Thời gian thu hoạch rau ?

• Thread starter kvandiep
  • Ngày gửi
Thời vụ trồng và thu hoạch rau quy mô hộ gia đình ?

Em muốn trồng rau thu hoạch nhỏ lẻ để phục vụ nhu cầu tại chỗ, mà tìm hiểu toàn thấy người ta thu đồng loạt thôi.

Các bác đã làm rau cho em hỏi, đối với Xu hào, bắp cải , mướp và mồng tơi thì:
-Thời gian từ trồng đến lúc bắt đầu thu được.
- Thời gian thu hoạch có thể kéo dài bao lâu.
- Thời vụ và năng suất.

Mở rộng một chút! Ai đã trồng rau gì thì cung cấp thông tin em sẽ tổng hợp lại. Cho ai có nhu cầu trồng rau ăn tham khảo. Người ta trồng bán thì chỉ thu một hai đợt nên không quan tâm thời gian kéo dài thu hoạch lắm. Mình trồng rau ăn phải quan tâm thời gian kéo dài thu hoạch để bố trí sao cho lúc nào cũng có rau ăn.

Đây là thông tin mình kiếm được trên các web mọi người xem đúng không? Giờ không tin đc nhà báo ai đã trồng thực tế rồi góp ý giúp với.

+Su hào :
- Thời gian sinh trưởng trung bình 90- 110 ngày (trong đó 25-30 ngày trong vườn ươm). Cá biệt có giống 65 ngày và 130 ngày .
- Thời vụ trồng sớm tháng 7-8, chính vụ tháng 9-10, trồng muộn kết thúc trong tháng 11.
- Năng suất: 4-8 tạ/sào/vụ
+Bắp cải:
Thời gian sinh trưởng 90- 120 ngày, thu hoạch kéo dài trong 15- 20 ngày.
Thời vụ trồng từ tháng 7 đến tháng 12.
Năng suất: 6-10 tạ/sào/vụ
+Mướp hương:
- Từ khi trồng đến khi thu 40 - 55 ngày, thu kéo dài trong 3-5 tháng
- Thời vụ trồng. Từ tháng 2 đến tháng 6
- Năng suất : 20-30 kg/sào/ngày
+Mồng tơi:
- Thời gian sinh trưởng 20 - 30 ngày. Có thể thu từ 20- 40 ngày.
- Trồng giàn thu ngọn: thời gian trồng 40 ngày bắt đầu thu, thu hoạch kéo dài 2-3 tháng
- Thời vụ trồng từ tháng 2 đến tháng 6.
Năng suất: 3-5 tạ/sào/vụ
+ Rau Muống:
thời gian thu hoạch 25 ngày
+cải ngọt
Thời gian thu hoạch 30 ngày

Khoe đất chỗ mình tí :botay:
[video=youtube;FWXUzzyncWw]http://www.youtube.com/watch?v=FWXUzzyncWw[/video]

Last edited by a moderator:
Xu Hào, Bắp Cải thì mình không rành. Còn mướp thì từ khi trồng đến khi thu là khoản 55 ngày, thu kéo dài khoản 60 ngày thì nhổ là ổn. Mồng tơi thì không biết bạn gieo rồi thu hoạch là nhổ cả gốc hay là làm giàn cho bò rồi hái lá, mình thì mình thấy người ta toàn mua mồng tơi thân trắng gjeo rồi nhổ cả gốc như là rau muống vậy. Kái này có trồng thì mua hạt rồi xem trên bao bì có ghj ngày thu hết.

