Thảo luận thất bại

• Thread starter z753
  • Ngày gửi
em đang cần tìm hiểu những thất bại trong ngành chăn nuôi của mọi người để rút kinh nghiệm cho tương lai của mình. mọi người cùng thảo luận nào.

Thân chào! các bác, các anh các chị.....
Cháu viết vài dòng trong bài này,ko phải vì nội dung của chủ đề chỉ đơn gian là ... tình hình hiện nay của diển đàn.Mà thật sự cháu củng chẳng biết để.. tâm sư này... vào mục nào....
Cháu theo dõi diển đàn từ năm 2010.Năm nay cháu 27 tuổi(1987).Ngày ấy,cháu biết diển đàn cứ như là vớ được vàng.Tuổi trẻ thì luôn đi cùng nhiệt huyết,nôn nóng,luôn muốn làm giàu bằng nông nghiệp,làm bằng sức lao động của mình và ...làm bằng con đường nhanh nhất,bằng phẳng nhất.
Con đường ấy, thường đi cùng những câu hỏi:"sắp tới nuôi con gì lời nhiều,nuôi ko lỗ,nuôi 1 vốn 4 lời,nuôi gì đỡ mệt mà ra tiền,nuôi gì làm chơi ra tiền tỷ,con gì đang HOT nuôi ra sao và thế nào...."
Vâng! Cháu xin trả lời:"Có nuôi con Rồng cũng lỗ. Nếu cứ ôm cái suy nghĩ làm nông dể như thế"
Chau xin chia sẽ vài điều cho những anh ,chị bắt đầu muốn làm nông nghiệp
Sau vài lần thất bại về kinh doanh,cháu quyết định về làm nông nghiệp.Lang thang khắp nơi thì thấy trang này.
"như vớ được vàng" cũng là từ đây.Thấy nhiều tiền bối chia sẽ về kinh nghiệm nuôi trồng,cach phòng tránh và trị bệnh các thứ...những điều ấy rất đáng quý.Và thật sư cháu rất trân trọng các bác.
Nhưng! cũng vì cái nôn nóng khi mới tập tành bước vào ngành này.Cung vì cái mong muốn đốt cháy giai đoạn,làm giàu thật nhanh,kiếm tiền thật dể....để rồi thành con nai vàng ngơ ngác,bi bác thơ săn bắn chết khi chua kịp bước vào rừng.
Có lẽ cháu nói hơi chung chung. Nhưng điều cháu muốn gởi tới những người sắp và sẽ muốn làm nông nghiệp thí rất rõ ràng:
Xác định tư tưởng làm chơi hay làm để sống(làm chơi ra tiền tỷ) câu này chỉ có trên báo,đài.Chứ cái nghề này, ko có câu đó trong từ điển nông nghiệp đâu
Nếu làm chơi:nuôi con gì cũng dc,thích là dc ,học hỏi kinh nghiệm cũng dc. Nhưng phải là con mình thích,và nuôi ít vốn chứ đừng có thấy con gì Hot mà thích.Rồi thì cũng chẳng học dc gì, chỉ tổ làm cho mấy ông bán giống giàu thôi.
Nếu làm để sống: Nuôi từ những con căn bản(heo,bò,gà,vit,chim,cá...)lăn lộn vào rồi thấy mồ hôi,nước mắt,luc huy hoàng lắm lúc điêu tàn.Những con đơn giản ấy nó sẽ cho bác thấy thực tế, nếu như muốn làm nông dân.
Khi cảm thấy bác đủ sức làm nông dân,lúc đó suy nghĩ đến những con vật quý hiếm hay đang HOT cũng chưa muộn.
Nếu muốn nuôi đón đầu,hay nuôi những thứ chưa ai thành công mà bác muốn thành công để làm giàu, thì ko thể hỏi dc.Nó cần tuổi tác để bác biết nhẫn nại.Cần kinh nghiệm để bác vượt khó khăn.Cần quyết tâm để theo nó điếm cùng.Những thứ ấy, tự bác trải qua chứ ko ai chỉ dc vì đơn giản là chỉ thế nào đây.
Thân gởi.......
Ký Tên:
nói nhảm đủ rồi về quê nuôi heo

