thối trái ớt

gần đây ớt của mình bị thối trái còn non, làm rụng trái 80-90%, không thu hoạch được, bẻ ra bên trong trái thối có vòi. tìm trên mạng, mình đã phun actara, ridomin mà không có hiệu quả.
nhờ diẽn đàn giúp mình với.

gần đây ớt của mình bị thối trái còn non, làm rụng trái 80-90%, không thu hoạch được, bẻ ra bên trong trái thối có vòi. tìm trên mạng, mình đã phun actara, ridomin mà không có hiệu quả.
ớt thối có rất nhiều nguyên nhân, chứ không phải chỉ có mỗi thán thư đâu, bạn phải nói rõ là tuổi ớt, lần bón phân gần nhất, lượng phân và loại phân nữa, tình hình mưa bão như thế nào.
thối trái mà trong đó có con dòi thì mình nghi không phải chỉ do nấm không đâu. nếu muốn chắc bạn cần chụp thêm hình vài triệu chứng bị thối trái pots lên cho diễn đàn tham khảo và chia sẽ chính xác hơn.
mình tư vấn ớt hơn 2 năm trời, mình thấy chỉ nói như thế không đủ cơ sở để tư vấn đâu.
chúc thành công nhé!

Về liều lượng xịt thì ..vô chừng, một chai nước suối pha 1 bình 8 lit hay 5-6 bình cũng được, mình đổ nguyên chất vô gốc cũng chẳng chết cây nào.
Chú ý là nấm nên kị thuốc trừ nấm các bác phải rửa sạch bình xịt trước khi pha, xịt buổi chiều đến tối nấm phát mạnh.
Xem thêm từ trang của Thái lan nấm trico trị bệnh cho cây cao su:

http://translate.google.com/translate?langpair=auto|vi&u=http://www.thairath.co.th/content/edu/263735
bác httung ơi loại nấm có chửa được bệnh của cây ngò rí không vậy bác. ngò em deo lên được 2 lá thật thì có tình trạng chết từ từ rồi thì không còn cây nào. nghe người ta nói là do mùa nầy nắng quá nên ngò khó lên. em không biết đó là do ngò bị bệnh hay là bị gì nữa. nhờ bác chỉ dùm cám ơn nhiêu.

cac bac dung tricodecma the nao rui cho e xin y kien voi. e xai tricodecma cho cay ot ma mai van khong khoi? khong hieu tai sao nua!!!
cac bac dung tricodecma the nao rui cho e xin y kien voi. e xai tricodecma cho cay ot ma mai van khong khoi? khong hieu tai sao nua!!!
???!
Tôi cũng bắt chước làm như bác httung đã hướng dẫn…nhưng tôi không có viên nano mà dùng nấm tricho bán trên thị trường ( 50 ngàn đồng bịch 1kg)…bốc ra 1 nắm trộn vào cơm nguội cho vào bịch nilon cột lại đục thủng vài lỗ…hôm nay là ngày thứ 3…các tơ nấm bò ra nhiều rồi…túi cơm nguội nóng lên và cứng như cái bánh

Tôi dự định dùng nó để chữa cho 1 cây mai trắng bị vàng lá ngọn…và 1 số lá non bị vàng dấu hiệu rễ có vấn đề
bac su dung tricodecma ket qua tot khong ah?

mình muốn mọi người giúp cách pha cacl2 nồng độ thế nào để phun cho ớt cay?mình muốn mọi người giúp cách pha cacl2 nồng độ thế nào để phun cho ớt cay?