Thanks anh giúp đỡ
em trồng mông tơi gieo rồi cắt sát gốc để lấy đợt sau anh ạ, nhưng mà nhổ tỉa cây to trước, với lại nhổ non một tí, già một tí cũng đc. không biết có kéo dài đc nửa tháng không nữa @@
trong bao bì hay kĩ thuật toàn gi thời gian sinh trưởng rồi thời gian thu hoạch được chứ không ghi thời gian thu kéo dài trong bao lâu. Em đang cần cái này để bố trí thời vụ làm sao lúc nào cũng có khoảng 3 loại rạu thu hoạch được.
Phục vụ nhu cầu tại chỗ nên khong trồng rồi thu cả cánh đồng 1 lúc được @@

Nếu muốn trồng để lúc nào cũng có thu thì bạn phải biết xắp xếp quỹ đất sao cho hợp lý,làm kiểu này người ta gọi là ''gối đầu''.
Về các loại kia mình không rõ lắm nhưng với xà lách trên mình họ trồng là 40 ngày có thu.
Bắp cải thì bây giờ có loại giống mới là Green Nova từ khi trồng đến thu hoạch là 90-95 ngày,lưu gốc lên tới 110 ngày vẫn không ảnh hưởng đến chất lượng,năng suất đạt hơn các loại giống trước đây nhiều,cây ít bị bệnh sưng cổ rễ.
Làm ít kiểu này mệt lắm,tốn công chăm.

Nếu muốn trồng để lúc nào cũng có thu thì bạn phải biết xắp xếp quỹ đất sao cho hợp lý,làm kiểu này người ta gọi là ''gối đầu''.
Về các loại kia mình không rõ lắm nhưng với xà lách trên mình họ trồng là 40 ngày có thu.
Bắp cải thì bây giờ có loại giống mới là Green Nova từ khi trồng đến thu hoạch là 90-95 ngày,lưu gốc lên tới 110 ngày vẫn không ảnh hưởng đến chất lượng,năng suất đạt hơn các loại giống trước đây nhiều,cây ít bị bệnh sưng cổ rễ.
Làm ít kiểu này mệt lắm,tốn công chăm.

Năng suất bắp cải green Nova khoảng bao nhiêu vậy bạn.
Kiếm rau sạch ăn thôi lỗ, lãi không quan trọng bạn à

nếu bác trồng đạt thì một bắp khoảng 3,5 - 5kg bác à.
Bác trồng rau ăn thì dễ mà, tưởng bác trồng để bán thì tư vấn giúp bác chứ bác trồng để ăn thì dễ quá mà, có vấn đề gì đâu
Tên topic bị mod đổi làm tìm mãi mới ra 2@
Bác cho em hỏi năng suất /1 sào là khoảng bao nhiêu ạ.
Em trồng ăn nhưng không phải mình em ăn. Giờ có 6ha đất phải trồng đủ rau cho khoảng 400 người ăn @@.

Tên topic bị mod đổi làm tìm mãi mới ra 2@
Bác cho em hỏi năng suất /1 sào là khoảng bao nhiêu ạ.
Em trồng ăn nhưng không phải mình em ăn. Giờ có 6ha đất phải trồng đủ rau cho khoảng 400 người ăn @@.
Với 6 ha đất để trồng rau, nếu biết chăm sóc thì thừa rau cho 4.000 người ăn, 400 người thì không cần phải lo lắng đâu bạn nhé, hihi!
Tôi có vài sào đất, đinh trồng rau theo kiểu gối đầu để mỗi ngày thu hoạch 50-70kg rau các loại đem đi bán dạo đây, đang định hỏi thì bạn hỏi trước rồi, cám ơn bạn nhiều nhé!

Xu Hào, Bắp Cải thì mình không rành. Còn mướp thì từ khi trồng đến khi thu là khoản 55 ngày, thu kéo dài khoản 60 ngày thì nhổ là ổn. Mồng tơi thì không biết bạn gieo rồi thu hoạch là nhổ cả gốc hay là làm giàn cho bò rồi hái lá, mình thì mình thấy người ta toàn mua mồng tơi thân trắng gjeo rồi nhổ cả gốc như là rau muống vậy. Kái này có trồng thì mua hạt rồi xem trên bao bì có ghj ngày thu hết.

Mình đọc các trang web toàn 3-4 tháng tháng, có loại thời gian thu lên tới 8 tháng. Bạn có thể nói rõ giống trồng và thời điểm trồng đc ko?

