây là tui đã đúng ra đã bắt đầu làm một nhà kính 4000m2 theo mô-hình của tui và chính tay tui với một vài người thợ là đủ. Nhưng vì bà xã tui không xin phép hãng được. Nếu chủ đầu-tư không đổi ý.
Nhà kính đầu tiên của tui, tui làm 2000m2. Bạn có nghĩ là tui phải tốn 2 năm mới xong! Hì hì, lâu như vậy, là vì tui tự làm, từ A tới Z, và làm một mình, chỉ đến lúc dựng lên, thì vợ chồng em tui phụ dựng lên và phụ lợp màng Nylon mà thôi.
Bạn raurung, sau đó 5 năm, một hôm, tui đang cắt rau trong nhà kính, còn em rễ tui cũng đang cắt rau trong nhà kính của nó, kế bên.
Ôi, bạn raurung ơi! Tui không bao giờ quên! Nhà kính trong nông-trại của anh em tui, bị gió bão làm hư ít nhiều là thường, nhưng hôm đó, giữa trưa, một cơn gió lốc xảy ra, đè lên ngay đầu tui! Tui chạy ra khỏi nhà kính, thì thằng em tui cũng chạy ra. Tui hỏi:
- Em có ô-kê không?
- Nhà kính em bị đè xuống!
- Vậy là anh cũng bị!
Rồi tui xem chỗ đó của em tui. Kế đó qua nhà kính tui để xem. Gió đè một khung vòm oẵn xuống, giống như nhà kính của em tui, không khác.
Bạn raurung, sau đó tui phá nhà kính của tui, làm lại. Lý-do mà tui làm lại, chính vì cơn gió quá mạnh vừa qua, mà tui may-mắn chứng-kiến. Tui muốn nhân đó hoàn-thiện, như hiện nay.
Thưa bạn raurung, tui nghĩ, bạn sẽ làm nhà kính khác với nhà kính mà bạn cho xem như trong hình. Bởi cái nhà kính đó mong-manh quá!
Thưa, mô-hình mà tui sẽ làm, vì tui là người thợ, kiêm luôn người sử-dụng, nên cái nhìn của tui nó có khác chút. Đó là, tui tính trước chuyện gì (dĩ-nhiên theo kinh-nghiệm) sẽ có thể xảy ra kể luôn nước chảy trong khu-vực nhà kính. Hì hì, bởi tui định sẽ nhà kính sẽ lâu dài. Tui có trao đổi với vài công-ty làm nhà kính. Họ cũng như tui, làm giống như cái nhà kính trước của tui, mà tui chê, nên phá bỏ, làm lại.
Thưa bạn raurung,
Đó là lý-do tui không dám bàn về nhà kính ở đây. Nhưng nếu bạn muốn, thì địa-chỉ Email của tui luôn có sẵn. Mong là bạn cẩn-thận trước khi bắt đầu. Bởi một nhà kính mà làm sai, thì không sửa lại được.
Nhưng, mô-hình của tui, thì trái lại. Lại còn có thể kéo dài ra, dễ-dàng. Chuyện sửa, thay-thế một phần rất dễ. Người sử-dụng sẽ luôn an- tâm. Trừ khi gió mạnh quá!
Chúc bạn raurung một ngày vui.
Thân quý,
Trung.
Thưa bạn raurung,
Tui hết sức ngưỡng-mộ mục-tiêu của bạn. Thưa, hai ý-kiến lúc nào cũng hơn một. Vậy, nếu bạn cũng nghĩ vậy, và nghĩ tới tui, tui sẽ hết lòng theo khả-năng.
Thân.

Chào bác Thủy canh, tất cả mới chỉ là bắt đầu để đạt được mục tiêu như tôi mong muốn cần có tg rất dài và sự hợp tác của nhiều phía.
Việt Nam là nước xuất khẩu chè đứng thứ 5 TG vậy mà hiện nay đang phải nhập khẩu bột trà Matcha của Nhật Bản để làm nguyên liệu cho SX 1 số ngành trong nước. Giá trị chè xuất khẩu của ta rất thấp chủ yếu XK chè đen, sp thô.
Người dân trông chè đang phải tự vận động và tìm đầu ra ổn định cho sp của m...
Còn nhiều điều trăn trở, phải tìm ra nguyên nhân và cách đi mới bởi bao năm nay vẫn vậy vẫn theo tư duy cũ, ko thay đổi phương thức sx, canh tác thì k bao giờ hy vọng thay đổi.