Lao động không hay ít hiệu quả ( vì thiếu cảm hứng , thiếu khát vọng , thiếu mồ hôi , thiếu chất xám )
Ngu dốt
lười biếng
tự cao không biết hợp tác hiệu quả
Gặp thiên thời bất lợi , địa lợi bất hòa
Thiếu đầu ra - đầu vào không đề cao
Căn cơ không vững .
Không có ngã ba con đường *

Last edited by a moderator:
vãi cả từ ngữ. dốt còn thích nói chữ là đây :Haha:
thiên thời, địa lợi. Tức là Đúng thời gian thuận lợi , Đúng vùng đất nhiều lợi thế
Thiên thời bất lợi là gì? Là đúng thời gian thuận lợi bất lợi à ??:confused: nghe khó hiểu vãi
Địa lợi bất hòa là cái lờ gì thế? Vùng dất nhiều lợi thế bất hòa á ??:eek: là sao?
từ hán việt còn chưa hiểu đc nghĩa mà thích nói chữ, tỏ ra uyên thâm :Haha:

Bổ sung 1 thất bại là Ngu nhưng tỏ ra mình là người bậc trên, bậc Hiền vãi cả Triết
Từ ngữ sáo rỗng để che lấp cái đầu ngu chả biết gì
âu Ngu cũng là 1 thất bại :D

Gặp thiên thời bất lợi - Ví dụ mưa bão , nhiệt độ tăng cao , mưa nhiều , cát bay , dịch bệnh từ trời .. v.v..v .
Địa lợi bất hòa - Ví dụ đất không hợp cây con , lụt , nhiễm phèn ,trộm cắp , thiên địch ..v..v.v
Tôi cũng biết là tôi ngu - anh không cần phải nói !
Nhưng cũng may mắn là trên diễn đàn này còn có một người còn ngu hơn tôi , đó là nguyenhunghtra .
Tôi kém văn nên viết còn nhiều người không hiểu .
Tôi là thằng ngu , tôi có che lấp bao giờ ?

sao lại phải nói móc nhau thế, dù sao cũng là thành viên dd mà. mọi người đã từng thất bại ở con gf cứ nói ra để anh em khác còn rút kinh nghiệm

Mình cũng tập tành nuôi khoang 1o0 gà thịt và chục gà mái đẻ. Cũng vacxin + thú y đàng hoàng .không bệnh tật gì. Nói chung bản thân cũng mừng (được gọi là thành công chưa?)
Gà lớn đến lúc chuẩn bị xuất chuồng mình chưa đem ra chợ bán được con nào thì đám "thức đêm ngủ ngày"vô khoắng gần hết.!
Không biết nói sao luôn!. Thất bại à.
Nản nhất chăn nuôi mà lại gặp cảnh này. Buồn quá ra bắt gà vô làm thịt nhậu cho tinh thần ổn định lại mới được...
@ Thôi. E đi mua rượu đây @

