Thảo luận thất bại

• Thread starter z753
  • Ngày gửi
em đang cần tìm hiểu những thất bại trong ngành chăn nuôi của mọi người để rút kinh nghiệm cho tương lai của mình. mọi người cùng thảo luận nào.

Lao động không hay ít hiệu quả ( vì thiếu cảm hứng , thiếu khát vọng , thiếu mồ hôi , thiếu chất xám )
Ngu dốt
lười biếng
tự cao không biết hợp tác hiệu quả
Gặp thiên thời bất lợi , địa lợi bất hòa
Thiếu đầu ra - đầu vào không đề cao
Căn cơ không vững .
Không có ngã ba con đường *
Đã thiên thời sao còn bất lợi ? Đã địa lợi sao còn bất hoà ? Thiếu gì nhiều vậy ? nghe mà như nghe sấm mà bật cười khanh khách!.

em thì không hiểu như thế nào chứ? làm nông nghiệp để kiếm tiền hàng tháng nói chung là "khó". bất lợi trong xã hội rất lớn dành cho "nông dân". ngay từ khi tham gia làm nông nghiệp nên nghĩ là làm "ngắn hạn" và là nơi trú ẩn lúc kinh tế không ổn định mà thôi!
Thân chào! các bác, các anh các chị.....
Cháu viết vài dòng trong bài này,ko phải vì nội dung của chủ đề chỉ đơn gian là ... tình hình hiện nay của diển đàn.Mà thật sự cháu củng chẳng biết để.. tâm sư này... vào mục nào....
Cháu theo dõi diển đàn từ năm 2010.Năm nay cháu 27 tuổi(1987).Ngày ấy,cháu biết diển đàn cứ như là vớ được vàng.Tuổi trẻ thì luôn đi cùng nhiệt huyết,nôn nóng,luôn muốn làm giàu bằng nông nghiệp,làm bằng sức lao động của mình và ...làm bằng con đường nhanh nhất,bằng phẳng nhất.
Con đường ấy, thường đi cùng những câu hỏi:"sắp tới nuôi con gì lời nhiều,nuôi ko lỗ,nuôi 1 vốn 4 lời,nuôi gì đỡ mệt mà ra tiền,nuôi gì làm chơi ra tiền tỷ,con gì đang HOT nuôi ra sao và thế nào...."
Vâng! Cháu xin trả lời:"Có nuôi con Rồng cũng lỗ. Nếu cứ ôm cái suy nghĩ làm nông dể như thế"
Chau xin chia sẽ vài điều cho những anh ,chị bắt đầu muốn làm nông nghiệp
Sau vài lần thất bại về kinh doanh,cháu quyết định về làm nông nghiệp.Lang thang khắp nơi thì thấy trang này.
"như vớ được vàng" cũng là từ đây.Thấy nhiều tiền bối chia sẽ về kinh nghiệm nuôi trồng,cach phòng tránh và trị bệnh các thứ...những điều ấy rất đáng quý.Và thật sư cháu rất trân trọng các bác.
Nhưng! cũng vì cái nôn nóng khi mới tập tành bước vào ngành này.Cung vì cái mong muốn đốt cháy giai đoạn,làm giàu thật nhanh,kiếm tiền thật dể....để rồi thành con nai vàng ngơ ngác,bi bác thơ săn bắn chết khi chua kịp bước vào rừng.
Có lẽ cháu nói hơi chung chung. Nhưng điều cháu muốn gởi tới những người sắp và sẽ muốn làm nông nghiệp thí rất rõ ràng:
Xác định tư tưởng làm chơi hay làm để sống(làm chơi ra tiền tỷ) câu này chỉ có trên báo,đài.Chứ cái nghề này, ko có câu đó trong từ điển nông nghiệp đâu
Nếu làm chơi:nuôi con gì cũng dc,thích là dc ,học hỏi kinh nghiệm cũng dc. Nhưng phải là con mình thích,và nuôi ít vốn chứ đừng có thấy con gì Hot mà thích.Rồi thì cũng chẳng học dc gì, chỉ tổ làm cho mấy ông bán giống giàu thôi.
Nếu làm để sống: Nuôi từ những con căn bản(heo,bò,gà,vit,chim,cá...)lăn lộn vào rồi thấy mồ hôi,nước mắt,luc huy hoàng lắm lúc điêu tàn.Những con đơn giản ấy nó sẽ cho bác thấy thực tế, nếu như muốn làm nông dân.
Khi cảm thấy bác đủ sức làm nông dân,lúc đó suy nghĩ đến những con vật quý hiếm hay đang HOT cũng chưa muộn.
Nếu muốn nuôi đón đầu,hay nuôi những thứ chưa ai thành công mà bác muốn thành công để làm giàu, thì ko thể hỏi dc.Nó cần tuổi tác để bác biết nhẫn nại.Cần kinh nghiệm để bác vượt khó khăn.Cần quyết tâm để theo nó điếm cùng.Những thứ ấy, tự bác trải qua chứ ko ai chỉ dc vì đơn giản là chỉ thế nào đây.
Thân gởi.......
Ký Tên:
nói nhảm đủ rồi về quê nuôi heo
kinh doanh thất bại là chuyện rất bình thường. mong bác sớm tìm đường quay lại hướng đi đúng!