Chào bác Thủy canh, tất cả mới chỉ là bắt đầu để đạt được mục tiêu như tôi mong muốn cần có tg rất dài và sự hợp tác của nhiều phía.
Việt Nam là nước xuất khẩu chè đứng thứ 5 TG vậy mà hiện nay đang phải nhập khẩu bột trà Matcha của Nhật Bản để làm nguyên liệu cho SX 1 số ngành trong nước. Giá trị chè xuất khẩu của ta rất thấp chủ yếu XK chè đen, sp thô.
Còn nhiều điều trăn trở, phải tìm ra nguyên nhân và cách đi mới bởi bao năm nay vẫn vậy vẫn theo tư duy cũ, ko thay đổi phương thức sx, canh tác thì k bao giờ hy vọng thay đổi.
Chúc bác thành công .. nhưng em nghĩ chè trong nhà kính chắc nó sẽ dở hơn chè bên ngoài trời ... giống như gà thả vườn thì nó ngon hơn nuôi nhốt dù cùng 1 giống :D:D

Chúc bác thành công .. nhưng em nghĩ chè trong nhà kính chắc nó sẽ dở hơn chè bên ngoài trời ... giống như gà thả vườn thì nó ngon hơn nuôi nhốt dù cùng 1 giống :D:D

Về lý thuyết thì như vậy a Sơn a, nhưng khái niệm "Nhà kính" của tôi rât khác so với nhà kính mà phổ biến để trồng hoa hay rau...
Tại sao người phương tây họ chỉ ăn ức gà còn đùi gà, cổ cánh lại bán rẻ như cho sang VN. còn người Việt mình thì lại thích ăn gà, lợn phải bới phân ăn côn trùng mới là ngon.
Như vậy theo bạn người phương tây chắc họ ko biết ăn ngon hay vì lý do khác?

Về lý thuyết thì như vậy a Sơn a, nhưng khái niệm "Nhà kính" của tôi rât khác so với nhà kính mà phổ biến để trồng hoa hay rau...
Tại sao người phương tây họ chỉ ăn ức gà còn đùi gà, cổ cánh lại bán rẻ như cho sang VN. còn người Việt mình thì lại thích ăn gà, lợn phải bới phân ăn côn trùng mới là ngon.
Như vậy theo bạn người phương tây chắc họ ko biết ăn ngon hay vì lý do khác?
Cái chuyện ngon dở trong ăn uống đôi khi là do phong tục tập quán lâu đời nó hình thành. Người miền nam thích ăn ngọt, người miền trung thích ăn cay. Canh người miền nam nấu thì người miền trung ăn không có nổi :D:D. Em ăn rau muống thấy mùa mưa nấu canh lên thì độ xanh của màu nước nó giảm, rau lang mùa mưa luộc lên ăn độ chát cũng giảm hẳn so với mùa nắng ... nên em nghĩ màu chè và tính chất chác của lá chè sẽ giảm khi làm trong nhà kính. Bác cứ làm đi .xem bão bùng thế nào để anh em bắt chước.. làm 1ha nhà kính thì hơi ớn đó. Em đang định làm có mấy trăm m2 trồng dưa mà không biết thế nào đây. :D:D

Nghe nói cây chè trồng ở nơi nhiệt độ càng lạnh chè càng ngon, tất nhiên đóng băng thì khỏi bàn.... nhà kính hay lưới thứ nhất là tránh và giảm sâu bệnh đương nhiên giảm thuốc trừ sâu bệnh, thứ 2 là giữ nhiệt và ổn định nhiệt. Bác chủ làm chè lâu năm chắc là hiểu cây chè. Riêng với nhà kính nhiệt độ luôn cáo hơn tự nhiên 3-7 độ tùy thời tiết. Ngay cả nhà lưới nhiệt cũng luôn cao hơn bên ngoài do kín gió