Thân chào! các bác, các anh các chị.....
Cháu viết vài dòng trong bài này,ko phải vì nội dung của chủ đề chỉ đơn gian là ... tình hình hiện nay của diển đàn.Mà thật sự cháu củng chẳng biết để.. tâm sư này... vào mục nào....
Cháu theo dõi diển đàn từ năm 2010.Năm nay cháu 27 tuổi(1987).Ngày ấy,cháu biết diển đàn cứ như là vớ được vàng.Tuổi trẻ thì luôn đi cùng nhiệt huyết,nôn nóng,luôn muốn làm giàu bằng nông nghiệp,làm bằng sức lao động của mình và ...làm bằng con đường nhanh nhất,bằng phẳng nhất.
Con đường ấy, thường đi cùng những câu hỏi:"sắp tới nuôi con gì lời nhiều,nuôi ko lỗ,nuôi 1 vốn 4 lời,nuôi gì đỡ mệt mà ra tiền,nuôi gì làm chơi ra tiền tỷ,con gì đang HOT nuôi ra sao và thế nào...."
Vâng! Cháu xin trả lời:"Có nuôi con Rồng cũng lỗ. Nếu cứ ôm cái suy nghĩ làm nông dể như thế"
Chau xin chia sẽ vài điều cho những anh ,chị bắt đầu muốn làm nông nghiệp
Sau vài lần thất bại về kinh doanh,cháu quyết định về làm nông nghiệp.Lang thang khắp nơi thì thấy trang này.
"như vớ được vàng" cũng là từ đây.Thấy nhiều tiền bối chia sẽ về kinh nghiệm nuôi trồng,cach phòng tránh và trị bệnh các thứ...những điều ấy rất đáng quý.Và thật sư cháu rất trân trọng các bác.
Nhưng! cũng vì cái nôn nóng khi mới tập tành bước vào ngành này.Cung vì cái mong muốn đốt cháy giai đoạn,làm giàu thật nhanh,kiếm tiền thật dể....để rồi thành con nai vàng ngơ ngác,bi bác thơ săn bắn chết khi chua kịp bước vào rừng.
Có lẽ cháu nói hơi chung chung. Nhưng điều cháu muốn gởi tới những người sắp và sẽ muốn làm nông nghiệp thí rất rõ ràng:
Xác định tư tưởng làm chơi hay làm để sống(làm chơi ra tiền tỷ) câu này chỉ có trên báo,đài.Chứ cái nghề này, ko có câu đó trong từ điển nông nghiệp đâu
Nếu làm chơi:nuôi con gì cũng dc,thích là dc ,học hỏi kinh nghiệm cũng dc. Nhưng phải là con mình thích,và nuôi ít vốn chứ đừng có thấy con gì Hot mà thích.Rồi thì cũng chẳng học dc gì, chỉ tổ làm cho mấy ông bán giống giàu thôi.
Nếu làm để sống: Nuôi từ những con căn bản(heo,bò,gà,vit,chim,cá...)lăn lộn vào rồi thấy mồ hôi,nước mắt,luc huy hoàng lắm lúc điêu tàn.Những con đơn giản ấy nó sẽ cho bác thấy thực tế, nếu như muốn làm nông dân.
Khi cảm thấy bác đủ sức làm nông dân,lúc đó suy nghĩ đến những con vật quý hiếm hay đang HOT cũng chưa muộn.
Nếu muốn nuôi đón đầu,hay nuôi những thứ chưa ai thành công mà bác muốn thành công để làm giàu, thì ko thể hỏi dc.Nó cần tuổi tác để bác biết nhẫn nại.Cần kinh nghiệm để bác vượt khó khăn.Cần quyết tâm để theo nó điếm cùng.Những thứ ấy, tự bác trải qua chứ ko ai chỉ dc vì đơn giản là chỉ thế nào đây.
Thân gởi.......
Ký Tên:
nói nhảm đủ rồi về quê nuôi heo
Bạn có bước đi vững trãi đấy, nhưng thực tế vẫn có những người tài làm mà vẫn như chơi
Mình cũng tập tành nuôi khoang 1o0 gà thịt và chục gà mái đẻ. Cũng vacxin + thú y đàng hoàng .không bệnh tật gì. Nói chung bản thân cũng mừng (được gọi là thành công chưa?)
Gà lớn đến lúc chuẩn bị xuất chuồng mình chưa đem ra chợ bán được con nào thì đám "thức đêm ngủ ngày"vô khoắng gần hết.!
Không biết nói sao luôn!. Thất bại à.
Nản nhất chăn nuôi mà lại gặp cảnh này. Buồn quá ra bắt gà vô làm thịt nhậu cho tinh thần ổn định lại mới được...
@ Thôi. E đi mua rượu đây @
Hay quá bạn xin chén

Mình cũng mong mọi người chia sẻ những thất bại của mình để anh em trong diễn đần được biết và làm bài học. Tôi thì chưa giám nuôi hay chồng cây gì nhưng rất thích đọc diễn đàn để tích lũy kinh nghiệm. Mình cũng có ý định chăn nuôi nhưng cũng chưa biết bắt đầu từ nuôi con gì. Hiện tại mình đang làm quản lý kỹ thuật của một công ty nhưng cũng rất mong được làm giầu từ nghề tay trái. Tiện đây mong mọi người giúp mình với:
Về vật chất mình có khu vườn 700m2 đã được xây tường bao xung quanh có ao các 500m2 ở giữa và 1500m2 đất ruộng có thể trồng cỏ và rau (nước tưới rất thuận tiện) và có 3 chuồng nuôi lợn, mỗi chuồng 15m2 thường nhà mình nuôi 5 con/1 chuồng và bioga 17m3. Mình có ý định cải tạo khu vườn làm chuồng thỏ nuôi theo kiểu bán công nghiệp, dùng phân thỏ và phân lợn nuôi giun quế, và thả ít gà thả vườn còn 1500m2 trồng rau và cỏ nuôi thỏ, ao thả cá chim và các trê lai mọi người cho ý kiến nha. Xin cám ơn!

