Thảo luận Thí điểm cách tạo nguồn Rắn Ráo Trâu từ Rắn hoang dã

Như tiêu đề em đã nêu ở trên về việc mua nguồn rắn hoang dã đang mang trứng về thuần dưỡng lại cho rắn sinh sản,nhằm mục đích tạo ra con giống với giá thành thấp,nguồn ren chuẩn của con giống hoang dã từ những quả trứng của chúng sẽ giúp việc chăn nuôi thuận lợi hơn vì rắn con rất khỏe mạnh đuợc duy truyền từ bố mẹ chúng.
Nghĩ là làm,em bắt tay vào mua những con rắn hoang dã đang mang trứng về nuôi để lấy thêm kinh nghiệm và củng cố thêm dân số trong đàn.
Kết quả thât hoàn mỹ,rắn sinh sản rất tốt,tỷ lệ có trống trên 90%.
Và em cũng xin khẳng định lại chủ đề về việc tạo con giống từ nguồn rắn hoang mang trứng của bác Xuân Vũ lúc trước là hoàn toàn đúng mà lúc trước lại có những người chẳng thử nghiệm tính thực tế của bác Xuân Vũ mà lại phản đối một cách mù quán.
Mong được chia sẽ

Xin viết đúng chính tả "Gien, mù quáng."

Xin bạn cho mấy tấm hình: rắn hoang có bầu,
trứng rắn, rắn con mới nở, rắn con đã lớn,
cho bà con tham khảo.

Sau khi rắn mẹ đẻ, bạn có thả chúng trở lại
hoang dã không?

thưa bác,lỗi chính tả thì cháu xin nhận khuyết điểm,do đây là lần đầu tiên cháu thực hiện kế hoạch nhỏ này nhưng về rắn con cháu vẫn đang nuôi hôm nay được 500g rồi,chúng rất khỏe.
hôm nào cháu sẽ úp ảnh lên.
rắn mẹ đã sinh sản se cho ăn thúc và bán lại để thu hồi vốn.

KL thì em không lo anh à,nuoi đẻ nữa thi e thấy tốn công lắm,lúc này chỗ em người ta bắt được rắn chữa rất nhiều.tha hồ mà mua

hihi,sức em còn yếu,lực em chưa đủ mạnh tiền còn ít anh Tân ơirắn đẻ cũng ngon lắm anh ơi,từ 14 trứng trở lên không àrắn đẻ cũng ngon lắm anh ơi,từ 14 trứng trở lên không à

Kế hoạch này hay đấy bạn.
về ưu điểm :
+ Thì được con giống khỏe mạnh ,sức đề kháng cao.
+ Ăn khỏe mau lớn ,
+ To con ,màu đẹp ,nặng ký.
+ Giá thành rẽ
Khuyết điểm :
+ Con giống ít , nguồn giống k ổn định
+ Không chủ động được thời gian sinh sản.
+ Hung dữ , nhát người.
Trên là nhận xét của riêng bản thân mình ,có thiếu sót hay không đúng chổ nào AE góp ý thêm ,
Nếu chỗ bạn mà có nguồn RRT hoang dã nhiều thì mua nhiều vào ,
để nuôi hay bán lại cho AE cũng lời to mà hihii
chỉ có rắn bỏ ăn,đẻ non là lỗ ah .
không có kinh nghiệm thuần rắn hoang hay còn yếu nghề thì tốt nhất nên mua những con chưa mang trứng, vi rắn dễ bỏ ăn +sinh non.

anh em mình nên thảo luận kỷ và chia sẽ chân tình về vấn đề này . rắn hoang dã mùa này có nhiều lắm nếu nắm vửng phương pháp thuần hóa nó thì quá tốt .đây củng là 1 cách bảo vệ môi trường đấy .nếu không thì nó củng lên mâm lên dĩa hết.

