• Dismiss Notice

Thế thứ hai : Đất 5000m2 của Tap_Tanh_Chan_Nuoi

Thảo luận trong 'Mô hình nông nghiệp phối hợp' , 11/6/11

1. botienthi Moderator

Trích ý kiến của Tap_Tanh_Chan_Nuoi:
      "Nhà em có một mảnh đất bỏ hoang lâu ngày không sử dụng (khoảng 5000m2 ji đó), cỏ mọc um tùm do trước đây không có người chăm, nay em thấy..uổng quá nên định đầu tư chăn nuôi hay trồng trọt một cái gì đó.Đất nhà em là đất thịt pha cát, không gần sông (nhưng...gần nhà, cách khoảng 200m), đất cao ráo, thuận tiện giao thông(Bản thân em thì cũng...rảnh, chịu khó, hihi).Nhà em ở Định Quán-Đồng Nai, cách sông La Ngà vài km.Nhờ các bác tư vấn giùm em là trồng hay nuôi con gì để có hiệu quả ạh
      Àh tí nữa quên một điều quan trọng, vốn của em vào khoảng xyz triệu(việt nam đồng)

Nhân đây mời các bác vào mổ xẻ, phân tích, đánh giá và...truyền cho em một ít kinh nghiệm để em định hướng tí.Cảm ơn các bác
      "

Tôi thấy đây có lẽ là một "thế" khá phổ biến. Mong bạn Tap_Tanh_Chan_Nuoi cho biết thêm về dữ kiện để mọi người "phá giải" nhé. Ví dụ : tiền vốn, lao động, càng nhiều chi tiết càng tốt.

Kính mời Các nhà nông của Agriviet tiếp tục phá trận.:5^:

NQ_Toan, QuaydauvenuiTap_Tanh_Chan_Nuoi thích bài này.
      Đang tải...
    2. MrHailua

MrHailua Nhà nông tập sự

Bác có thể cho mọi người biết nước nôi thế nào?( nước giếng, nước sông hồ, nước thuỷ lợi...chất lượng nước ra sao). Có điện không?nhà cửa , chuồng trại ra sao? Thì mọi người mới biết mà tính các bước đi tiếp theo. Chứ cứ đi bừa lỡ khi sơ xuất bị bác botienthi chiếu bí thì phí quá.
      Mong cộng đồng agriviet nhiệt tình gỡ rối cho tình huống thứ hai của diễn đàn thêm xôm tụ.

