Thời gian thu hoạch rau ?

• Thread starter kvandiep
  • Ngày gửi
Thời vụ trồng và thu hoạch rau quy mô hộ gia đình ?

Em muốn trồng rau thu hoạch nhỏ lẻ để phục vụ nhu cầu tại chỗ, mà tìm hiểu toàn thấy người ta thu đồng loạt thôi.

Các bác đã làm rau cho em hỏi, đối với Xu hào, bắp cải , mướp và mồng tơi thì:
-Thời gian từ trồng đến lúc bắt đầu thu được.
- Thời gian thu hoạch có thể kéo dài bao lâu.
- Thời vụ và năng suất.

Mở rộng một chút! Ai đã trồng rau gì thì cung cấp thông tin em sẽ tổng hợp lại. Cho ai có nhu cầu trồng rau ăn tham khảo. Người ta trồng bán thì chỉ thu một hai đợt nên không quan tâm thời gian kéo dài thu hoạch lắm. Mình trồng rau ăn phải quan tâm thời gian kéo dài thu hoạch để bố trí sao cho lúc nào cũng có rau ăn.

Đây là thông tin mình kiếm được trên các web mọi người xem đúng không? Giờ không tin đc nhà báo ai đã trồng thực tế rồi góp ý giúp với.

+Su hào :
- Thời gian sinh trưởng trung bình 90- 110 ngày (trong đó 25-30 ngày trong vườn ươm). Cá biệt có giống 65 ngày và 130 ngày .
- Thời vụ trồng sớm tháng 7-8, chính vụ tháng 9-10, trồng muộn kết thúc trong tháng 11.
- Năng suất: 4-8 tạ/sào/vụ
+Bắp cải:
Thời gian sinh trưởng 90- 120 ngày, thu hoạch kéo dài trong 15- 20 ngày.
Thời vụ trồng từ tháng 7 đến tháng 12.
Năng suất: 6-10 tạ/sào/vụ
+Mướp hương:
- Từ khi trồng đến khi thu 40 - 55 ngày, thu kéo dài trong 3-5 tháng
- Thời vụ trồng. Từ tháng 2 đến tháng 6
- Năng suất : 20-30 kg/sào/ngày
+Mồng tơi:
- Thời gian sinh trưởng 20 - 30 ngày. Có thể thu từ 20- 40 ngày.
- Trồng giàn thu ngọn: thời gian trồng 40 ngày bắt đầu thu, thu hoạch kéo dài 2-3 tháng
- Thời vụ trồng từ tháng 2 đến tháng 6.
Năng suất: 3-5 tạ/sào/vụ
+ Rau Muống:
thời gian thu hoạch 25 ngày
+cải ngọt
Thời gian thu hoạch 30 ngày

Khoe đất chỗ mình tí :botay:
[video=youtube;FWXUzzyncWw]http://www.youtube.com/watch?v=FWXUzzyncWw[/video]

Last edited by a moderator:
Cám ơn bạn, bạn nói rất đúng, đây là 1 cái khó trong rất nhiều cái khó nữa để đảm bảo có 50-70kg rau các loại như tôi mong muống!
Tôi có 3.000m2 đất đang trồng nhãn, cam... đủ thứ cây ăn trái hết nhưng chẵn thu hoạch được bao nhiêu. Nguyên nhân tôi xác định được là do đất lên bờ làm vườn mấy chục năm rồi nên rễ nhiều hơn đất, chai hết rồi. Có đầu tư kiểu gì cho cây lâu năm thì cũng từ lỗ đến lỗ => cho đất nghĩ vài năm bằng cách trong rau, bạn thấy hợp lý không?

trồng hết 3 công Bắp lun đi bác ơi, như vậy cho khoẻ, 2 tháng là thu, giờ trồng thu hoạch cực lắm, sáng sớm phải đi giao hàng cho người ta khổ lắm, chưa kể lúc có giá thì nó tìm mua còn lúc xuôi giá rẻ là đổ cho heo ăn lun. Ở chổ em người ta trồng ngô trên đất ruộng, 1000m2 trồng ngô sau khi trừ chi phí còn lãi khoản 4tr.

hì hì, bác tính lộn rùi kìa, 18 - 25 tấn/sào thôi bác à, bác xem lại nhé
Tính đúng mà, 1.000m2 trồng được 6.000 cây x 3kg = 18.000 kg là 18tấn, 1ha 10.000m2 là thu được 180tấn/vụ, 1năm làm 2 vụ thì có 360tấn. Đùa cho thêm phần sôi động thui mà,he he!
Bạn thiết kế giúp mô hình canh tác cho 3.000 m2 của tôi đi, có hậu tạ hẳn hoi nhé. Tôi có 3.000m2 đất + 2 người + vốn đầu tư thoải mái (vốn để trồng rau thôi nhé), mục tiêu là thu hoạch 70kg rau/ngày, đem ra chợ bán trung bình 6.000 đ/kg được 420.000 đ, trừ chi phí 50% còn 210.000 đ, đủ cho 2 người nhà quê sống êm đềm, bạn thấy sao?

