THƠ và QUÀ TẶNG nhân ngày 20/10

• Thread starter 4tthanh
  • Ngày gửi
4

4tthanh

Guest
Xin chào các nhà nông kiêm nhà thơ, ngày phụ nữ Việt nam 20/10 sắp đến, Tư Thành tui có một đề nghị nhỏ thế này:
- Nhà nông nào có hứng thì tham dự vài khổ thơ để có cơ hội được tặng quà sau khi được giám khảo công nhận kết quả là bài thơ hay nhất (đàn ông thì dùng quà này để tặng vợ hoặc bạn gái, phụ nữ thì ẵm riêng cho mình).
- Đối tượng: là các nhà nông, kiêm nhà thơ trong nước (gửi quà ra ngoài nước khó quá, mong các bác thông cảm cho).
- Về chủ đề: chủ đề là ngày 20/10, gắn với hoa hoè, trang trại nói chung hihi.
- Dung lượng ngắn thôi (vài khổ cho đỡ tốn thời gian và dễ chấm);
- Thể loại: thể loại gì cũng được.
- Thời gian: từ nay cho đến đến 22 giờ ngày 15/10.
- Giải thưởng: tạm thời là cây linh sam Sông Hinh mini này, nếu có ai tài trợ sẽ bổ sung giải thưởng và cơ cấu sau hihi (quà sẽ được gửi vào ngày 16/10, để đến người nhận trước 20/10).
Có ai tài trợ thêm quà tặng không ạ! nếu có xin đăng vô đây luôn hihi!
- Giám khảo gồm: Bác @Mây Trắng, @4tthanh@Loan Nguyen (do bác @Mây Trắng làm trưởng ban)
Lưu ý: Thơ lượm lặt, xào nấu vẫn được xài, nhưng sẽ không được ban giám khảo đánh giá cao.
Mong các nhà nông nhiệt tình hưởng ứng trên tinh thần giao lưu vui vẻ.

Last edited by a moderator:
Em thì không biết tí gì về thơ,nhưng lại yêu thơ.
Nên để góp vui em xin tài trợ cho người đoạt giải 1 chậu sen đá bắp cải mini để tạo thêm không khí cho cuộc thi,và bản thân cũng muốn được đọc được những bài thơ hay của các bác nhà ta.

@Gia Mẫn đã tài trợ thêm một chậu sen đá bắp cải mini, Xin cảm ơn bạn, đề nghị bạn chụp cho rõ hơn món quà này.
Lần nữa xin cảm ơn Hoa tươi Gia Mẫn.

Xin chào các nhà nông kiêm nhà thơ, ngày phụ nữ Việt nam 20/10 sắp đến, Tư Thành tui có một đề nghị nhỏ thế này:
- Nhà nông nào có hứng thì tham dự vài khổ thơ để được tặng quà sau khi được giám khảo công nhận kết quả là bài thơ hay nhất (đàn ông thì dùng quà này để tặng vợ hoặc bạn gái, phụ nữ thì ẵm riêng cho mình).
- Đối tượng: là các nhà nông, kiêm nhà thơ trong nước (gửi quà ra ngoài nước khó quá, mong các bác thông cảm cho).
- Về chủ đề: chủ đề là ngày 20/10, gắn với hoa hoè, trang trại nói chung hihi.
- Dung lượng ngắn thôi (vài khổ cho đỡ tốn thời gian và dễ chấm);
- Thể loại: thể loại gì cũng được.
- Thời gian: từ nay cho đến đến 22 giờ ngày 15/10.
Giải thưởng: tạm thời là cây linh sam Sông Hinh mini này, nếu có ai tài trợ sẽ bổ sung giải thưởng và cơ cấu sau hihi (quà sẽ được gửi vào ngày 16/10, để đến người nhận trước 20/10).
Lưu ý: Thơ lượm lặt, xào nấu vẫn được xài, nhưng sẽ không được ban giám khảo đánh giá cao.
Hiện tại Tư Thành đang mời bác Mục tử làm Trưởng ban giám khảo, rất mong được bác giúp đỡ hihi.
Có ai tài trợ thêm quà tặng không ạ! nếu có xin đăng vô đây luôn hihi!
Mong các nhà nông hưởng ứng trên tinh thần giao lưu vui vẻ.

Cám ơn bác có lòng ưu ái..