Đã thiên thời sao còn bất lợi ? Đã địa lợi sao còn bất hoà ? Thiếu gì nhiều vậy ? nghe mà như nghe sấm mà bật cười khanh khách!.
Bạn có bao giờ nghe đến từ thủy lợi chưa ?
Thiếu gì nhiều vậy ? Là tất cả những cái thiếu gây nên thất bại .
Hãy tiếp nhận những cái hay và khiếm nhã khi chê trách một ai đó .

Bạn có bao giờ nghe đến từ thủy lợi chưa ?
Thiếu gì nhiều vậy ? Là tất cả những cái thiếu gây nên thất bại .
Hãy tiếp nhận những cái hay và khiếm nhã khi chê trách một ai đó .
nghe thì có vẻ là hay đấy. nguyên nhân chiến thắng có cả ngàn. nguyên nhân thất bại có cả triệu. không phải thiếu một yếu tố hoặc một vài yếu tố mà tạo nên thất bại được.

nghe thì có vẻ là hay đấy. nguyên nhân chiến thắng có cả ngàn. nguyên nhân thất bại có cả triệu. không phải thiếu một yếu tố hoặc một vài yếu tố mà tạo nên thất bại được.
Nếu trồng đu đủ gặp phải mưa nhiều mà vườn không thể thoát nước nhanh được thì ngập úng trong 2 ngày vườn đu đủ sẽ thất bại - chỉ là một ví dụ
'' Không có cảm hứng và không có khát vọng thì bạn chỉ có thể là thằng cu li chứ không bao giờ thành công được gì '' Bạn hiểu câu này chứ ?

Nếu trồng đu đủ gặp phải mưa nhiều mà vườn không thể thoát nước nhanh được thì ngập úng trong 2 ngày vườn đu đủ sẽ thất bại - chỉ là một ví dụ
'' Không có cảm hứng và không có khát vọng thì bạn chỉ có thể là thằng cu li chứ không bao giờ thành công được gì '' Bạn hiểu câu này chứ ?
bỏ từ "nếu" đi. thì bác sẽ khác. chào thân ái!

Viết sai một từ xám ... xin lỗi
"thiên thời bất lợi, địa lợi bất hoà " thì có gi là sai ?
Tréo ngoe cẳng ngỗng, " Thiên thời nhưng địa không lợi, Địa lợi nhưng nhân không hòa, Nhân có hòa nhưng không có thời", chắc là ý như vậy.
Chia sẽ tí thất bại của tui: Mua 1 con dê 1,8 tr gởi thằng bạn nuôi 2 tháng bán được 1,5tr 10 ngàn...(giá lúc mua là 130k/kg, bán được 99k/kg)

"thiên thời bất lợi,
Nghĩa là vận số không được thuận lợi xuất phát từ trời !
địa lợi bất hoà "
Nghĩa là địa thế bất hòa ( không thuận lợi cho một mục đích nào đó ) . ví dụ : trộm , dòng nước , v ,v... !

Back