Thảo luận Thí điểm cách tạo nguồn Rắn Ráo Trâu từ Rắn hoang dã

Như tiêu đề em đã nêu ở trên về việc mua nguồn rắn hoang dã đang mang trứng về thuần dưỡng lại cho rắn sinh sản,nhằm mục đích tạo ra con giống với giá thành thấp,nguồn ren chuẩn của con giống hoang dã từ những quả trứng của chúng sẽ giúp việc chăn nuôi thuận lợi hơn vì rắn con rất khỏe mạnh đuợc duy truyền từ bố mẹ chúng.
Nghĩ là làm,em bắt tay vào mua những con rắn hoang dã đang mang trứng về nuôi để lấy thêm kinh nghiệm và củng cố thêm dân số trong đàn.
Kết quả thât hoàn mỹ,rắn sinh sản rất tốt,tỷ lệ có trống trên 90%.
Và em cũng xin khẳng định lại chủ đề về việc tạo con giống từ nguồn rắn hoang mang trứng của bác Xuân Vũ lúc trước là hoàn toàn đúng mà lúc trước lại có những người chẳng thử nghiệm tính thực tế của bác Xuân Vũ mà lại phản đối một cách mù quán.
Mong được chia sẽ

Cảm ơn Bác Hamster và Bác Được,mình sẽ làm như vậy.Rắn mình bắt hoang dã nên ko đồng đều, con lớn nhất 1.5kg, con nhỏ nhất 0.4kg.Mình ở Bình Dương, ko biết có Bác nào ở gần ko? cho mình giao lưu học hỏi với.
Nuôi vậy sao đc bạn, phải tách ra đồng cở chứ sao để lớn nho như vậy sao mấy con nhỏ ăn đc, mình cũng dân bình dương nè bạn ở chỗ nào, mình ở thanh tuyền dầu tiếng,

Cảm ơn Bác Hamster và Bác Được,mình sẽ làm như vậy.Rắn mình bắt hoang dã nên ko đồng đều, con lớn nhất 1.5kg, con nhỏ nhất 0.4kg.Mình ở Bình Dương, ko biết có Bác nào ở gần ko? cho mình giao lưu học hỏi với.
Rắn đó bạn mua được lâu chưa, rắn hoàng thì hơi khó đó bạn, phải thật kiên trì và hao mồi lắm đó bạn.

Bác Hamster nói đúng rồi, mấy con nhỏ ốm nheo à, thả mồi vô là mấy con lớn lủm hết, mình sẽ tách riêng ra.Rắn này mình bắt bắt bằng lưới bên Hóc Môn.Tình cờ mình lên google, seach cách nuôi rắn mới biết diễn đàn này.AE ở trên này nhiệt tình quá,mình học dc rất nhiều kinh nghiêm.Hiện nay mình đg ở Thuận Giao Bác Hamster ơi.

Rắn bạn đc nhiều ko, rắn hoang thì tập ăn mồi chết là cả vấn đề, nhưng ăn đc thì nuôi khoẻ , bạn nên tách ra để mấy con nhỏ ăn mồi, rắn hoang nên bạn đừng xem nó nhiều quá nó ko dám ra ăn cứ bỏ mồi vô rồi che kín chuồng lại càng tối càng tốt, mình biết thuận giao tại quê mình xưa giờ ở dưới bình hoà mình về thanh tuyền ở đc mấy năm nay. Ừ dưới bạn gà sác nhiều ko, cung cấp cho mình ít trên mình ko đủ ăn .

- Dưới này mình ko biết chổ lấy gà sác, toàn mua cổ gà (20k/1kg) tập cho ăn. mình nuôi ít lắm (16 con) nhốt chung, lúc mới bắt về nó dữ lắm, khi lại gần nó táp vô thành chuồng nên mỏ trầy hết, sau lấy vải che kín thì đỡ rồi.Cách đây mấy tháng nó đẻ một đùm trứng, vì ko biết ấp nên đem luộc ăn mất,khi biết cách AE trên này ấp thì tiếc quá chừng.

Nuôi chuột đồng và bắt it nhái cho ăn.
Mới tập nuôi như vậy dc không các bác

Nuôi chuột thì không nên, bắt nhái thì OK nhưng chỉ với số lượng ít thôi chứ còn nuôi nhiều thì bó tay, phải mua thôi bác à

Nuôi chuột đồng và bắt it nhái cho ăn.
Mới tập nuôi như vậy dc không các bác
Nuôi con làm mồi cho rắn thì chẳng có khả quan lắm đâu. Trong mồi nuôi chỉ có con ếch là tạm được. Ếch nuôi làm mồi cho rắn cho ăn lúc cần mồi, chứ cho ăn toàn mồi ếch nuôi, không tốt cho rắn.
Vê nuôi chuột chưa chắc có nuôi được chuột chưa và giá thành chuột ra sao. ?

Các bạn nên nhớ rắn, rùa vào mùa đông ( Miền Nam) ít ăn mồi có khi ngưng ăn . Nhưng với nước thì uống càng nhiều đó nha. Luôn luôn phải có nước sạch.

Last edited by a moderator:
Cán bạn nên nhớ rắn, rùa vào mùa đông ( Miền Nam) ít ăn mồi có khi ngưng ăn . Nhưng với nước thì uống càng nhiều đó nha. Luôn luôn phải có nước sạch.
nuớc có cần cho men tiêu hóa vào k bác vũ,và bác cho con hỏi giữa chuồng xây với chuồng lưới chuồng nào hay hơn hả bác.con vẫn chuồng luới vì con thấy mọi người nuôi chuồng xây sao bị bệnh hoài nên con sợ chưa dám xây,có phải chuồng xây dễ bị bí và bốc mùi khó chịu k bác nhưng chuồng lươi thì hjchjc mau hư wa..