Tính đúng mà, 1.000m2 trồng được 6.000 cây x 3kg = 18.000 kg là 18tấn, 1ha 10.000m2 là thu được 180tấn/vụ, 1năm làm 2 vụ thì có 360tấn. Đùa cho thêm phần sôi động thui mà,he he!
Bạn thiết kế giúp mô hình canh tác cho 3.000 m2 của tôi đi, có hậu tạ hẳn hoi nhé. Tôi có 3.000m2 đất + 2 người + vốn đầu tư thoải mái (vốn để trồng rau thôi nhé), mục tiêu là thu hoạch 70kg rau/ngày, đem ra chợ bán trung bình 6.000 đ/kg được 420.000 đ, trừ chi phí 50% còn 210.000 đ, đủ cho 2 người nhà quê sống êm đềm, bạn thấy sao?
3000 mét mà trồng rau thì thoải mái 70kg 1 ngày . cần thơ thì chắc đất đẹp phải không bác em nghĩ chỉ cần hệ thống tưới, khu ủ phân và khu lọc phân nước để tưới, trồng rau muống, nồng tơi, rau đay và một số loại rau phù hợp với địa phương là ok mà bác,

Last edited by a moderator:
3000 mét mà trồng rau thì thoải mái 70kg 1 ngày . cần thơ thì chắc đất đẹp phải không bác em nghĩ chỉ cần hệ thống tưới, khu ủ phân và khu lọc phân nước để tưới, trồng rau muống, nồng tơi, rau đay và một số loại rau phù hợp với địa phương là ok mà bác,
Đúng rồi, đất trước đây rất đẹp nhưng do trồng cây ăn trái lâu năm quá nên bây giờ bị bó rễ hết rồi, phải chuyển qua trồng cây ngắn ngày.
Nguyên thủy là đất ruộng sau đó lên bờ làm vườn nên nước tưới vô tư, phần diên tích mương vườn rất nhiều nhưng không sử dụng cho thủy sản được vì chung quanh họ phun thuốc BVTV ghê quá, phần này dùng để ủ phân được không bạn? cám ơn trước nhé!

Cái hỏi thì hok ai nói, 2 trang mà mới có chút thông tin mướp và bắp cải :bash::bash::8^:

Cái hỏi thì hok ai nói, 2 trang mà mới có chút thông tin mướp và bắp cải :bash::bash::8^:
2 trang được 2 cây, vị chi mỗi trang được 1 cây, vậy là nhiều rồi bạn còn đòi gì nữa? Hỏi thêm 18 trang thì được 20 cây chứ gì, kiên trì thêm nữa đi cho tui đọc ké với hihi!

Mướp thì lệch trong tài liệu khá nhiều,cg ko giải thích gì thêm
cải bắp thì chỉ lấy giá 3000/kg thôi 180 tấn× 3000= khoảng 500 triệu/ ha/vụ . Em ko dám tin vào mắt mình

Mướp thì lệch trong tài liệu khá nhiều,cg ko giải thích gì thêm
cải bắp thì chỉ lấy giá 3000/kg thôi 180 tấn× 3000= khoảng 500 triệu/ ha/vụ . Em ko dám tin vào mắt mình
Đúng rồi đó bạn, nghề trồng rau quy mô lớn là "Bạo phát, bạo tàn", có khi thu được hàng trăm triệu nhưng rất nhiều khi phải đổ bỏ! Đây chính là trò "đánh bạc" và đây cũng chính là lý do mà tôi chỉ dám ước mơ mỗi ngày có 70kg rau các loại tự chở đi bán dạo, gọn gàng trên 1 chuyến xe máy.
Quay lại chủ đề chính thì bạn nên tiếp tục hỏi, hỏi cụ thể từng loại cây 1, hỏi đi cho tôi xem ké với, thiệt đó!

Hì, bác cứ đùa em, ở Cần Thơ là thành phố, hai người sống ở thành phố mà chỉ 210.000đ/ngày mà êm đềm thì bác nói thế nào ấy chứ em thấy ........ khó hiểu quá bác ạ.