mình muốn mọi người giúp cách pha cacl2 nồng độ thế nào để phun cho ớt cay?mình muốn mọi người giúp cách pha cacl2 nồng độ thế nào để phun cho ớt cay?
có lẽ là không phải CaCl2 mà là CaO ( vôi)
đây gọi là cách rửa cây và diệt toàn bộ nấm bệnh, vi khuẩn trên cây!
cách này hữu dụng trong trường hợp sử dụng các biện pháp khác không có hiệu quả, nhưng chỉ nên phun 1 -2 lần liên tiếp cách nhau khoảng 3 ngày, rồi phải sử dụng lại các thuốc khác theo quy trình.
bạn lấy vôi cục ( voi nóng) ngâm vào nước trước 1 đêm, sáng hôm sau lọc lấy nước trong phun lên toàn cây ớt (1kg vôi/ 16 lít nước).
ghi chú: không dùng nước vôi đục, vì sẽ làm giảm quang hợp.
không dùng vôi bột hoặc bã vôi đã phun bón vào gốc ớt. vì sẽ hạn chế cây trồng hấp thu các chất dinh dưỡng có lợi.
CaCl2 chỉ có tác dụng khi cây trồng thiếu Ca thôi.
bạn nên chụp vài tấm hình cho cả nhà tham khảo đi để có phương pháp hợp lý.
thân chào, chúc thành công.

Nói thêm kinh nghiệm làm nấm trico tươi với viên Nano grow của mình, mình thấy sản phẩm này gồm có 5 giòng nấm trico nên khi làm gieo thì chỉ có một hoặc 2 giòng mọc bào tử còn số còn lại không cạnh tranh được nên không phát huy hết lợi điểm của nhiều giòng từ viên thuốc thứ nữa trong đó còn có nhiều loài vi khuẩn cố định đạm, vi khuẩn phân huy đạm hữu cơ thành đạm có ích nếu mình nuôi trong môi trường là cơm thì các vi khuẩn này không sinh sôi được sẽ rất lãng phí nên pp nấm tươi chỉ áp dụng khi cần diệt mầm bệnh đang xâm hại cây nó sẽ phát huy nhanh giúp ngăn chặn bệnh cấp tốc còn thông thường thì nên phun xịt ngăn ngừa trước để có đầy đủ vi sinh vật trong viên thuốc hay hơn.[/FONT]

Vừa rồi anh mình ở xã Phước Hậu, Long An xịt ngừa trước ruộng lúa nên không bị đạo ôn trong khi các ruộng chung quanh vàng hết lá, bác nào ở miệt Long Khê, Long Hòa, Long Trạch, Phước Hậu thuộc Long an vụ này dính hết đạo ôn
Bác có thể để lại cho em mấy viên để làm nấm được không ? Số đt của em ;0987011954 ...Cám ơn bác !!!

Ở chổ em cây ớt bị chết hàng loạt, bị thối rể nữa. Không biết là bị gì các bác nhỉ?
Ớt của bác có thể bị thối rễ do tuyến trùng hại rễ.
Bác có thể điều trị như sau:
Aliette + Kasumin + Đồng Chelate
3 ngày sau tưới phân hữu cơ có N cao,dùng spp kích rễ để nuôi rễ mọc lại

Bn xem trên vết thối của trái có dấu của côn trùng chích hút ko?, ngoài ra lá cây ớt có hiện tượng lạ gì ko? Phần thân và gốc có dấu hiệu bị nấm ko?
Nếu cây ớt bạn bị bệnh bã trầu, thối nhũn trái thì bạn có thể dung: Kasumin, Cacbendazim + Đồng chelate (chỉ dung đồng chelate vì dd này ko gây cháy lá cây)

Minh biet pha Che thuoc dac tri thoi trai ot xit mot lan dung lien dt 0902716379
»
Ớt tôi trồng cũng bị thối trái.
Đát vườn nhà tôi có nấm ăn phần mềm của cây, làm
thối vỏ thân cành, đốm lá, thối trái khá nhiều loại
cây.
*
Bón và tưới ít đi, và tỉa thưa cành lá, chịu năng
suất thấp thì đỡ tác hại của nấm mốc này, chứ không
thuốc chữa chạy. Bỏ hoang đất hay trồng cây không bị
nấm mốc này vài năm, thì giống móc sẽ chết. Lúc ấy
có thê cấy lại như ban đàa.
*
»
Minh biet pha Che thuoc dac tri thoi trai ot xit mot lan dung lien dt 0902716379
»
Minh biet pha Che thuoc dac tri thoi trai chi mot lan phun benh thoi trai dung lien dt 0902716379 loc

Last edited by a moderator:

Back