Thiến và dạy chó từ khi nào?

• Thread starter minhdn93
  • Ngày gửi
xin chào mọi người :)

cháu mới xin được 1 chú chó nhỏ , trông rất dễ thương , lùn lùn . con mẹ của chú chó ấy chỉ cao chưa tới đầu gối . mới sinh được mấy tuần thôi . cháu đang thắc mắc sẽ thiến nó khi nào là thích hợp .

cháu đang tham khảo các bài viết về dạy chó trên mạng để áp dụng cho chú Milu nhà cháu ngay từ lúc còn nhỏ. như là đi vệ sinh đúng chỗ , ngủ đúng chỗ , biết nghe lời . đơn giả vậy thôi.

mọi người có kinh nghiệm xin góp chút ý kiến nhé :)

xin cảm ơn rất nhiều.

Chó là động vật có tình cảm và tuyệt đối trung thành..dù được coi là động vật thông minh nhưng thực sự con chó được dạy dỗ để khôn nhất thế giới cũng chỉ tương đương trí khôn đứa trẻ 1 tuổi thôi
Do đó nuôi chó bạn tuyệt đối không nên đòi hỏi ở chúng cao về trí khôn..nếu bạn đòi hỏi điều này bạn sẽ thất vọng và bạn sẽ làm rất khổ thân cho con vật nhiều tình cảm này
Cái mà bạn nên đòi hỏi ở chúng là..tình cảm sự trung thành và giữ nhà bạn sẽ không bao giờ thất vọng
Chó con rất hiếu động..giống như đúa trẻ lới lớn vậy thôi, rất ồn ào, láu lỉnh
Bạn nên để ở 1 góc sân 1 cái khay có cát..trên có vài miếng miếng giẻ.. bạn dẫn nó lại đó mỗi khi nó có dấu hiệu muốn đi đái hoặc đại tiện..đến 1 lúc nào đó nó sẽ tự biết
Con chó nhật nhà tôi..khi mới mang về nó còn rất nhỏ..không bao giờ nó tiểu tiện ra giữa nhà..mà nó luôn tìm 1 chỗ khuất..như gầm giừơng, hoặc 1 cái phòng trống và bao giò nó cũng tiểu hoặc đại tiện lên 1 miếng giẻ hay 1 cái chổi nằm
Không bao tôi đánh nó về tội này..tôi chỉ kiên nhẫn quét dọn và lau thật bóng tất cả mọi chỗ trong nhà..dựng đứng tất cả chổi quét nhà lên…không để 1 miếng giẻ nào dưới đất. vậy mà khi nó bí quá nó vẫn kiếm 1 góc nhà nào đó để …làm đại..tôi vẫn không hề ra rầy hay đánh đập
Đúng như tôi dự đoán và đúng như kinh ngiệm đã nuôi không biết bao nhiêu thế hệ chó rồi..đến 1 lứa tuổi nào đó ( khoảng 6 tháng tuổi) nó tự biết ra 1 góc vườn..chỗ kín để… tè hoặc đại tiện
Bản năng chó thực sự ưa sạch sẽ,, nhưng vì nó còn quá bé nên bản năng ưa sạch sẽ chưa phát triển được thôi..
Nếu bạn không hài lòng,,thì nên la rầy..nge giọng nói gay gắt nó sẽ hiểu ( với điều kiện nó đã lớn, nếu nó còn bé nó không hiểu đâu)
Chó luôn luôn tìm cách làm hài lòng chủ ( nịnh là bản năng sở trường của nó) nhưng vì nó bé quá nên không hiểu thôi..do đó đừng dánh đập..vì khi chó bị đánh đập nó sẽ hoảng sợ mà “lú” đi..luôn luôn ở trạng thái đề phòng sẽ đánh mất sự phát triển tự nhiên láu lỉnh năng động uổng lắm
Bạn đã xem cuốn phim rất hay con chó Hachiko chưa ?…người chủ yêu thương con chó như thế con sẽ yêu thương và cư xử trả lại như thế

Người tây có câu tục ngữ rất đúng : không có con chó nào tồi, mà chỉ có những người chủ tồi thôi

Tôi thì thấy chó có một đặc tính nữa là...thù dai.
Hồi tôi còn bé, nhà có nuôi một con chó đực. Khôn lắm! Nhưng cu cậu lúc lớn lên , dậy thì, làm ra vô số điều khiến chủ nhà đỏ mặt khi có khách đến . Vậy là bị phán phải...thiến.
Có một bác gần nhà biết thiến nên ông cụ tôi nhờ thiến giúp. Mọi việc cuối cùng cũng êm xuôi. Nhưng từ đó trở đi, hễ thấy bác hàng xóm ở đâu từ xa là nó đã gừ gừ rồi sủa dữ dội, thậm chí đuổi đến tận cửa. Thế mà trước khi bị thiến gặp bác ấy nó còn ngoe nguẩy đuôi mừng cơ đấy.