Chủ đề thuộc về ngày phụ nữ VN...thì nên để phụ nữ nhận xét là hay nhất...diễn đàn chúng ta đâu có thiếu phụ nữ

Để nhận định về 1 bài thơ.. thật không dễ dàng...về những ý từ ẩn chứa trong đó

Bộ Trưởng nhà thơ Tố Hữu khi xưa nhận định về bài thơ của 1 chú bé làm lúc 10 tuổi “đánh bài tam cúc với con mèo” của Trần Đăng khoa còn ...sai
( cái nhầm lẫn của Tố Hữu về bài thơ này nếu nhớ không nhầm được trích trong 1 cuốn sách = Anh hùng và ngệ sỹ của giáo sư Vũ Khiêu)
Mục tôi nay già rồi, sự nhạy bén không còn nhiều nữa...nên thực sự không kham nổi nhiệm vụ bác giao cho

Hay như thế nào là do người cảm nhận...vậy tại sao không để sự bình chọn dành cho tất cả mọi người

Còn vấn đề sở trường thơ văn...diễn đàn có thành viên Đạo Sỹ Mây Trắng..thi từ...nhân sinh quan..triết lý....thế giới quan “khứa lão” đều uyên bác

Anh @caymangcut ới ời! Có quà có quà, anh mờ ẵm giải này em tặng riêng anh thêm 1 tấm hình kỹ niệm được chụp vào 1-9-2013 đảm bảo không đụng hàng ạ!:hoa:
Đợi tuần sau đêm rằm trăng sáng ...lung linh, anh kiếm một góc hữu tình, pha một bình ô long ngồi nhâm nhi....mới hy vọng có thơ ..dự thi. Còn bây chừ làm thơ toàn thơ...u sầu ...hại não cóc ổi mía ghim không à Loan ơi! Mà tấm hình gì vậy? Độc và lạ lắm không? Có cần phải mua chuộc trước khi công bố không? Sao ...nguy hiểm vậy ta....
*
@ Gởi anh Thành!
Chúc mừng anh tham gia điều hành Agriviet.com rất mong sự giúp sức của anh sẽ đưa Agriviet tiến lên một tầm cao mới và mãi xứng đáng là một ngôi nhà chung để các bác nông dân Agri ghé qua hàng ngày. Rất vui khi thấy anh phát động phong trào thơ văn để bà con nông dân Agri thi thố giải trí tinh thần. Sẳn đây xin ghi tên vào danh sách ....đua chen giựt giải trên tinh thần vui là chính.... mà được giải chính là niềm vui.
Hjhj! Lời cuối xin chúc sức khỏe anh và toàn thể đồng bào....Agriviet!
Thân.

Hihi Bác @Mục-Tử từ chối khéo thật, em thì nghĩ vui là chính, nếu để bình chọn của cộng đồng Agriviet thì to tát quá, chắc đến 8/3/15 mới trao giải được đó bác. Hay là em đề nghị thế này: mời thêm bác @Mây Trắng@Loan Nguyen, nữa là có nếp có tẻ, có trẻ có già bác nhỉ.
Kính mong bác nhận lời và cho ý kiến thêm ạ!
cảm ơn lời khích lệ của bác @caymangcut , chúc bác và mọi người vui hihi

Em ko có thơ hay và thực sự em làm thơ rất dở, có 1 hôm em ngẫu hứng em đọc trong đầu 4 câu này khi đi mua cho mình 1 đôi hài hic, xin mọi người đừng cười em nhé:

Em là cô gái mang hài xanh,
Không bỏ thế giới xung quanh để theo anh như hài đỏ.
Nếu anh yêu một bông hoa dại nhỏ
Thì hoa vẫn là hoa, sao phải bỏ thứ gì?

Chúc cả nhà agriviet một mùa thu an bình hạnh phúc!

Hihi Bác @Mục-Tử từ chối khéo thật, em thì nghĩ vui là chính, nếu để bình chọn của cộng đồng Agriviet thì to tát quá, chắc đến 8/3/15 mới trao giải được đó bác. Hay là em đề nghị thế này: mời thêm bác @Mây Trắng@Loan Nguyen, nữa là có nếp có tẻ, có trẻ có già bác nhỉ.
cảm ơn lời khích lệ của bác @caymangcut , chúc bác và mọi người vui hihi

Theo tôi bác nên có 3 người : 4tthanh...Loan Nguyen....Mây Trắng là đủ rồi
Mục tôi nên đứng ngoài tốt hơn.

Bài thứ nhất của chiemdht gởi rồi đấy

Ảnh mượn...trong "còn đó những tiếng rao đêm"

Tảo tần, hôm sớm ở ven đường
Màn đêm đã xuống , trời đang đông
2 đầu quang gánh em nặng trĩu
Nửa gánh cho con...nửa gánh...chồng

bài góp vui...không dự thi
Cảm ơn bác đã góp bài khích lệ, xem qua bài và ảnh em lại thương cái cảnh tần tảo của mụ vợ ông Tú ngày xưa hihi

Tảo tần rồi...bây giờ là...nước mắt người phụ nữ :

Cớ sao mà giọt lệ rơi?!
Giọt buồn… rớt xuống bởi đời..đục trong
Giọt hờn, giọt giận …não lòng!?
Những giòng giọt khóc long đong..cuộc đời!!
Chắp tay con vái ông trời.!!!

