Thông tin từ viec thuong lai TQ đang thu mua gốc rễ Hồ Tiêu tại Chư Sê

• Thread starter Nông dân hậu giang
  • Ngày gửi
Mấy ngày nay báo chí đưa tin bọn Tàu đang ráo riết tìm mua rể và gốc tiêu tại CHư Sê -Gia Lai với số lượng lớn .Điều đáng nói là bọn này ban đầu thu mua những gốc rễ già to nói là để làm thuốc nhưng sau đó bọn nó lại chuyển sang thu mua những rễ và gốc nhỏ hơn(đây là những gốc của dây tiêu trưởng thành) ,nếu so với giá tiêu hạt thì chắc chắn không thể bì được nhưng với bọn đạo chích thì đây là cơ hội kiếm ăn có 1 không 2 .Việc ăn trộm đào gốc nhổ rể đối với bọn trôm này thì đơn giản và nhẹ nhàng hơn so với đi hái trộm quả tiêu nhiều vì nguy hiểm và rất dễ phát hiện .Nhà bà Dì bên vợ của mình tại Gia Lai đã bị bọn trộm đào và chặt ngang gốc hơn 20 trụ rồi ,tính ra cũng gần 100 dây tiêu bị chặt nhưng không thể ngăn chặn được .Hết đuôi bò ,móng trâu ,lá vải ,lá sắn non,dừa bến tre, ớt tại Quãng Nam ,bây giờ lại đến hồ tiêu Chư Sê.Bọn Tàu đang phá hoại nền nông nghiệp của nước ta để kiệt quệ nhưng ói ăm thay chính những nông dân vô tình hay tham lam ngu dốt của mình lại tiếp tay cho nó vì những đồng lời trước mắt mà không biết rằng nó đang phá hoại ,đang từng bước đổ đi bát cơm của chính mình.Bọn Tàu này đang huấn luyện trên 100 thằng nói tiếng việt rất chuẩn ,tên tiếng việt ,in cardvisit hẳn hoi để phá hoại .Mong anh em trên diễn đàn ,mong bà con ta họp sức với nhau đừng vì miếng lợi nhỏ trước mắt mà hủy hoại đi những gì mình đang có.

Last edited by a moderator:
Giống như dừa khô năm 2011, thương TQ qua Việt Nam mua gom dừa khô, bà con trồng dừa năm đó hả hê ăn tết lớn vì bán dừa khô được nhiều tiền. Rồi cũng từ suy nghĩ TQ mua như vậy là phá hoại thị trường, làm tăng chỉ số giá tiêu dùng CPI góp phần làm gia tăng chỉ số lạm phát...nên báo chí làm ầm lên, nói TQ phá hoại, phải thận trọng, không bán dừa cho TQ... Lần đó tôi có ngồi chung một ông cán bộ mới tập tành nói chuyện kinh tế vĩ mô ở huyện Cái Bè -Tiền Giang, ông nói thao thao theo báo chí, nói bán dừa cho TQ là ngu...

Sau đó TQ ngừng mua, dừa xuống giá như xe xuống dốc không phanh, nông dân trồng dừa tiếc hùi hụi, cứ trông chờ thương lái TQ trở lại, nhưng tới giờ vẫn cứ chờ dài cổ, đành phá bỏ bớt dừa trồng cây khác.

Nghĩ lại Tào Tháo ở tận TQ, nhưng con cháu của ổng lại có nhiều ở Việt Nam.

Song-song với việc người có trâu, cứ thoải-mái bán móng trâu, ngườì có dừa cứ thoải-mái bán dừa, ngườì trồng tiêu cứ thoải-mái bán rễ tiêu thì nảy sinh ra hiện-tượng người không có dừa vẫn có dừa, có trâu, có tiêu... đem bán (?). Và khổ-chủ kêu ca như trên bài chủ.

