thời gian gieo tinh cho bò cái...

• Thread starter dongdoiconnguoi
  • Ngày gửi
Khi bò cái có bỉu hiện chịu đực như kêu hoặc nhảy lên bò khác thì kể từ tg đó bao lâu thì ta fối cho bò thích hợp nhất để có kết quả đậu thai cao...bác nào có kinh nghiệm mong chỉ giáo.....

Ngày hôm qua tôi thấy người ta dùng một con bò sin rất to để phối một con bò cỏ rất nhỏ . Con bò cỏ đó tôi đoán nó nặng chừng 200 kg - hai chân trước với thân vai trước của con bò cỏ đó rất bé + cái đầu cái cổ cũng bé nữa - Cái bụng với lưng của con bò cái đó thì nhìn thấy cũng to hơn phần trước với cái mông + 2 chân sau . Hai chân sau với cái mông nhìn hơi bé , nó đang dắt theo bò cỏ chừng 2 tháng tuổi .
Con bò đực sin to gấp 4 lần con bò cỏ . Theo mọi người việc phối giống như trên có nên hay không và con bò mẹ có thể sinh ra bò con được không . Tiền phối giống chừng 200 k cũng rẻ phải không ạ .

sáng tháy chiều phối, chiều thấy sáng hôm sau phối, tinh trùng sống được 12h, nếu muốn chắc cú, dúp sáng chiều
Bác này nói chuẩn này, nhưng theo kinh ngiệm thì bò ít lên giống buổi chiều lắm.

Khi bò cái có bỉu hiện chịu đực như kêu hoặc nhảy lên bò khác thì kể từ tg đó bao lâu thì ta fối cho bò thích hợp nhất để có kết quả đậu thai cao...bác nào có kinh nghiệm mong chỉ giáo.....
theo mình thì khi thấy có biểu hiện la ngong va leo cuỡi con khác là phối tốt nhất...mình từng theo dõi khi thấy bò biểu hiện mạnh như vậy mà để vài tiếng sau là gần như con cái không cho đực phối nữa..theo mấy lão làng nuôi bò chuyên thả giống thì ngay khi bò có biểu hiện mạnh nhất là thời điểm tốt nhất để cho đực phối hoặc phối tinh...

Hôm nay mình mới dắt em nó đi thả ..em nó là bò cỏ ra fối với giống agus lai sin...ra con đó nhảy lên con bò cỏ được vài dây thì con bò cái sập chân trước...con bò đực quá to so với con cái...nó nhảy dc ba lần là hết chịu...ko biết sau này con mẹ đẻ ra bê có dc tý nào ko nữa....

Hôm nay mình mới dắt em nó đi thả ..em nó là bò cỏ ra fối với giống agus lai sin...ra con đó nhảy lên con bò cỏ được vài dây thì con bò cái sập chân trước...con bò đực quá to so với con cái...nó nhảy dc ba lần là hết chịu...ko biết sau này con mẹ đẻ ra bê có dc tý nào ko nữa....
bò đúng thời điểm lên giống mạnh thì 1lần cũng đậu rồi..người cho đực phối 3lần phải nói chủ bò đực wá dễ giải..
3lần phối phải nói là được rồi...khỏi lo

nếu đả xác định được thời gian bò bắt dầu động dục thì

- nếu thả cho bò đực nhảy thì từ bắt đầu động dục thì khoảng 4-5 giờ sau ta cho nhảy là được
- nếu phối thì thời gian kéo dài hơn nhảy là 1 giờ là khoảng 5-6 giờ sau .
theo lí thuyết thì có thể từ bắt đầu động duc cho đến 8- 12 giờ sau .nhưng theo kinh nghiệm mình làm và rất hiệu quả là hai cột móc thời gian nêu trên.
trong trường hợp không xác định được thời gian bò lên giống thì làm theo kinh nghiệm .tức là trong khoảng thời gian mê ì ,dậu bò phòng to và bóng ta chờ cho đến khi dậu hơi teo giảm độ phòng và bóng lúc này ta phối là ok nhất

Back