• THƠ và QUÀ TẶNG nhân ngày 20/10

Thảo luận trong 'Thơ ca, chuyện nhà nông' , 1/10/14

1. 4tthanh Biển xanh, cát trắng BQT WEBSITE

Xin chào các nhà nông kiêm nhà thơ, ngày phụ nữ Việt nam 20/10 sắp đến, Tư Thành tui có một đề nghị nhỏ thế này:
      - Nhà nông nào có hứng thì tham dự vài khổ thơ để có cơ hội được tặng quà sau khi được giám khảo công nhận kết quả là bài thơ hay nhất (đàn ông thì dùng quà này để tặng vợ hoặc bạn gái, phụ nữ thì ẵm riêng cho mình).
      - Đối tượng: là các nhà nông, kiêm nhà thơ trong nước (gửi quà ra ngoài nước khó quá, mong các bác thông cảm cho).
      - Về chủ đề: chủ đề là ngày 20/10, gắn với hoa hoè, trang trại nói chung hihi.
      - Dung lượng ngắn thôi (vài khổ cho đỡ tốn thời gian và dễ chấm);
      - Thể loại: thể loại gì cũng được.
      - Thời gian: từ nay cho đến đến 22 giờ ngày 15/10.
      - Giải thưởng: tạm thời là cây linh sam Sông Hinh mini này, nếu có ai tài trợ sẽ bổ sung giải thưởng và cơ cấu sau hihi (quà sẽ được gửi vào ngày 16/10, để đến người nhận trước 20/10).
      Có ai tài trợ thêm quà tặng không ạ! nếu có xin đăng vô đây luôn hihi!
      - Giám khảo gồm: Bác @Mây Trắng, @4tthanh@Loan Nguyen (do bác @Mây Trắng làm trưởng ban)
      Lưu ý: Thơ lượm lặt, xào nấu vẫn được xài, nhưng sẽ không được ban giám khảo đánh giá cao.
      Mong các nhà nông nhiệt tình hưởng ứng trên tinh thần giao lưu vui vẻ.

Last edited: 1/10/14
      Đang tải...
    2. Loan Nguyen

Loan Nguyen Con gái Đất Võ BQT WEBSITE

Anh @caymangcut ới ời! Có quà có quà, anh mờ ẵm giải này em tặng riêng anh thêm 1 tấm hình kỹ niệm được chụp vào 1-9-2013 đảm bảo không đụng hàng ạ!:hoa:

Mây Trắngcaymangcut thích bài này.
    3. 4tthanh

4tthanh Biển xanh, cát trắng BQT WEBSITE

Cửa hàng Agriviet có tài trợ quà gì kg ta??? nếu có đế cơ cấu giải cho xôm tụ nè ;)

Loan Nguyen thích bài này.
    4. Gia Mẫn

Gia Mẫn Chuyên trồng và cung cấp hoa tươi Đà lạt

Nghề nghiệp:
      kinh doanh
      Em thì không biết tí gì về thơ,nhưng lại yêu thơ.
      Nên để góp vui em xin tài trợ cho người đoạt giải 1 chậu sen đá bắp cải mini để tạo thêm không khí cho cuộc thi,và bản thân cũng muốn được đọc được những bài thơ hay của các bác nhà ta.

5. 4tthanh

@Gia Mẫn đã tài trợ thêm một chậu sen đá bắp cải mini, Xin cảm ơn bạn, đề nghị bạn chụp cho rõ hơn món quà này.
      Lần nữa xin cảm ơn Hoa tươi Gia Mẫn.

6. Mục-Tử

Mục-Tử Nông dân @ VIP

Cám ơn bác có lòng ưu ái..