Last edited: 12/6/11
      3 thành viên thích bài này.
    3. xinloitinhyeu541

xinloitinhyeu541 Trùn quế & Gà Đòn Thành An

Nghề nghiệp:
      nông dân
      Với 5000m2 ( 1 mẫu đất ) là một diện tích đáng mơ ước đối với những ai muốn làm trang trại. Mô hình em đề xướng là V- A - C .
      Vì nhà bác cách sông La Ngà có vài km nên việc đào giếng hay đóng giếng khoan để lấy nước phục vụ cho trang trại của bác là điều rất khả thi!
      Việc đầu tiên cần làm và phải làm ngay là phát quang bụi rậm, dọn bớt cỏ trong vườn, trồng hàng rào xanh để bảo vệ trang trại của bác!
      Cây em đề xướng lên bác là cây chuối, mít,dứa, cỏ lai
      Con em đề xướng là bò, gà ta, trùn quế, cá rô phi.
      -Nếu nhà bác đã có sẵn chục con bò sinh sản rồi ( nếu chưa có bác mua khoảng 10 con bò cái sinh sản 10 triệu x 10 hết 100 triệu đồng ) về làm trại dã chiến thả chúng vào đó khoảng 10 ngày sau cỏ dại sẽ sạch sẽ đỡ công bác dọn mà lũ bò này được bữa no nê cỏ!
      - Sau khi đã dọn xong khu vườn bác tiến hành trồng cỏ lai để nuôi bò, chon nơi nào thấp nhất và gần giếng để tiện việc tưới tiêu trồng 1.000m2, xen vào đám cỏ đó bác trồng khoảng 40 - 60 gốc mít ( 40 cây x 20 ngàn = 800 ngàn đồng ). Việc này vừa đỡ tốn công chăm sóc mà mít cũng phát triển nhanh không kém khi ta trồng bên ngoài!
      + Vây lưới và làm chuồng nuôi gà thả vườn : số lượng 20 con mái và 2 trống ban đầu trên diện tích 500m2. ( con giống gà ta trưởng thành 120.000 x 22 = 2.640.000đ
      + Theo em được biết nhà bác đã có nuôi trùn quế, bác tận dụng phân bò có sãn nuôi thêm 50m2 trùn quế. Cái này là để làm thức ăn cho đàn gà vừa tận dụng phân trùn quế để bón cho cây trồng!
      + Đào 500m2 ao nuôi cá. Cái này vừa là nơi để lấy nước tưới cho cây, vừa tạo không khí tháng mát cho trang trại, vừa cải thiện bữa ăn cho trại của bác!
      Số diện tích đất còn lại bác trồng xen canh mít (200 cây ), chuối (300 gốc )và dứa ( 600 gốc )! Theo kinh nghiệm của em 3 loại cây này rất hợp với nhau, lại mau có trái ( chỉ sau 1 năm đối với chuối và dứa, 2 - 3 năm đối với mít ).
      Như vậy các sản phẩm tại trang trại của bác rất đa dạng không sợ thị trường biến động.
      -Với 22 con gà thả vườn ban đầu mỗi năm chúng đẻ ít nhất 4 lứa mỗi lứa từ 200 con trở lên. Nếu bác chăm sóc, phòng ngừa dịch bệnh tốt mỗi năm thu nhập từ gà ít nhất là 8 triệu đồng ( mô hình em nêu thì gà chỉ mang tính chiến lược chứ không phải là chủ đạo ).
      -10 con bò giống ban đầu mỗi năm cho ra ít nhất 10 con bò con nữa 2 năm sau ta bán 7-10 / năm thu lại từ 70-100 triệu!
      Còn với mít, chuối, dứa nữa mỗi năm 3 cây này cho thu nhập không dưới 50 triệu!

Vài ý kiến chủ quan xin đóng góp cùng bác. Chúc bác sớm lựa chọn giải pháp tốt nhất cho khu đất của bác!Chúc bác thành công!

NQ_Toan, aphivt, Quaydauvenui3 thành viên thích bài này.
    4. MrHailua

MrHailua Nhà nông tập sự

Cái chính là không biết bác ấy có bao nhiêu vốn. Về vùng của bạn mình có vài ý kiến nhỏ sau:
      @ bạn nên trồng tre lấy măng nhưng đừng trồng điền trúc, lục trúc vì sản lượng sẻ không cao. Mình xin giới thiệu với bạn 1 giống tre có màu xanh "tre tàu"( không phải loại tre ở bên trung quốc mụt măng mọc cách xa cây mẹ cả thước hoặc hơn đâu). Không cần đào mương, đào hố chi cho sâu. Cứ cuốc xuống vừa đủ bỏ mắt tre đã chiết xuống là được. Sau 8 tháng trồng là bạn đã có thể thu hoạnh được rồi (nếu chưa có kinh nghiệm mình cho rằng 1 năm sẻ có thu hoạch).
      Với 5000m2 đất(1/2 mẫu nam bộ) bạn có thể trồng được 200 gốc tre (đã trừ đi diện tích làm nhà và các công trình khác).
      Sau 8 tháng(hoặc 1năm) cứ cách 3 ngày bạn xắn măng 1 lần, mỗi lần bạn xắn 1 mụt măng cho mỗi bụi vậy là bạn có 200 mụt măng=200kg.( nhớ xắn sâu sâu xuống đất lấy luôn phần già, sau đó dạt phần già nay bỏ để tre ít lên măng nanh).
      đến gần hết mùa mưa bạn nên tiến hành để tre giống cho năm sau( gần tết nguyên đán bạn chặt bỏ hết cây già).
      @ ở huyện định quán của bạn có rất nhiều người trồng nấm mộc nhỉ đạt hiệu quả kinh tế khá cao. (việc này thì tuỳ công sức và khả năng tài chính của bạn). Bạn cũng có thể trồng mộc nhỉ như họ, hay 1 loại nào đó theo bạn là dể tiêu thụ trên thị trường. Mình khuyên bạn trồng "linh chi".
      @ cuối cùng bạn nên nuôi gà. Tại sao lại là gà? Vì con gà dể nuôi, dể tiêu thụ nhất là gà lương phượng chỉ 90 ngày là có thể xuất bán được.
      Việc nêu ý tưởng là của mình, còn áp dụng như thế nào thiì bạn phải tự linh hoạt có thể thêm hoặc bớt 1 khâu nào đó. Chúc bạn thành công.