Last edited:
Bạn raurung,
Tui chúc bạn sẽ tìm ra giải-pháp bạn đã ấp-ủ từ lâu. Trước thềm năm mới, tui chúc bạn, và cũng chúc cho chính tui : Một Tết nào đó, sớm, tui được uống một tách trà Matcha do bạn sản-xuất!
Thưa bạn,
Bạn đưa Topic nầy là để nhận được ý kiến chia sẻ. Lời bạn hết sức chân thành. Tui biết bạn cần tiếp tay ở "rất nhiều phía", và một trong yếu-tố cần có để sản-xuất được Matcha thơm, ngọt đủ tiêu-chuẩn là nhà kính. Điều đó có nghĩa, trà nầy phải được trồng trong vùng khí-hậu hàn-đới. Tui không biết khí-hậu của dưới chân núi Phú-sĩ thế nào, nhưng bạn đã nhiều năm trồng trà, bạn nghĩ tới trà Matcha, bạn biết bạn sẽ làm gì...
Tui hết sức ngưỡng-mộ bạn. Tui mong bạn sớm có được nhiều ý-kiến hay. Cá-nhân tui, tui không có tư-cách để lạm bàn. Tui chỉ dám có ý-kiến phần về nhà kính và tin sẽ đáp-ứng được nhu-cầu : Trồng nhà kính trong một diện-tích rộng, mà nhà kính phải bền, thật rẻ.
Thưa bạn, tui ước, bạn sẽ thực-hiện. Nếu bạn cần cách làm nhỏ mọn của tui, tui sẽ chính tay có mặt để làm một thử-nghiệm vài ngàn mét. Thưa, tiếp tay có nghĩa là không lãnh lương, nhưng cần chỗ ở vài tuần. Dĩ-nhiên là có cơm ăn. Hì hì...
Chúc bạn mọi việc hanh-thông!
Thân.

Last edited:
Bạn raurung,
Tui chúc bạn sẽ tìm ra giải-pháp bạn đã ấp-ủ từ lâu. Trước thềm năm mới, tui chúc bạn, và cũng chúc cho chính tui : Một Tết nào đó, sớm, tui được uống một tách trà Matcha do bạn sản-xuất!
Thưa bạn,
Bạn đưa Topic nầy là để nhận được ý kiến chia sẻ. Lời bạn hết sức chân thành. Tui biết bạn cần tiếp tay ở "rất nhiều phía", và một trong yếu-tố cần có để sản-xuất được Matcha thơm, ngọt đủ tiêu-chuẩn là nhà kính. Điều đó có nghĩa, trà nầy phải được trồng trong vùng khí-hậu hàn-đới. Tui không biết khí-hậu của dưới chân núi Phú-sĩ thế nào, nhưng bạn đã nhiều năm trồng trà, bạn nghĩ tới trà Matcha, bạn biết bạn sẽ làm gì...
Tui hết sức ngưỡng-mộ bạn. Tui mong bạn sớm có được nhiều ý-kiến hay. Cá-nhân tui, tui không có tư-cách để lạm bàn. Tui chỉ dám có ý-kiến phần về nhà kính và tin sẽ đáp-ứng được nhu-cầu : Trồng nhà kính trong một diện-tích rộng, mà nhà kính phải bền, thật rẻ.
Thưa bạn, tui ước, bạn sẽ thực-hiện. Nếu bạn cần cách làm nhỏ mọn của tui, tui sẽ chính tay có mặt để làm một thử-nghiệm vài ngàn mét. Thưa, tiếp tay có nghĩa là không lãnh lương, nhưng cần chỗ ở vài tuần. Dĩ-nhiên là có cơm ăn. Hì hì...
Chúc bạn mọi việc hanh-thông!
Thân.
Vẫn còn đủ sức để lãnh lương là ngon rồi bác. Em thì đang tính qua bển xem bác làm ND bên đó thế nào để rủ anh em sang bển trồng rau bán đây!!!