Chủ đề thuộc về ngày phụ nữ VN...thì nên để phụ nữ nhận xét là hay nhất...diễn đàn chúng ta đâu có thiếu phụ nữ

Để nhận định về 1 bài thơ.. thật không dễ dàng...về những ý từ ẩn chứa trong đó

Bộ Trưởng nhà thơ Tố Hữu khi xưa nhận định về bài thơ của 1 chú bé làm lúc 10 tuổi “đánh bài tam cúc với con mèo” của Trần Đăng khoa còn ...sai
      ( cái nhầm lẫn của Tố Hữu về bài thơ này nếu nhớ không nhầm được trích trong 1 cuốn sách = Anh hùng và ngệ sỹ của giáo sư Vũ Khiêu)
      Mục tôi nay già rồi, sự nhạy bén không còn nhiều nữa...nên thực sự không kham nổi nhiệm vụ bác giao cho

Hay như thế nào là do người cảm nhận...vậy tại sao không để sự bình chọn dành cho tất cả mọi người

Còn vấn đề sở trường thơ văn...diễn đàn có thành viên Đạo Sỹ Mây Trắng..thi từ...nhân sinh quan..triết lý....thế giới quan “khứa lão” đều uyên bác

Loan NguyenMây Trắng thích bài này.
    7. caymangcut

caymangcut nông dân miệt vườn

Nghề nghiệp:
      Nông dân hè phố
      Đợi tuần sau đêm rằm trăng sáng ...lung linh, anh kiếm một góc hữu tình, pha một bình ô long ngồi nhâm nhi....mới hy vọng có thơ ..dự thi. Còn bây chừ làm thơ toàn thơ...u sầu ...hại não cóc ổi mía ghim không à Loan ơi! Mà tấm hình gì vậy? Độc và lạ lắm không? Có cần phải mua chuộc trước khi công bố không? Sao ...nguy hiểm vậy ta....
      *
      @ Gởi anh Thành!
      Chúc mừng anh tham gia điều hành Agriviet.com rất mong sự giúp sức của anh sẽ đưa Agriviet tiến lên một tầm cao mới và mãi xứng đáng là một ngôi nhà chung để các bác nông dân Agri ghé qua hàng ngày. Rất vui khi thấy anh phát động phong trào thơ văn để bà con nông dân Agri thi thố giải trí tinh thần. Sẳn đây xin ghi tên vào danh sách ....đua chen giựt giải trên tinh thần vui là chính.... mà được giải chính là niềm vui.
      Hjhj! Lời cuối xin chúc sức khỏe anh và toàn thể đồng bào....Agriviet!
      Thân.

Mây TrắngLoan Nguyen thích bài này.
    8. 4tthanh

Hihi Bác @Mục-Tử từ chối khéo thật, em thì nghĩ vui là chính, nếu để bình chọn của cộng đồng Agriviet thì to tát quá, chắc đến 8/3/15 mới trao giải được đó bác. Hay là em đề nghị thế này: mời thêm bác @Mây Trắng@Loan Nguyen, nữa là có nếp có tẻ, có trẻ có già bác nhỉ.
      Kính mong bác nhận lời và cho ý kiến thêm ạ!
      cảm ơn lời khích lệ của bác @caymangcut , chúc bác và mọi người vui hihi

9. chienmdht

chienmdht "Kiên nhẫn là dấu ấn của tình thương"

Nghề nghiệp:
      IT
      Em ko có thơ hay và thực sự em làm thơ rất dở, có 1 hôm em ngẫu hứng em đọc trong đầu 4 câu này khi đi mua cho mình 1 đôi hài hic, xin mọi người đừng cười em nhé:

Em là cô gái mang hài xanh,
      Không bỏ thế giới xung quanh để theo anh như hài đỏ.
      Nếu anh yêu một bông hoa dại nhỏ
      Thì hoa vẫn là hoa, sao phải bỏ thứ gì?

Chúc cả nhà agriviet một mùa thu an bình hạnh phúc!

3 Phỉ, 7anh-4, Tấn Thành6 thành viên thích bài này.
    10. Mục-Tử

Mục-Tử Nông dân @ VIP

Theo tôi bác nên có 3 người : 4tthanh...Loan Nguyen....Mây Trắng là đủ rồi
      Mục tôi nên đứng ngoài tốt hơn.

Bài thứ nhất của chiemdht gởi rồi đấy

4tthanh thích bài này.
    11. Gia Mẫn

Gia Mẫn Chuyên trồng và cung cấp hoa tươi Đà lạt

Nghề nghiệp:
      kinh doanh
      Vâng,nói mini thì cũng không phải,thôi thì là đại mini vậy.
      Cây này em chưa vào chậu sứ,đợi đến ngày gửi em trang trí luôn

Mây Trắng, caymangcut4tthanh thích bài này.