Thật là khâm phục anh, 1 mình anh mà trồng 6ha, anh mà làm nổi là em cùi sức móng... Nếu như mà anh có nhân công thì trồng như thế này. Lấy 3ha trồng bí đỏ (bí rợ) hoặc bí đỏ hạt đậu lai F1 (bí đỏ hồ lô). Lượng hạt giống cho 1ha là 10.000 hạt tương đương 100 gói hạt gjống, thời gjan trồng đến thu hoạch là 60-67 ngày (rất ngắn) trái bảo quản rất là lâu nên cứ iên tâm. Hạt giống thì chọn của: Én Vàng, phú nông 979, đồng tiền vàng... 3ha còn lại nhờ mọi người chỉ gjáo đi

Với 6 ha đất để trồng rau, nếu biết chăm sóc thì thừa rau cho 4.000 người ăn, 400 người thì không cần phải lo lắng đâu bạn nhé, hihi!
Tôi có vài sào đất, đinh trồng rau theo kiểu gối đầu để mỗi ngày thu hoạch 50-70kg rau các loại đem đi bán dạo đây, đang định hỏi thì bạn hỏi trước rồi, cám ơn bạn nhiều nhé!

mình sợ nhất mất kái vụ trồng theo gối đầu. Vừa cực, khó kiểm soát sâu bệnh.

Diện tích rộng mà trồng chỗ này cho chỗ kia nghỉ cũng được. Đúng là tốn công thật nhưng muốn an toàn thì phải làm thôi. Bây giờ ăn rau chợ sợ lắm.
Sâu bệnh cũng là một vấn đề, nhưng thôi tính sau h xây dựng cái quy trình đã

Cám ơn bạn, bạn nói rất đúng, đây là 1 cái khó trong rất nhiều cái khó nữa để đảm bảo có 50-70kg rau các loại như tôi mong muống!
Tôi có 3.000m2 đất đang trồng nhãn, cam... đủ thứ cây ăn trái hết nhưng chẵn thu hoạch được bao nhiêu. Nguyên nhân tôi xác định được là do đất lên bờ làm vườn mấy chục năm rồi nên rễ nhiều hơn đất, chai hết rồi. Có đầu tư kiểu gì cho cây lâu năm thì cũng từ lỗ đến lỗ => cho đất nghĩ vài năm bằng cách trong rau, bạn thấy hợp lý không?

Trồng rau mà là cho nghỉ ah@@. Rau lấy dinh dưỡng từ đất gấp nhiều lần cây lâu năm. Đất ấy mua thêm đất tốt phủ một lượt mới trồng rau đc

Trồng rau mà là cho nghỉ ah@@. Rau lấy dinh dưỡng từ đất gấp nhiều lần cây lâu năm. Đất ấy mua thêm đất tốt phủ một lượt mới trồng rau đc
Đúng rồi, khai thác lớp đất mặt chờ cho rễ cây hoai mục rồi trồng cây lâu năm lại (có thể không trồng nữa nếu trồng rau cho kết quả tốt).

Còn với 6ha thì quả thật, bác trồng cho gấp 10 lần số người đó ăn vẫn vô tư bác à. Còn về giống bắp cải Nova thì bác cứ tính thế này nhé, đất đã thuần, kỹ thuật, phân bón và giống ok, một sào đất (1.000m2) thì bác trồng từ 6.000 - 6.500 cây, mỗi cây đạt thì trung bình trên 3kg, bác cứ nhân ra thì ra ngay ấy mà. Còn nếu bác chưa biết gì về chăm sóc thì có khi bác trồng lên cái bắp cải nó chỉ lớn hơn cái nắm tay tí thôi...
Thấy chưa kvandiep? từ công thức trên => 1ha cho năng suất >180 tấn bắp cải/vụ , 1 năm trồng 2 vụ thôi đã có 360 tấn, nếu trồng 6ha thì có 2.160tấn = 2.160.000kg chia cho 365 ngày thì mỗi ngày thu hoạch làm tròn số là 5.918kg, chia cho 400người thì mỗi người phải ăn gần 15kg bắp cải /ngày đó, ăn được không? hihi!

Đất tập trung ở tam đảo vĩnh phúc,đất tốt,khí hậu tốt.em mới up ảnh đất chỗ em lên trang 1 bác thử xem xem.

Back