Vẫn còn đủ sức để lãnh lương là ngon rồi bác. Em thì đang tính qua bển xem bác làm ND bên đó thế nào để rủ anh em sang bển trồng rau bán đây!!!
Tui làm nhỏ thôi, mà vì muốn làm nhà kính theo kiểu : Ai cũng có thể tự làm được theo kiểu bền mà lại rẻ... Hiện nông-trại nầy và khu-vực đang chờ chánh-quyền trưng-dụng. Mà nói tới chánh-quyền, thì người chủ đất bỏ túi bộn-bàng...
Quang muốn làm nông ở Úc, tui đã có nói chuyện với bạn tui ở Adelaide (Nam Úc), đang trồng trong một nhà kính hét sức hiện-đại. Đó là nơi Quang cần đó!
Nhà kính của tui, so với hai nơi mà anh em mình đã xem, tốn rất nhiều tiền, thích-hợp với nhà nông giàu. Còn tui ngược lại.
Còn chuyện làm nhà kính theo mô-hình của tui, là chuyện đam-mê. Cũng như tui trồng măng tây thử, rồi thấy ra, mình có thể có làm măng tây cọng lớn hơn và thu-hoạch cao hơn, do cọng mập hơn và cọng dài hơn. Hì hì, tui nói Quang đừng cười, tui chỉ mới trồng 2 chậu thôi! Chết cười!
Quang mua mảnh vườn kế bên xong chưa?
Thân.

Last edited:
Anh làm nhà kính thế nào mà rẻ thế, có 200tr/ha là quá rẻ. Chỉ sợ bão cấp 12 thì mái bị bay thôi. Em nghĩ nếu làm nhà kính mà rẻ thế thì không chỉ có chè mà nhiều cây trồng khác nên trồng trong nhà kính

Anh làm nhà kính thế nào mà rẻ thế, có 200tr/ha là quá rẻ. Chỉ sợ bão cấp 12 thì mái bị bay thôi. Em nghĩ nếu làm nhà kính mà rẻ thế thì không chỉ có chè mà nhiều cây trồng khác nên trồng trong nhà kính
minh tự nghiên cứu maỳ mò, k làm theo mẫu nhà kính như các bạn vẫn thường thấy. bão cấp 12 bay là chuyện bình thường mà bạn.

minh tự nghiên cứu maỳ mò, k làm theo mẫu nhà kính như các bạn vẫn thường thấy. bão cấp 12 bay là chuyện bình thường mà bạn.
mình ở Phú Thọ, cách xã chè Tiên Phú ít thôi. mới thẩm định cho vay 1 hộ 2 tỷ, một năm doanh thu của bác ý ngót nghét 25 tỷ. bác ý bảo làm chè chỉ có ng đi buôn lãi, ng trồng năng suất mấy cũng chỉ đủ ăn vì chi phí nhân công cao. ko biết bạn tính đầu tư 200tr/ha làm nhà kính thì bao lâu hoàn vốn?

mình ở Phú Thọ, cách xã chè Tiên Phú ít thôi. mới thẩm định cho vay 1 hộ 2 tỷ, một năm doanh thu của bác ý ngót nghét 25 tỷ. bác ý bảo làm chè chỉ có ng đi buôn lãi, ng trồng năng suất mấy cũng chỉ đủ ăn vì chi phí nhân công cao. ko biết bạn tính đầu tư 200tr/ha làm nhà kính thì bao lâu hoàn vốn?
Nói chắc ko ai tin nên minh cũng ko nên nói, bảo trồng chè mà chỉ đủ ăn thì quê m sẽ bỏ hết chè trồng keo hay cây khác bạn a. Nếu giá chè trên 100k 1 kg thì có lãi, còn thấp hơn thì hòa hoặc lỗ. ko biết giá chè ở Phú Thọ bao nhiêu nhưng trên m giá 200k 1 kg trở lên.

mình ko nắm cụ thể bao nhiêu 1 kg. nhưng mình thấy bác ý có ký hợp đồng với 1 cty chè ở Thái Nguyên.
m thấy rất nhiều ng nói lỡ trồng nên đâm lao theo lao vì cây chè cũng là cây lâu năm.
thứ 2 m xem lại hợp đồng xem. nhưng trong đầu m vẫn nghĩ trồng chè ít lãi. ko hiểu bạn trồng nhà kính thì chất lượng đến đâu.
M ít uống chè nhưng có " chè xuân" , "chè thu" thì nghĩ chất lượng chè từng mùa sẽ phụ thuộc thời tiết thì có vị khác nhau. vậy trồng nhà kính có chắc chắn làm chất lượng cây chè đi lên ko?