Lao động không hay ít hiệu quả ( vì thiếu cảm hứng , thiếu khát vọng , thiếu mồ hôi , thiếu chất cám )
Ngu dốt
lười biếng
Căn cơ không vững .
ôi "chất cám".... nên bổ xung "chất cám"

ôi "chất cám".... nên bổ xung "chất cám"
Một ý hay !
Nếu không bổ xung được gạo thì bổ xung thêm chất cám cũng được ?
Bạn thừa cám thì cứ bố thí chứ đừng nói như thế không ai hiểu cả !

Mình cũng mong mọi người chia sẻ những thất bại của mình để anh em trong diễn đần được biết và làm bài học. Tôi thì chưa giám nuôi hay chồng cây gì nhưng rất thích đọc diễn đàn để tích lũy kinh nghiệm. Mình cũng có ý định chăn nuôi nhưng cũng chưa biết bắt đầu từ nuôi con gì. Hiện tại mình đang làm quản lý kỹ thuật của một công ty nhưng cũng rất mong được làm giầu từ nghề tay trái. Tiện đây mong mọi người giúp mình với:
Về vật chất mình có khu vườn 700m2 đã được xây tường bao xung quanh có ao các 500m2 ở giữa và 1500m2 đất ruộng có thể trồng cỏ và rau (nước tưới rất thuận tiện) và có 3 chuồng nuôi lợn, mỗi chuồng 15m2 thường nhà mình nuôi 5 con/1 chuồng và bioga 17m3. Mình có ý định cải tạo khu vườn làm chuồng thỏ nuôi theo kiểu bán công nghiệp, dùng phân thỏ và phân lợn nuôi giun quế, và thả ít gà thả vườn còn 1500m2 trồng rau và cỏ nuôi thỏ, ao thả cá chim và các trê lai mọi người cho ý kiến nha. Xin cám ơn![/QUO
làm giàu từ NN cũng k dễ đâu bác ạ. cứ làm từ từ từng cái 1 thôi, bác đừng nôn nóng quá. mình ít kiến thức thì k nên nuôi nhiều con vật vì rất khó chăm sóc hết, nhất là khi con vật có bệnh. bác lại làm tay trái thì lại càng khó hơn. nuôi thỏ k nhiều bệnh nhưng cũng k để làm đâu, bác nên tìm đầu ra trước khi nuôi nhé.
em đang cần tìm hiểu những thất bại trong ngành chăn nuôi của mọi người để rút kinh nghiệm cho tương lai của mình. mọi người cùng thảo luận nào.
nhà mình mới bị chết hơn 300 con cá chậm có loại 1-1,5 kg vì bệnh đốm đỏ do vi khuẩn. mình đã mua thuốc ở viện TS1 chưa nhưng k đc. nguyên nhân do nước bị ô nhiễm, k thay đc. sau bạn nào nuôi thì phải dùng thuốc khử trùng nước thường xuyên, nếu bị bệnh thì cứ vớt bán luôn cho nhanh, đừng có chữa trị làm j cho tốn tiền thuốc

Last edited:
Lao động không hay ít hiệu quả ( vì thiếu cảm hứng , thiếu khát vọng , thiếu mồ hôi , thiếu chất cám )
Ngu dốt
lười biếng
Căn cơ không vững .
ngay từ câu đầu tiên "lao động không hay ít hiệu quả..." đã thấy câu chữ lủng củng rồi. nói thật, mình phải đọc lại gần 3 lần mới hiểu sơ sơ. " thiếu cảm hứng, thiếu khát vọng,thiếu mồ hôi ..." thì có lí nhưng "thiếu chất cám" thì mình chưa nghe bao giờ, chỉ nghe thiếu chất xám thôi. với lại chấm phẩy không đúng chỗ nữa. còn câu "thiên thời bất lợi, địa lợi bất hoà " thì tréo ngoe, đọc xong ríu lưỡi, óc muốn phọt ra khỏi sọ. khóc thét!:Cry::Cry::Cry::Dapdau::Dapdau:

ngay từ câu đầu tiên "lao động không hay ít hiệu quả..." đã thấy câu chữ lủng củng rồi. nói thật, mình phải đọc lại gần 3 lần mới hiểu sơ sơ. " thiếu cảm hứng, thiếu khát vọng,thiếu mồ hôi ..." thì có lí nhưng "thiếu chất cám" thì mình chưa nghe bao giờ, chỉ nghe thiếu chất xám thôi. với lại chấm phẩy không đúng chỗ nữa. còn câu "thiên thời bất lợi, địa lợi bất hoà " thì tréo ngoe, đọc xong ríu lưỡi, óc muốn phọt ra khỏi sọ. khóc thét!:Cry::Cry::Cry::Dapdau::Dapdau:
Viết sai một từ xám ... xin lỗi
"thiên thời bất lợi, địa lợi bất hoà " thì có gi là sai ?

Viết sai một từ xám ... xin lỗi
"thiên thời bất lợi, địa lợi bất hoà " thì có gi là sai ?
nghĩa thì đơn giản nhưng để viết ra thì dài tút ngút . theo mình: " thiên bất thời, địa bất lợi" thì xúc tích, dễ hiểu hơn nhiều . ủa mà bạn làm NN ở đâu v? mong làm quen để học hỏi.:Hello:

Thân chào các bác!
Trước tiên, xin chia buồn cùng chủ topic....Người ta cần chia sẽ về thất bại chăn nuôi để rút kinh nghiệm.Mà các bác toàn bàn về thất bại của "Ngữ pháp Việt Nam":Dapdau:
Gởi bác Mai Văn Duy:
Theo chia sẻ của bác về địa thế hiện có và mô hình.Thì... của bác, khá là giống mô hình cháu đang làm.Mô hình VAC(vườn,ao,chuồng).
Bác nên nói thêm về : bác đang ở đâu,khí hậu thế nào và thị trường tiêu thụ con vật bác đang tính nuôi ra làm sao.Thì mọi người mới góp ý cho bác dc.
1 góp ý nữa là:"Hiện tại mình đang làm quản lý kỹ thuật của một công ty nhưng cũng rất mong được làm giầu từ nghề tay trái" cái này hơi khó bác ơi. Mô hình bác muốn làm là VAC. Mô hình này thật sự làm kha' giả dc còn làm giàu thì phụ thuộc vào nhiều thứ nữa.Nhưng VAC thì nó tốn thời gian nhiều lắm.Nếu bác coi là nghề tay trái, thì nó giúp bác thêm dc chút tiền tiêu dùng hàng ngày thôi.

Thân chào các bác!
Trước tiên, xin chia buồn cùng chủ topic....Người ta cần chia sẽ về thất bại chăn nuôi để rút kinh nghiệm.Mà các bác toàn bàn về thất bại của "Ngữ pháp Việt Nam":Dapdau:
Gởi bác Mai Văn Duy:
Theo chia sẻ của bác về địa thế hiện có và mô hình.Thì... của bác, khá là giống mô hình cháu đang làm.Mô hình VAC(vườn,ao,chuồng).
Bác nên nói thêm về : bác đang ở đâu,khí hậu thế nào và thị trường tiêu thụ con vật bác đang tính nuôi ra làm sao.Thì mọi người mới góp ý cho bác dc.
1 góp ý nữa là:"Hiện tại mình đang làm quản lý kỹ thuật của một công ty nhưng cũng rất mong được làm giầu từ nghề tay trái" cái này hơi khó bác ơi. Mô hình bác muốn làm là VAC. Mô hình này thật sự làm kha' giả dc còn làm giàu thì phụ thuộc vào nhiều thứ nữa.Nhưng VAC thì nó tốn thời gian nhiều lắm.Nếu bác coi là nghề tay trái, thì nó giúp bác thêm dc chút tiền tiêu dùng hàng ngày thôi.
Chào bạn mình đang ở Tiên Lãng Hải Phòng. Nếu đã xác định làm VAC thì mình theo hẳn nghề này chứ không theo nghề kỹ thuật nữa có nghĩa là mình dự định bỏ nghề kỹ thuật theo ghề chăn nuôi nhưng vẫn đang bế tắc chọn nuôi con gì chồng cây gì...Vậy bạn có thể chia sẻ mô hình của bạn cho mình và mọi người được biết không. Với mô hình đó thì thu nhập ra sao, nhân công để thực hiện như thế nào....và cả chí phí đầu tư ban đầu. Cám ơn bạn nhiều

Back