Còn với 3 sào đất mà bác muốn một ngày 70kg rau thì không thành vấn đề, mà vấn đề nó nằm ở chỗ khác cơ bác à. Bác phải cho em biết là bác có kinh nghiệm trồng rau bao giờ chưa. Ở vùng bác những loại rau nào được ưa chuộng và phát triển tốt trên thổ nhưỡng đặc thù ở đó. Bác đem rau ra bỏ mối chợ hay là tự mình đi bán, rau nào bán theo kg và rau nào bán theo bó........ Ít nhất như thế em mới giúp bác được chút chứ bác nói chung chung quá em cũng bó tay thôi bác à.
Tôi nói thật đó, đây là "Dự án con con" tôi định đầu tư cho bố mẹ ...vợ, ở Cần thơ nhưng mà ở trong nông thôn ấy, nếu làm công việc không nặng nề, tự làm chủ, đầu tư ít vốn mà có thu nhập ổn định 3triệu/người/tháng là ước mơ của nhiều gia đình đó bạn!
Bạn ơ đâu mà không thấy địa chỉ vậy, nếu gần cần thơ thì chắc tôi phải rước bạn tới xem rồi tư vấn cho chắc ăn?

Tôi nói thật đó, đây là "Dự án con con" tôi định đầu tư cho bố mẹ ...vợ, ở Cần thơ nhưng mà ở trong nông thôn ấy, nếu làm công việc không nặng nề, tự làm chủ, đầu tư ít vốn mà có thu nhập ổn định 3triệu/người/tháng là ước mơ của nhiều gia đình đó bạn!
Bạn ơ đâu mà không thấy địa chỉ vậy, nếu gần cần thơ thì chắc tôi phải rước bạn tới xem rồi tư vấn cho chắc ăn?

3tr ít quá mà bác. Bác tham khảo mấy loại rau này vì lúc trước em có trồng ---- 1. Rau muống: thời gian thu hoặch 25 ngày, 1kg hạt rau muống giống sau khi gieo được 25 ngày nếu chăm sóc tốt cho thu từ 100 đến 120kg rau muống. ----- 2. Cải ngọt và cải bẹ xanh: thời gian thu hoạch 30 ngày, cái này bác mua mỗi loại 1 kg về chia nhỏ ra gieo theo hình thức gối đầu.... Những loại rau này nếu giá tầm 5k/1kg 1 ngày bác thu 100kg là khoẻ re với 2000m2, hồi trước em củng làm như bác 1 ngày em củng thu 200 đến 300k là bình thường. Còn 1000m2 bác trồng cà tím thì bán ổn hơn rau nhiều, thời gian thu kéo dài hơn rau, 1000m2 1 ngày hái tầm 50kg là ổn.

3tr ít quá mà bác. Bác tham khảo mấy loại rau này vì lúc trước em có trồng ---- 1. Rau muống: thời gian thu hoặch 25 ngày, 1kg hạt rau muống giống sau khi gieo được 25 ngày nếu chăm sóc tốt cho thu từ 100 đến 120kg rau muống. ----- 2. Cải ngọt và cải bẹ xanh: thời gian thu hoạch 30 ngày, cái này bác mua mỗi loại 1 kg về chia nhỏ ra gieo theo hình thức gối đầu.... Những loại rau này nếu giá tầm 5k/1kg 1 ngày bác thu 100kg là khoẻ re với 2000m2, hồi trước em củng làm như bác 1 ngày em củng thu 200 đến 300k là bình thường. Còn 1000m2 bác trồng cà tím thì bán ổn hơn rau nhiều, thời gian thu kéo dài hơn rau, 1000m2 1 ngày hái tầm 50kg là ổn.
Hay quá, tôi yên tâm 1 khúc rồi đó! giờ tôi triển khai cải tạo lớp đất mặt, bạn khuyên tôi nên làm gì? Tôi định đem về 10-15 tấn hữu cơ rãi đều rồi xới lên để cho đất tơi xốp, bạn thấy có nên không?