mình ko nắm cụ thể bao nhiêu 1 kg. nhưng mình thấy bác ý có ký hợp đồng với 1 cty chè ở Thái Nguyên.
m thấy rất nhiều ng nói lỡ trồng nên đâm lao theo lao vì cây chè cũng là cây lâu năm.
thứ 2 m xem lại hợp đồng xem. nhưng trong đầu m vẫn nghĩ trồng chè ít lãi. ko hiểu bạn trồng nhà kính thì chất lượng đến đâu.
M ít uống chè nhưng có " chè xuân" , "chè thu" thì nghĩ chất lượng chè từng mùa sẽ phụ thuộc thời tiết thì có vị khác nhau. vậy trồng nhà kính có chắc chắn làm chất lượng cây chè đi lên ko?
Chắc họ làm chè đen rồi bạn a. Họ mang sang TN bán thì đương nhiên giá sẽ thấp hơn chè TN nhiều mà bạn. m làm chè chất lượng cao do vậy ko thể so sánh với bất cứ loại chè nào sản xuất tự nhiên bạn a. khi nào có sp đó m mời bạn thưởng thức nhé. Giờ mới là giai đoạn khởi động bạn a. Tương lai còn ở phía trước .

Tui làm nhỏ thôi, mà vì muốn làm nhà kính theo kiểu : Ai cũng có thể tự làm được theo kiểu bền mà lại rẻ... Hiện nông-trại nầy và khu-vực đang chờ chánh-quyền trưng-dụng. Mà nói tới chánh-quyền, thì người chủ đất bỏ túi bộn-bàng...
Quang muốn làm nông ở Úc, tui đã có nói chuyện với bạn tui ở Adelaide (Nam Úc), đang trồng trong một nhà kính hét sức hiện-đại. Đó là nơi Quang cần đó!
Nhà kính của tui, so với hai nơi mà anh em mình đã xem, tốn rất nhiều tiền, thích-hợp với nhà nông giàu. Còn tui ngược lại.
Còn chuyện làm nhà kính theo mô-hình của tui, là chuyện đam-mê. Cũng như tui trồng măng tây thử, rồi thấy ra, mình có thể có làm măng tây cọng lớn hơn và thu-hoạch cao hơn, do cọng mập hơn và cọng dài hơn. Hì hì, tui nói Quang đừng cười, tui chỉ mới trồng 2 chậu thôi! Chết cười!
Quang mua mảnh vườn kế bên xong chưa?
Thân.
Cháu chào bac!!
Hiện tại cháu đang có dụ đình làm nhà kính( hoặc nhà lưới) để trồng cây cảnh, cháu đọc nhiều bài trong diễn đàn thì biết được bác có kinh nghiệm tự làm nhà kính. Vậy bác có thể chỉ cho cháu mô hình nhà kính bác đang sử dụng được không ạ? cháu cần một nhà kính có thể kéo mái ra vào để che mưa( không dùng đê che nắng)

Cháu chào bac!!
Hiện tại cháu đang có dụ đình làm nhà kính( hoặc nhà lưới) để trồng cây cảnh, cháu đọc nhiều bài trong diễn đàn thì biết được bác có kinh nghiệm tự làm nhà kính. Vậy bác có thể chỉ cho cháu mô hình nhà kính bác đang sử dụng được không ạ? cháu cần một nhà kính có thể kéo mái ra vào để che mưa( không dùng đê che nắng)
Tui với bạn raurung làm nhà kính để trồng rau với chè. Và như vậy là những nhà kính của tui với bạn raurung là bao trùm một diện-tích rộng. Tui chưa làm một nhà kính khoảng vài trăm mét, nhưng nếu tui có làm, thì tui cũng làm như sau:
- Nóc Nylon,
- Trên nóc Nylon là lưới che nắng, mở/đậy được,
- Trên lưới che nắng có ống thông hơi.
Thân.