7 thành viên thích bài này.
    5. typhukhongtien

typhukhongtien Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nhà nông tập sự
      bác xinloitinhyeu541 tính sao mà 5000m2 = 1 mẫu đất hay vậy ?chắc bác quên hay sao rồi !hi hi !
      Nhìn các thế trận mà các bác bày hay thật ! e cũng tính tạo potic nhưng hơi ngại vì sợ mọi người cười !thôi thì đành phá thế này rồi bày thế khác !
      Định quán là nơi đất đỏ pha sỏi ,nhiều nơi có đá nỗi,đất sám gan gà ,đất pha cát,thích hợp trồng các loại cây nhưng tùy từng vùng mà chất lượng đất có khác nhau,theo e thì có thể trồng cây sầu riêng ri6 ,vì mỗi cây trung bình thu ít nhất cũng 40-100 trái,mỗi trái trung bình nặng từ 2-3kg,1 kg có giá khoảng 10-15ng/kg,vậy 3kgx15ng =45ng/trái,45ngx50 trái =2tr250ng/cây,mỗi ha trồng khoảng 196 cây, 5000m2 trồng được 98 câyx2tr250ng/cây=220tr50ng/năm.
      Nếu có thể kích thích ra hoa trái vụ thì giá càng cao hơn ! nhưng đòi hỏi kỹ thuật cao và phải trồng thuần !
      thank !

3 thành viên thích bài này.
    6. botienthi

botienthi Moderator

Nghề nghiệp:
      Học làm nông
      1 sào miền Trung = 500m2.
      10 sào = 1 mẫu = 5000m2
      Do mỗi vùng miền có đơn vị khác nhau đấy.

2 thành viên thích bài này.
    7. Nguyen Son

Nguyen Son Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Giáo viên
      Mỗi năm 122 mụt mămg/ 1 bụi tre ? Mr Hai Lua có nhầm không vậy!
      Xin kính chào tất cả các bác, đây là post đầu tiên của em. Rất vui được làm quen và được học hỏi ở các bác.

8. MrHailua

MrHailua Nhà nông tập sự

không lầm đâu bạn ơi! Nếu muốn bạn có thể ghé chỗ mình có mô hình cho bạn tham quan mà.

9. thich0khong

thich0khong Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      buon ban
      Bạn Mrhailua ơi!Bạn ở đâu vậy! có thể cho tui emai liên lạc không? Tui muốn hỏi thăm thêm thông tin về trồng măng!

1 person likes this.
    10. MrHailua

MrHailua Nhà nông tập sự

Chào bác thich0khong. Mình cũng đang ở tây ninh nè huyện dương minh châu xã phước minh, gần hồ dầu tiếng. Rất hoan nghên bạn và những ace khác quan tâm đến nông nghiệp (đặc biệt là cây mít và cây tre)lại nhà chúng ta cùng trao đổi.
      Sdt: 0903631652 mr vinh
      email: vinh.chitran@yahoo.com

1 person likes this.
    11. baotoanchemical

baotoanchemical Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nông dân
      vậy là trong nhà agriviet cũng có nhiều ace ở tây ninh. tận dụng lợi thế ở gần nhau các bác nên tăng cường giao lưu học hỏi với nhau cùng phát triển nền nông nghiệp tỉnh nhà.
      còn bác nào ở tây ninh nửa xin mấy bác cho địa chỉ liên lạc lên diễn đàn đi để bà con tiện liên lạc.
      trân trọng làm quen với các bác!