Chuồng lưới không bằng chuồng xây, chuồng xây không bằng chuồng gỗ.
Trong nuôi rắn và các loài động vật hoang dã mới. Đặt biệt không nên dùng thuốc, trừ khi đã có bệnh, nhưng cũng chẳng có hiệu qủa là bao. Người ta nói thuốc này thuốc nọ , là để tự chứng minh, phô trương, cho họ sành nghề vậy thôi. Chứ động vật hoang dã mỗi cái , mỗi thuốc như con người , nó sẽ chết hết. Chỉ dùng thuốc khi có bệnh, hoặc đoán được có triệu chứng gây bệnh
Chuồng xây: Cũng phải có lợp lưới 1 hoặc 2 mặt để cho thoáng , Còn xây kín bít rất nguy hiểm

Chuồng lưới không bằng chuồng xây, chuồng xây không bằng chuồng gỗ.
Trong nuôi rắn và các loài động vật hoang dã mới. Đặt biệt không nên dùng thuốc, trừ khi đã có bệnh, nhưng cũng chẳng có hiệu qủa là bao. Người ta nói thuốc này thuốc nọ , là để tự chứng minh, phô trương, cho họ sành nghề vậy thôi. Chứ động vật hoang dã mỗi cái , mỗi thuốc như con người , nó sẽ chết hết. Chỉ dùng thuốc khi có bệnh, hoặc đoán được có triệu chứng gây bệnh
Chuồng xây: Cũng phải có lợp lưới 1 hoặc 2 mặt để cho thoáng , Còn xây kín bít rất nguy hiểm
chuồng gỗ 4 măt đều là gỗ luôn hả bác..và gỗ tạp xẻ ra bằng 2 hoặc 3 ngón tay ráp lai đươc k bác,.và khi rắn đi vệ sinh dính bẩn có dễ vệ sinh k bác..nếu là vệ sinh bằng nuớc thì ăcặc sợ bệnh mà wét thì thấy vẫn bẩn bác ui,.cháu cứ loay hoay tìm kiếm kiểu chuồng mà vẫn chưa thấy nay nge chuồng gỗ cháu thấy thích thích...

Chuồng gỗ có nhiều kiểu nhưng thông dụng là 3 kiểu ;
- 5 mặt gỗ , 1 mặt lưới: Mặt lưới dưới đáy thì không có đất
- 5 mặt gỗ , 1 mặt lưới: Mặt lưới nằm phía trên hay phía trước , mặt đấy bằng gỗ, hoặc cho thêm 1 lớp đất trên mặt đáy
- Nếu 6 mặt đều là gỗ hết, thì phải để nơi nào mát mẻ , thoáng gió. mặt đáy có thể lấp thêm 1 lớp đất hoặc không, nếu thích.
Làm kiểu nào đi nữa, cũng phải có gác nằm ở trên, không nên để rắn nằm dưới mặt đáy

nuớc có cần cho men tiêu hóa vào k bác vũ,và bác cho con hỏi giữa chuồng xây với chuồng lưới chuồng nào hay hơn hả bác.con vẫn chuồng luới vì con thấy mọi người nuôi chuồng xây sao bị bệnh hoài nên con sợ chưa dám xây,có phải chuồng xây dễ bị bí và bốc mùi khó chịu k bác nhưng chuồng lươi thì hjchjc mau hư wa..
Theo tôi thì chuồng xây vẫn tiện lợi, tiết kiệm chi phí,tiết kiệm diện tich và bền hơn bạn à.
Trong chăn nuôi thì vấn đề chuồng trại là vấn đề rất quan trọng nhưng chuồng trại có tốt đến đâu ( mình đang nói về vật liệu làm chuồng nha) mà vấn đề vệ sinh không tốt, không am hiểu được cách chăm sóc cũng như tập tính của con vật mình đang nuôi thì cũng bằng không thôi bạn à.
Làm sao phải luân chuyển được nhiệt độ và độ ẩm của từng mùa khí hậu về mức giới hạn cho phép phù hợp với con vật mình đang nuôi đó mới là điều quan trọng nhất.
Theo tôi thì chuồng xây vẫn tiện lợi, tiết kiệm chi phí,tiết kiệm diện tich và bền hơn bạn à.
Trong chăn nuôi thì vấn đề chuồng trại là vấn đề rất quan trọng nhưng chuồng trại có tốt đến đâu ( mình đang nói về vật liệu làm chuồng nha) mà vấn đề vệ sinh không tốt, không am hiểu được cách chăm sóc cũng như tập tính của con vật mình đang nuôi thì cũng bằng không thôi bạn à.
Làm sao phải luân chuyển được nhiệt độ và độ ẩm của từng mùa khí hậu về mức giới hạn cho phép phù hợp với con vật mình đang nuôi đó mới là điều quan trọng nhất.

hìhi...thật ra trăm ngươi trăm cách nói..trăm cách làm.,có ngươi bảo thế này người bảo thế khác.,ngay chuyện tắm rắn mình thấy ôi thôi đủ trò nhưng gjờ mình k dội nươc vào rắn nữa..chỉ vê sinh khô và dội nền đáy khi thơi tiêt tốt thôi,.thât ra mình thấy chuồng lồng nuôi là ổn định nhất k sơ om,hầm,mùi khai thối.khi lạnh thi cố gắng làm ấm như moi ng đã chia sẻ nhưng chi tội là mau hư nêu sài bằng lưới y nóoc thì nóc ao.hj

chào a Được
a cho e hỏi mua gà vịt ngộp chổ nào ạ? giá bao nhiu
Cám on a!

Back