Hay quá, tôi yên tâm 1 khúc rồi đó! giờ tôi triển khai cải tạo lớp đất mặt, bạn khuyên tôi nên làm gì? Tôi định đem về 10-15 tấn hữu cơ rãi đều rồi xới lên để cho đất tơi xốp, bạn thấy có nên không?

rãi phân hữu cơ trồng rau trúng mùa quá thì cực thêm cho bác chứ gì. Mà làm thế thỳ quá xá tốt rồi. Mà có 3000m2 rãi nhiều phân hữu cơ quá vậy

rãi phân hữu cơ trồng rau trúng mùa quá thì cực thêm cho bác chứ gì. Mà làm thế thỳ quá xá tốt rồi. Mà có 3000m2 rãi nhiều phân hữu cơ quá vậy
Bạn yên tâm, đây là hữu cơ khai thác từ mỏ, tôi quen biết nên xin được, chỉ tốn tiền ghe và bốc xếp tầm khoảng 400k/tấn thôi, về nhà xử lý cân bằng độ PH là xong, mục đích chính là thay đổi lý tính của đất, không quá tốn kém đâu! Đằng nào cũng tốn công xin xỏ và tốn tiền 1 chuyến ghe, làm cho đầy ghe luôn chứ còn ngại cái gì nữa, hihi?!!!
Ở Cần thơ thì mùa nước lũ hay mưa dầm thì rau ăn lá, rau gia vị, ớt rất có giá, chắc tôi còn làm phiền bạn nhiều đó?!

hì, có gì đâu mà không dám tin hả bác, thôi để em tính sơ sơ thế này nhé, đó là ở trong em thôi. Một cây bắp cải đầu tư sơ sơ cũng mất 1.800đ - 2.200đ/cây chưa tính công cán gì hết, vị chi ra một sào thì mức đầu tư từ 12.000.000 - 16.000.000. Và khi trồng rồi bán được 4.000đ - 4.500đ/cây là lời nhiều rồi. Còn giá mà lên tới 5.500 - 6.000đ/cây là trúng như trúng số rồi. Với trọng lượng của một cây bắp cải nặng vậy mà giá chỉ như thế thì bác tính xem bao nhiêu một kg nào. Rồi công chặt, công vác, bao bì, tiền vận chuyển, tiền bến bãi, tiền chung chi cho các anh áo vàng...... để rau ra được tới tay người tiêu dùng.

nếu ở bác mà giá quanh năm từ 3.000 - 4.000đ/kg bắp cải mà đầu ra ổn định thì bác trồng vài sào thôi là trúng đậm rồi. (Với điều kiện là hợp khí hậu, thổ nhưỡng và bác có kỹ thuật, kinh nghiệm nhé).

Hôm qua ra chợ mua cái bắp cải tầm 1kg với giá 7000đ, đấy là ở quê nghe đâu Hà Nội tầm 10.000d/kg... ko biết tại ruộng thì giá bao nhiêu
. Một sào đầu tư trung bình 14 triệu. Bạn trồng cây trong nhà kính à @@. hay là trong miền nam giá đắt nhỉ.
đây là quy trình mình tìm được
Cách 1: Ure: 304kg; super lân: 437,5kg; KCl: 250 kg; cho 1 ha
= 304x9000 + 437*3500+ 250*12000= 7.200.000
Thêm 8.000.000 tiền phần chuồng đã ủ
Tổng cộng mới hết 1,5 triệu/sào ( 1000m2)
tính thuốc bảo vệ thực vật nữa cuãng chỉ 2 tr/sào
Chưa tính công thì tiền gì nữa mà lên tới 15tr/sào. Bài toán kinh tế của bác đau đầu quá

Hôm qua ra chợ mua cái bắp cải tầm 1kg với giá 7000đ, đấy là ở quê nghe đâu Hà Nội tầm 10.000d/kg... ko biết tại ruộng thì giá bao nhiêu
. Một sào đầu tư trung bình 14 triệu. Bạn trồng cây trong nhà kính à @@. hay là trong miền nam giá đắt nhỉ.
đây là quy trình mình tìm được
Cách 1: Ure: 304kg; super lân: 437,5kg; KCl: 250 kg; cho 1 ha
= 304x9000 + 437*3500+ 250*12000= 7.200.000
Thêm 8.000.000 tiền phần chuồng đã ủ
Tổng cộng mới hết 1,5 triệu/sào ( 1000m2)
tính thuốc bảo vệ thực vật nữa cuãng chỉ 2 tr/sào
Chưa tính công thì tiền gì nữa mà lên tới 15tr/sào. Bài toán kinh tế của bác đau đầu quá
Đó là mẤy GS nhà ta tính ông ơi, muốn biết thực tế thì nên nghe Nông dân nói kìa!?!!!

Đó là mẤy GS nhà ta tính ông ơi, muốn biết thực tế thì nên nghe Nông dân nói kìa!?!!!
mấy giáo sư thì cũng chỉ bón gấp 2 lượng phân là nhiều. Mình cũng trực tiếp trồng bí đỏ rồi 30-40 triệu/ ha từ a-z.là mức đầu tư cao đó. Bón nữa thì chết cây liền

Back