• thất bại khi giâm cành

Thảo luận trong 'Cây cảnh - bonsai' , 29/9/13

1. anhtall Nhà nông nghiệp dư

Chào mọi người. mình lên mạng tìm được cách giâm cành mới:

mình thấy hay và hợp lý nên làm theo. mình áp dụng với lộc vừng, hoa hồng và lựu.
      mình cắt cành 1-1,5cm, cao 10-15cm, lộc vừng thì ngắt hết lá, hồng và lựu thì chừa lại 2-3 lá. mình lấy đất ruộng ( đất trồng lúa, phơi khô, đập vụn) để giâm. khi giâm mình không dùng thuốc kích thích và chống nấm. sau 2-3 tuần đậy bao nilon và để nơi mát mẻ thì tất cả các cành giâm đều ra chồi. mình đã lấy bao nilon và phun thuốc kích thích rễ m3n + thuốc nấm. nhưng không hiểu sao các chồi lại bị thối.
      vị trí thối: gốc chồi mới đam ra ( chổ này đọng nước nhiều) và thối phần cành giâm giâm xuống đất.
      tỷ lệ sống 10-15% thôi. tiếc thật.
      ai có kinh nghiệm về giâm cành làm ơn chỉ giùm cách khắc phục được không! làm nhiều mà thất bại nên hơi nản rồi...........

Last edited by a moderator: 29/10/13
      1 person likes this.
      Đang tải...
    2. Mục-Tử

Mục-Tử Nông dân @ VIP

Để giâm cành thành công, theo tôi bác phải có các điều kiện sau :
      Cành để giâm phải là cành bánh tẻ ( đã trưởng thành nhưng chưa già)
      Độ ẩm của giá thể (chất trồng) vừa đủ ẩm..không được ngậm nước
      Độ ẩm của không khí. Không được quá thấp
      Nhiệt độ môi trường phải ấm áp vì lạnh rễ sẽ không mọc ra được

Trường hợp của bác bị thất bại…theo tôi là do bác giâm cành trong đất..đất giũ nước rất nhiều khi tưới..giữ nước đến bão hòa luôn..nên cành giâm thúi là phải rồi

Bác thử giâm trong cát hột to hoặc trấu hun xem…2 loại này thoát nước ngay sau tưới rất tốt..và giũ ẩm vừa phải cũng rất tốt
      Không như đất nhiều mầm bịnh nếu không xử lí kĩ..Cát rất ít vi khuẩn và nấm..trấu hun thì…..chả cái gì còn sống trong đó do bị hun chết sạch

Cành giâm sau khi cắt bác nên thoa keo 2 đầu…..chí ít cũng nên dùng keo Đài Loan. keo Nhật là tốt nhất

1 person likes this.
    3. anhtall

anhtall Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      sinh viên
      em rất cảm ơn bác đã chia sẽ.
      vấn đề thối cành giâm tạm ổn rồi. nhưng còn vấn đề bị thối chồi mới nhú ra thì sao bác Mục Tử. có khi chồi ra 3 cm rồi mà vẫn bị thối.
      khi thấy lá non ra dài 3cm em lấy ra để phun thuốc kích thích và thuốc chống nấm. 2 ngày sau thì chồi bị thối đen ở gốc, sau đó thì héo và rụng.

--------

em còn giâm mấy cành đào bích. mô sẹo nhiều, chồi cũng nhiều. nhưng sợ nhất lịch sử lại xãy ra, chồi bị thối như các loài cây khác. mong mọi người trợ giúp!

Last edited: 29/9/13
    4. Mục-Tử

Mục-Tử Nông dân @ VIP

Nấm chắc chắn..
      nấm trong đất chưa sạch đấy..nấm tàn phá chỗ nào non nhất
      Nấm phát triển mạnh trong môi trường ( không khí)…do ủ bao nilon làm độ ẩm quá cao
      còn Vi khuẩn nữa !!
      Bác phải xử lí triệt để thì mới thành công được

Bác thử dùng trichoderma trộn vào đất.. sẽ ngừa được nấm phá độc phá hoại
      Bác nên dùng trấu hun…giá thể này sạch sẽ hoàn toàn..hom để giâm nên ngâm trong thuốc ngừa nấm vài phút trước khi giâm ( ngâm..không phải phun )

Các cụ xưa…khi trồng cây nào quý hiếm…đều đào hố rồi cho củi vào hun đất đó lên vài tiếng…sau đó mới trồng cây quý vào..cây đó sống chắc chắn…vì do hun nên nấm và vi khuẩn trong đất chết sạch

2 thành viên thích bài này.
    5. sohardtolive

sohardtolive Moderator

Nghề nghiệp:
      Tự do
      Bác thử dùng đất pha cát xem sao.
      Trước em dâm cành cũng dùng đất ruộng. Đất này độ thoát nước kém.
      Mưa lâu lâu là úng luôn. mà tưới thì rất lâu thấm.
      Nhưng từ khi em chuyển qua đất pha cát thì rất nhanh thấm, nhanh thoát nhưng cũng giữ được độ ẩm nhất định do rêu mọc ở bề mặt đất.

1 person likes this.
    6. HYPONEX FERTILIZER

HYPONEX FERTILIZER Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Kinh doanh
      tư vấn cách giâm cành

Đối với việc giâm cành. Khi thấy ra chồi, bạn nên kiểm tra xem rễ cây đã ra chưa. vì với một số lọai cây do chất nhựa còn trong cành giâm, khi giâm cành 2 - 3 tuần chồi sẽ ra nhưng chưa ra rễ. Nếu thời gian này tưới phân bón hay chất kích ra rễ các chồi này sẽ có những đốm nâu sau đó sậm dần và chết.

1 person likes this.
    7. anhtall

Nghề nghiệp:
      sinh viên
      cảm ơn các bác, mỗi người một kinh nghiệm. những kinh nghiệm mà các bác truyền lại, em phải thử lần nữa mới được. thất bại lần này đến lần khác, bố em nói một câu mà em rất buồn: '' mi không làm được, không bao giờ làm được..''
      chán như con gián.

8. anhtall

Nghề nghiệp:
      sinh viên
      hên wá các bác ơi, có 4 nhánh hồng sống, 1 cành lựu. 3 cành đào sống sót. em thấy rễ trắng rồi. nay em chuyển sang giâm trong trấu hun. hy vọng tỷ lệ sống cao hơn.

9. sohardtolive

sohardtolive Moderator

Nghề nghiệp:
      Tự do
      Cố gắng lên bác. Thất bại mở ra 1 cơ hội mới.
      Đôi khi phụ huynh không hiểu hết nỗi niềm của con cái đâu. tự thân vận động lên đây mỗi người 1 ý dần dần sẽ hoàn thiện hơn.

1 person likes this.
    10. . Bạn có thể chỉ cho m cách giâm đào bích với đc k