Thành viên mới, cho em tham dự với:

Đời anh chỉ biết đến lợn gà.
Thương em anh cũng muốn tặng hoa,
Lợn thì còn nhỏ gà đang ấp
Thôi ráng nặn thơ … kiếm tí quà.

Những mong các bác đừng cười,
Biết đâu trùng thưởng lên đời thì sao.

Ảnh mượn...trong "còn đó những tiếng rao đêm"

Tảo tần, hôm sớm ở ven đường
Màn đêm đã xuống , trời đang đông
2 đầu quang gánh em nặng trĩu
Nửa gánh cho con...nửa gánh...chồng

bài góp vui...không dự thi

Gia đình người ta thấy mà mong
Sống trong khốn khó càng chung lòng
Chồng em rượu chè ... thêm cờ bạc
Cho nên phận em mãi long đong

Cửa hàng Agriviet có tài trợ quà gì kg ta??? nếu có đế cơ cấu giải cho xôm tụ nè ;)
Quà của cửa hàng chắc chắn là có chứ anh
Đây ạ!
Made in Agriviet
Agriviet.Com-10686924_10204222297420287_5389846496336449404_n.jpg

@ngoinhanhotrenthaonguyen đại diện chị em phụ nữ vùng lên em nhé!
Lâu rồi không thấy Bác @Thuy-canh cái này Bác mà biết chắc chắn có quà Socola

Last edited:
MT thấy vầy : Cuộc thi này với tinh thần vui là chính .

Nhà nông kiêm nhà thơ ... nghiệp dư . Ban Giám khảo ( nếu có ) cũng là nghiệp dư nốt . Vậy chi bằng mình khỏi lập Ban Giám Khảo cứ theo lời cảm ơn của anh em sau mỗi bài dự thi ( Xem như là 1 phiếu ) . Ai nhiều phiếu thì đoạt giải .

Có BGK nhiều khi anh em lại ngại chẳng muốn viết . Chi bằng cứ để anh em thoải mái tự do viết sẽ hay hơn .
--------
* Xã hội luôn có người tốt và xấu . Phụ nữ cũng không ngoại lệ . Nhưng công bằng mà nói Phụ nữ VN đa phần chịu thương , chịu khó , hết lòng với chồng con .

Có những cuộc chia ly vì nhiều nguyên do : cuộc sống mưu sinh , chiến tranh ,loạn lạc v. v... Hình ảnh Đợi chờ có lẽ là hình ảnh buồn nhất mà cũng là cao đẹp nhất của người Phụ nữ .

Đợi chờ ... Vậy mà có khi họ lại chẳng buồn thương phận mình mà lại lo lắng cho người phương xa

MT mạn phép góp một bài đã cũ ( Cũ rồi nên không tính là bài dự thi )

NẮNG THU ... (*)

Anh đi Thu ấy ... Em còn trẻ
Tóc thề nay đã điểm màu mây
Bao Thu quạnh quẽ sầu đơn lẻ
Vòng tay vẫn đợi một vòng tay ...

Giọt nắng mong manh ... Giọt nắng Thu !
Em ngồi đan áo giữa Thực _ Hư ...
Thương anh muôn dặm đời cô lữ
Mang bao ước vọng lẫn ưu tư ...

Con đường tình ái vẫn còn đây
Buồn trông xác lá rụng rơi đầy
Vẫn còn nguyên vẹn từ Thu ấy
Tim yêu nồng ấm tấm thân gầy

Dẫu lá vàng rơi hết lá vàng
Lòng em chẳng thiết chuyện sang ngang
Gom bao giọt nắng đan vào áo
Mênh mang tình em ... Gửi đến chàng ...

TL - LD - BV .

(*) Viết tặng những người Phụ nữ sắt son , chung thủy .
--------------
Quà của cửa hàng chắc chắn là có chứ anh
Đây ạ!
Made in Agriviet
Agriviet.Com-10686924_10204222297420287_5389846496336449404_n.jpg

@ngoinhanhotrenthaonguyen đại diện chị em phụ nữ vùng lên em nhé!
Lâu rồi không thấy Bác @Thuy-canh cái này Bác mà biết chắc chắn có quà Socola
Loan nguyen nói phải . Lão Ma Đầu mà góp mặt thì Topic sẽ sôi động lên rất nhiều .

Last edited:

Back