Con người ta đang rần rật khí huyết mà đè ra tuyệt đường làm ăn thì đến con người còn thù chứ nói gì chó.
Nhà bạn mình có con chó 9 tuổi, nhà buôn bán lẻ nên khách rất đông. Con chó đó rất ít khi sủa (thường thì sẽ cắn khi có người bước vào nhà chủ nó mà ko được phép). Ấy vậy mà có 2 người, cứ hễ thấy xuất hiện là nó sủa đến khi đi mới thôi. Đó là người đã chọc nó khi nó mới 1-2 tuổi và người kia thì ... bán thịt chó.

Nếu nhà bạn có tường rào cách biệt thì ko cần phải thiến hay tháo khớp đuôi làm gì tội nghiệp nó. Theo kinh nghiệm của bản thân mình thì hiếm khi nào chó đực lên cơn động đực 1 cách vô cớ mà thường là nó nghe mùi chó cái đến kỳ. Mũi chó rất thính nên có khi có chó cái cách nhà đến vài chục mét mà nó vẫn ngửi được. Những lúc như vậy thì bạn cứ mặc kệ nó, tuy nó sẽ hơi khùng khùng 1 chút nhưng sau vài ngày thì cũng sẽ thôi (con cái kia hết kỳ).

Nhưng mình thì khuyên bạn nên tìm 1 người bạn nào đó cũng nuôi chó cùng cỡ với nó và là chó cái để đến khi con cho kia tới kỳ thì mình đem chúng lại gần nhau cho chúng hú hí tí chút. Nói thế nào đi nữa thì đó cũng là nhu cầu tự nhiên, ít nhiều cũng cần thiết.
Người ta vẫn thường nói chó là bạn tốt nhất và trung thành nhất của con người. Chỉ có con người ko coi nó là bạn thôi. Mà nếu là bạn thì phải hiểu cho bạn mình chứ.

Cách đây 03 tháng tôi bị kẻ trộm bắt mất 01 chú rất lém lỉnh, nó đây:

Cách đây 1 tháng, thấy buồn buồn nên mua 1 chú khác về nuôi (đến giờ khỏang 03 tháng tuổi, có móng đeo, đốm lưỡi đàng hoàng), nhưng tại sao khách vào nhà ai nó cũng vẫy đuôi, không hề sủa, chỉ sủa cóc, chuột thôi.....chán thật.
Xin các bác tư vấn cho vài lời nhằm khắc phục cái tội không sủa.
Xin cảm ơn.

Last edited by a moderator:
Cách đây 03 tháng tôi bị kẻ trộm bắt mất 01 chú rất lém lỉnh,

Cách đây 1 tháng, thấy buồn buồn nên mua 1 chú khác về nuôi (đến giờ khỏang 03 tháng tuổi, có móng đeo, đốm lưỡi đàng hoàng), nhưng tại sao khách vào nhà ai nó cũng vẫy đuôi, không hề sủa, chỉ sủa cóc, chuột thôi.....chán thật.
Xin các bác tư vấn cho vài lời nhằm khắc phục cái tội không sủa.
Xin cảm ơn.

Theo Hoa Phượng tôi biết, nuôi chó để nhằm được 4 mục đích :

- Đi đâu về có con chó ra mừng rối rít
- Trung thành tuyệt đối..không phản chủ
- Sủa khi cần
- Để mình nói nhảm với nó khi cần ( tôi nói chuyện nhảm với con chó của tôi nhiều lắm)

Con chó của bác mừng khi khách đến. vì sủa lúc đó là không cần thiết..

Chỉ khi nào trộm lẻn vô nhà nó thấy mà nó mừng lúc đó mới là vấn đề

Con chó của tôi..đã 2 năm tuổi rồi mà còn bé lắm…chỉ khoảng 4kg thôi…hồi nó còn rất nhỏ đi đâu về nó đều mừng quấn quýt,,tôi xoa đầu và vỗ về nó..

Bây giờ mỗi lần tôi đi đâu về nó chạy ra đứng yên lặng ngửa cổ nhìn lên để chờ tôi vỗ đầu…mừng nó
Xem ra nuôi chó cũng thật nhiêu khê..