200 triệu thì rẻ đó anh nhưng với nhiều người là cả gia nghiệp anh có ý tưởng rùi thì làm thử một ít rùi tính đến chuyện đồng bộ tránh rủi ro . Quá trình làm chuyên nghiệp sẽ hạn chế rất nhiều chi tiết nhỏ ,lỗi hệ thống . Em rất thích uống chè có nhiều cho em ít thưởng thức đặc sản của anh làm ra xem nào
Tui với bạn raurung làm nhà kính để trồng rau với chè. Và như vậy là những nhà kính của tui với bạn raurung là bao trùm một diện-tích rộng. Tui chưa làm một nhà kính khoảng vài trăm mét, nhưng nếu tui có làm, thì tui cũng làm như sau:
- Nóc Nylon,
- Trên nóc Nylon là lưới che nắng, mở/đậy được,
- Trên lưới che nắng có ống thông hơi.
Thân.
Làm như bác thì rẻ thật nhưng khung là gì để có đọ cứng và tránh mưa gió
thanks bác nhé

200 triệu thì rẻ đó anh nhưng với nhiều người là cả gia nghiệp anh có ý tưởng rùi thì làm thử một ít rùi tính đến chuyện đồng bộ tránh rủi ro . Quá trình làm chuyên nghiệp sẽ hạn chế rất nhiều chi tiết nhỏ ,lỗi hệ thống . Em rất thích uống chè có nhiều cho em ít thưởng thức đặc sản của anh làm ra xem nào

thanks bác nhé
Bạn,
Tui không biết có rẻ không, nhưng tui nghĩ không rẻ. Tui nói "rẻ là rẻ so với những nhà kính hiện-đại" mà thôi! Còn độ "cứng và bền" của tui, là cũng chỉ tương-đối thôi. Tui muốn nói là, nhưng nhà kính của tui trước đây bị bão, đến mức nào đó bị hư-hại, thì mô-hình mới của tui, cũng sẽ bị hư hại, nhưng còn lại sau cùng, so với các nhà kính của tui mà thôi. Hì hì!
Thân.

thanks bác nhé
Bạn nói đúng! Một cái nhà kính, làm gì có thể chống mưa gió, nếu mưa gió quá mạnh! Trừ khi bị bão nhẹ, nhẹ thôi!
Mục-đích của nhà kính là ngăn mưa gió bình thường. Nên những lúc mưa gió hơi mạnh một chút, rau màu bên ngoài bị thiệt hại nặng, thì trong nhà kính, tui vẫn cắt rau bán như thường ngày. Ngoài ra, giá rau cao hơn, cho đến khi rau bên ngày phục-hồi.
Nhà kính, nếu mình làm, dựa theo cách bụi tre, không chống lại gió mạnh, thì sẽ bền hơn. Hì hì!
Thân.

Bạn,
Tui không biết có rẻ không, nhưng tui nghĩ không rẻ. Tui nói "rẻ là rẻ so với những nhà kính hiện-đại" mà thôi! Còn độ "cứng và bền" của tui, là cũng chỉ tương-đối thôi. Tui muốn nói là, nhưng nhà kính của tui trước đây bị bão, đến mức nào đó bị hư-hại, thì mô-hình mới của tui, cũng sẽ bị hư hại, nhưng còn lại sau cùng, so với các nhà kính của tui mà thôi. Hì hì!
Thân.

Bạn nói đúng! Một cái nhà kính, làm gì có thể chống mưa gió, nếu mưa gió quá mạnh! Trừ khi bị bão nhẹ, nhẹ thôi!
Mục-đích của nhà kính là ngăn mưa gió bình thường. Nên những lúc mưa gió hơi mạnh một chút, rau màu bên ngoài bị thiệt hại nặng, thì trong nhà kính, tui vẫn cắt rau bán như thường ngày. Ngoài ra, giá rau cao hơn, cho đến khi rau bên ngày phục-hồi.
Nhà kính, nếu mình làm, dựa theo cách bụi tre, không chống lại gió mạnh, thì sẽ bền hơn. Hì hì!
Thân.
Thưa bác Thủy canh, t đã cơ bản hoàn thiện nhà kính của t rùi. để thời tiết đẹp t up lên cho bác xem nhé, có jif góp ý cho t để hoàn thiện hơn. Hiện nay chè đang ngủ nên chưa phát huy tác dụng của nhà kính.

Back