Cùng có cái cảm-xúc của những người chỉ biêt bán mặt cho đất, bán lưng cho trời như cái hình ảnh thật chính-xác của những người vì đặc-tính riêng của nông-dân ở một xứ đang mở-mang, không thể nhìn xa trông rộng, chỉ mong được an-ổn làm ăn mà bị kẻ gian tước đoạt, nên tui kêu gào.
Và vì quá nóng ruột, lời kêu gào trở thành đắc tội với bạn bè! (Xin lỗi lần nữa).

Nhưng có khó lắm để ngăn-trừ tệ-nạn mua đồ gian, bán đồ gian nầy không?

Thưa rất dễ. Tui tin là chúng ta có luật đó. Vậy với một vài điểm thu mua, chúng ta chỉ cần thông-báo cho chủ vựa là đã có người bị mất trộm các món hàng nầy, ông/bà chủ vựa cẩn-thận để khỏi tội mua phải đồ gian. Rồi đặt 1 công-an "đóng chốt" ở đó. Mà chúng ta có đủ công-an để làm chuyện nầy không?

Tui tin là anh em chúng ta đều trả lời:
- Dư!

Phải không nào?
Thân.

...........................................

Nghĩ lại Tào Tháo ở tận TQ, nhưng con cháu của ổng lại có nhiều ở Việt Nam.

Hay nhất chủ đề này là câu trên…túm gọn hết các lí do đưa ra…các hiện tượng đang “hot”

Có hàng không bán được…hoặc rất khó bán được giá cao,,nhưng khi có người mua là thương lái TQ… thì không mừng mà thay vào đó là thái độ e dè ngi ngờ rồi co lại thủ vì…." tư duy kinh tế vĩ mô"

Rất tiếc tớ có đưa link về công dụng của rễ tiêu nhưng không ai chú ý, người Nhật mới tìm được 7 chất amide alkaloids từ rễ cây tiêu từ năm 2004 các chất này dùng an thần, giãm đau rất hiệu quả và an toàn vì trích từ thực vật hiện họ đã hoàn chỉnh công nghệ chiết xuất để làm thuốc bán ra thị trường, ai nhanh nhạy khôn ngoan sẽ kiếm được tiền từ khám phá này, như đã nói trên xem quanh nhà, trên rừng còn đất hoang cứ bỏ bừa dây tiêu vài năm nó thành...tiền.
https://www.google.com/search?q=new...W4iQeosYHIBw&ved=0CAkQ_AUoAA&biw=1280&bih=685
Tớ không cần tranh luận hơn thua nhưng qua các bài viết trên thớt này tớ biết bạn biết mình ....thế nào.
Mong gặp ở chủ đề khác.
Thưa bạn httung,
Tui trước sau vẫn là một nông-dân, tui không được học-vấn trường lớp, bài bản nên rất hoan-nghênh những tìm tòi nghiên-cứu cống-hiến cho chúng ta dùng.
Theo bài của bạn, tui gõ tìm "amide alkaloids" thì có được giống Tiêu khác, khác với giống tiêu mà bà con mình đang trồng. Rồi có thêm một từ mới Piper Tuberculatum.
Cây tiêu mà người ta đang lấy rễ làm thí-nghiệm cũng trong "gia-đình" của họ nhà Tiêu, nhưng khác với Tiêu ăn Piper Nigrum. Điều đó không quan-trọng, nhưng có cái liên-hệ mà tui sắp thưa với bạn quan-trọng hơn (với riêng tui): "Tui biết cách nhân giống Tiêu nhanh gấp 5-10 cách hiện thực-hành, (được bà con cho biết qua trao đổi)".

Vậy, nếu bạn nghe ngóng được, hoặc tìm được nơi có nhu-cầu thu mua, tui sẽ tìm người thực-hiện để phụ-trách phần cung-cấp. Theo tui ước tính thì 1 người có thể cho ra 10 ngàn cây tiêu con/năm. 5-6 ngàn cây là phần chắc.