Tôi nhận thấy con chó của bác đã đạt yêu cầu..vấn đề duy nhất còn lại là khi trộm vô nhà nó sẽ xử lí ra sao cái này phải tới chuyện mới biết được

Bác à người ta còn chưa hoàn chỉnh và đầy khuyết điểm…chết người, thôi trách chi nó tội ngiệp

Tôi nge các cụ nói rằng chó học tập lẫn nhau…trong nhà có 1 con chó dữ…các con về sau nuôi ghép chung cũng dữ như vậy,do chúng học lẫn nhau đó bác

Con chó của bác chỉ có 1 mình, nên nó không biết phải làm sao thôi ( không có chỗ để học)

Theo Hoa Phượng tôi biết, nuôi chó để nhằm được 4 mục đích :

- Đi đâu về có con chó ra mừng rối rít
- Trung thành tuyệt đối..không phản chủ
- Sủa khi cần
- Để mình nói nhảm với nó khi cần ( tôi nói chuyện nhảm với con chó của tôi nhiều lắm)

Con chó của bác mừng khi khách đến. vì sủa lúc đó là không cần thiết..

Chỉ khi nào trộm lẻn vô nhà nó thấy mà nó mừng lúc đó mới là vấn đề

Con chó của tôi..đã 2 năm tuổi rồi mà còn bé lắm…chỉ khoảng 4kg thôi…hồi nó còn rất nhỏ đi đâu về nó đều mừng quấn quýt,,tôi xoa đầu và vỗ về nó..

Bây giờ mỗi lần tôi đi đâu về nó chạy ra đứng yên lặng ngửa cổ nhìn lên để chờ tôi vỗ đầu…mừng nó
Xem ra nuôi chó cũng thật nhiêu khê..

Tôi nhận thấy con chó của bác đã đạt yêu cầu..vấn đề duy nhất còn lại là khi trộm vô nhà nó sẽ xử lí ra sao cái này phải tới chuyện mới biết được

Bác à người ta còn chưa hoàn chỉnh và đầy khuyết điểm…chết người, thôi trách chi nó tội ngiệp

Tôi nge các cụ nói rằng chó học tập lẫn nhau…trong nhà có 1 con chó dữ…các con về sau nuôi ghép chung cũng dữ như vậy,do chúng học lẫn nhau đó bác

Con chó của bác chỉ có 1 mình, nên nó không biết phải làm sao thôi ( không có chỗ để học)
Cảm ơn bác vì bài viết trên, cũng chả trách nhưng chó không sủa người lạ thì cũng chán bác ạ, ai cũng quở; không biết sửa khuyết điểm của nó bằng cách nào đây hehe.
Em biết bác là......... ai rồi, xin cảm ơn bác lần nữa.

Khách mà bác nói là do bác hay ai ra tiếp? Thái độ niềm nở của bác đối với đối tượng đó như thế nào?
Hôm nào bác thử nhờ ai đó lạ mặt lấp ló rồi đi vào nhà mà bác ko ra tiếp thử coi con chó đó làm gì?
Khi dạy chó cũng cần chú ý: Đối với con chó, nó chỉ có 1 chủ duy nhất và chỉ nghe lời người chủ đó. Có thể nó rất vui vẻ với mọi người trong gia đình nhưng những mệnh lệnh khó hoặc thái độ trông ngóng thì nó chỉ dành cho 1 người nó coi là chủ. Và chỉ khi được nó coi là chủ thì mới chỉ dạy được nó thôi.

Khách mà bác nói là do bác hay ai ra tiếp? Thái độ niềm nở của bác đối với đối tượng đó như thế nào?
Hôm nào bác thử nhờ ai đó lạ mặt lấp ló rồi đi vào nhà mà bác ko ra tiếp thử coi con chó đó làm gì?
Khi dạy chó cũng cần chú ý: Đối với con chó, nó chỉ có 1 chủ duy nhất và chỉ nghe lời người chủ đó. Có thể nó rất vui vẻ với mọi người trong gia đình nhưng những mệnh lệnh khó hoặc thái độ trông ngóng thì nó chỉ dành cho 1 người nó coi là chủ. Và chỉ khi được nó coi là chủ thì mới chỉ dạy được nó thôi.

Xin chào và có lời cảm ơn bác baby_plm! Tôi nghĩ có lẽ nó còn non, hy vọng khi lớn hơn tình hình này sẽ được cải thiện.
Nhân ngày cuối năm, kính chúc các Thành viên một năm mới mạnh khỏe, hạnh phúc và thành đạt.

Back