mình đăng bài không phải để bán giống,nh
Kế hoạch này hay đấy bạn.
về ưu điểm :
+ Thì được con giống khỏe mạnh ,sức đề kháng cao.
+ Ăn khỏe mau lớn ,
+ To con ,màu đẹp ,nặng ký.
+ Giá thành rẽ
Khuyết điểm :
+ Con giống ít , nguồn giống k ổn định
+ Không chủ động được thời gian sinh sản.
+ Hung dữ , nhát người.
Trên là nhận xét của riêng bản thân mình ,có thiếu sót hay không đúng chổ nào AE góp ý thêm ,
Nếu chỗ bạn mà có nguồn RRT hoang dã nhiều thì mua nhiều vào ,
để nuôi hay bán lại cho AE cũng lời to mà hihii
chỉ có rắn bỏ ăn,đẻ non là lỗ ah .
không có kinh nghiệm thuần rắn hoang hay còn yếu nghề thì tốt nhất nên mua những con chưa mang trứng, vi rắn dễ bỏ ăn +sinh non.
cảm ơn bạn đã góp ý,khi mình viết lên tiêu đề này nhằm góp ý cho những bạn có vốn ít như mình có thể tận dụng nguồn giống này để tăng số lượng con giống chứ không nhằm vào mục đích mua bán con giống.
anh em mình nên thảo luận kỷ và chia sẽ chân tình về vấn đề này . rắn hoang dã mùa này có nhiều lắm nếu nắm vửng phương pháp thuần hóa nó thì quá tốt .đây củng là 1 cách bảo vệ môi trường đấy .nếu không thì nó củng lên mâm lên dĩa hết.
cảm ơn bác đã ủng hộ,cháu cũng nghĩ vậy.

Rắn đẻ rồi cho uống nước đầy đủ vì rắn đẻ rất thiếu nước, để rắn chổ yên tĩnh, sạch sẽ, khô ráo, thoáng ấm... 5 ngày sau thì chọn ếch vừa miệng cho rắn ăn
Vì là con hoang dã nên rắn ko quen mồi tĩnh
Ăn mồi động mà pải động vừa vừa vì nó nhát
Ăn được rồi thì rắn sẽ ăn rất nhiều, khoảng hơn 1 tháng sau thì phục hồi lại cơ thể như lúc chưa đẻ
Phục hồi cơ thể để chuẩn bị cho lứa đẻ cuối năm.
Có chút kinh ngiệm mong ace chia sẻ thêm

vậy theo anh thì em nên để lại cho phối giống lần 2 phải không.nhưng khi phối lại ta phối bằng con đực hoan luôn hả anh Tân

tranvanduoc
rắn ăn khỏe (nhiều) thì để đẻ tiếp. k chiu ăn bán sớm ,để ốm
có rắn đực hoang thì tốt hơn

Rắn sau khi đẻ, rất cần nước , nó thường bò đến chỗ có nước để uống. Lợi dụng cơ hội này ta bẻ chân ếch nhỏ bỏ vào máng nước , nơi yên tĩnh , rắn bò đến uống nước và ăn mồi luôn. Nhớ đừng cố cho ăn quá no nhé. Vẫn có con không chịu ăn ếch nhái, cóc . Nó thích ăn con máu nóng như chuột chim .... Hơi ác 1 tí, bẻ 2 chân sau con chuột thả vào máng nước cho nước thấm lông chuột, rắn đến uống nước và ăn chuột luôn. Cho nước thắm lông chuột giúp rắn dể nuốt hơn lông chuột khô. Làm mọi cách để con rắn ăn mồi nhanh, và ăn tự nhiên.
Chỉ cần cho ăn 1 con mồi thôi, thời gian sau rắn thấy đói tìm kiếm, ta mới cho ăn thêm và tăng dần số mồi lên. Đặc biệt là không nên cho ăn lần đầu: Mồi quá lớn, mồi quá dữ, né tránh nhanh, và nên nhớ không nên cho ăn quá no lần đầu sau khi đẻ.- Chọn rắn để nuôi lấy trứng cũng là vấn đề quan trọng. Phải biết nguồn gốc đánh bắt, vận chuyển, thời gian mang trứng.... Rắn không cần quá to chỉ tầm trung bình trên 1 kg là được. Màu da phải đậm bóng, thân dài, hung dữ, cầm trên tay vặn vẹo, cố chạy thoát ...

rắn hoang đang mang trứng , nặng 1,5 kg trở lên, thương lái bán giá nhiêu 1kg bạn.
có tính == giá rắn đại k?

vậy theo anh thì em nên để lại cho phối giống lần 2 phải không.nhưng khi phối lại ta phối bằng con đực hoan luôn hả anh Tân
Tùy điều kiện chăn nuôi của mỗi người và sức khỏe rắn cái mà có thể để lại phối hay ko.
Phối thì cho phối với con đực cực thuần được tuyển chọn kỹ càng với các đặc tính tốt, vượt trội.
Sở dĩ được chọn phối với rắn đực thuần là do đực thuần tính rất dạn dĩ và rất ham cái.
Dù cái hoang dã dữ mấy nó cũng đè híp được hết! :p
Đực thuần rất phàm ăn nên rất mau lại sức, nên có thể cho phối nhanh được với nhiều rắn cái.

Back