Điều cần nói rõ:
Tui chưa từng thấy cây Tiêu, nên chuyện gây giống theo phương-pháp của tui có thể thất-bại. Vậy, tất cả phí-tổn thực-hiện và trách-nhiệm kỹ-thuật sẽ do tui đảm-nhận. Sau đó (hì hì, nếu không thất-bại), thì tui chỉ xin hoàn lại vốn. Phần công lao và thời-gian là phần hiến-tặng.
Mời bạn xem vài tấm hình khi tui gõ từ "Piper Tuberculatum".
Thân.
http://www.flickr.com/photos/cerrados/5847157178/in/photostream/http://www.flickr.com/photos/cerrados/5847157178/in/photostream/
images
images

Thưa bạn,
Tui không biết là hình nào dùng được. Cái đó không quan-trọng. Bởi cái điều tuí muốn trình-bày với bạn là dây leo nầy nhân giống rất nhanh.
Thân.

* Trước tiên TL có lời cảm ơn bạn Htung , bạn Nguyenhungdung đã đưa bài lên . Nhờ vậy mà sự việc được sáng tỏ .

Những gì cần nói thì các bạn cũng đã nói hết rồi TL không có gì để nói thêm .

* Riêng về vấn nạn trộm thì cá nhân TL nghĩ vầy :

Nạn trộm cắp , cướp giật giờ xảy ra khắp nơi . Ngay tại thành phố mặc dù có biết bao nhiêu là lực lượng bao gồm từ CA phường cho đến các đội đặc nhiệm v . v... nhưng cũng chỉ giảm thiểu tệ nạn chứ không hết hẳn được . Huống chi là ở vùng sâu , vùng xa lực lượng CA thì mỏng mà địa bàn lại quá rộng .

Tốt nhất là bà con liên kết lại . Mình là tai mắt của mọi người và mọi người là tai mắt của mình . Có đoàn kết lại với nhau thì mới mong ngăn ngừa được nạn trộm cắp .

@ Nhân nói về tinh thần Đoàn Kết mà bữa trước bạn Nguyenhungdung có nêu . TL mạn phép nói chuyện ngoài lề một chút .

Có nhiều Diễn Đàn thực hiện rất tốt khâu này .

Họ chia ra thành từng khu vực vd khu vực miền Bắc , khu vực Miền Trung ... Mỗi khu vực do một người phụ trách ( Do anh em tín nhiệm bầu ra - Tạm gọi là Hội Trưởng ) . Những người Hội trưởng này thường đứng ra tổ chức những cuộc off riêng trong khu vực mà mình Quản Lý . Vì vậy anh em biết mặt nhau khá nhiều , thậm chí còn biết cả tính cách của nhau . Giao lưu học hỏi cũng rất là thuận tiện .

Còn có rất nhiều cái hay . Vd như một thông tin nào đó mà có nhiều luồng dư luận trái chiều . Nếu trong khả năng của mình người Hội Trưởng ở khu đó sẽ xác minh và trả lời cho anh em là thật hay chỉ là tin đồn . Đứng trước một giao dịch mà người mua phân vân về tính cách pháp nhân của người bán cũng có thể tham khảo ở người Hội Trưởng . Nhờ vậy , những vụ mua bán "ma" cũng giảm được khá nhiều

Last edited by a moderator:
Mấy ngày nay các tư thương vẫn lén lút thu mua rễ tiêu và người dân vẫn bị mất trộm gốc rễ tiêu đang trong thời kỳ tăng trưởng .Tuy có giảm nhưng vẫn không triệt để,mong chính quyền cần mạnh tay với mấy tiểu thương chuyên thu mua này ,nếu không thì đâu lại hoàn đó thôi ,chỉ khổ cho bà con nông dân cứ nơm nớp lo sợ không bọn trộm viếng vườn tiêu nhà mình lúc nào

Back