Thông tin về giống gà Đông Cảo (hoặc cả các loại gà chọi...)

thunguyenphong

Nhà nông chính hiệu
Tình hình, là qua thực tế, mình thu nhặt được khá nhiều thông tin, từ các ông- các bác nuôi gà (Gà Đông Tảo, gà chọi...) đã có thâm niên- thậm chí còn hơn cả tuổi mình.
Mình dự định sẽ viết ở 1 thời điểm rảnh rỗi, nhưng hôm qua, và hôm nay, nhận được quá nhiều thắc mắc của các bạn, mình sẽ phải thông tin lại cho kịp thời.

Thực tế, những thông tin này, quá cũ, và chắc chắn - bà con nào đã nuôi gà -đều đã nắm bắt hết rồi, đó cũng là 1 lý do khiến mình chưa viết topic này.

Hi vọng, với topic này, sẽ có thể trả lời bà con 1 phần nào đó- những câu hỏi đặt ra từ hôm bữa của bà con.

1. Khi mua gà con, bà con thường chọn gà con theo bố mẹ.
Nhưng trong cùng 1 đàn gà con, cùng bố mẹ, sau này vẫn có sự khác nhau đó.

Về gà Đông Tảo, người ta sẽ có nhiều lần sàng lọc - kể từ trứng, gà 1 ngày tuổi... đến tận 3 tháng rưỡi. Thậm chí, những chú gà Đông Tảo to con, loại nhốt chuồng- trong ảnh, là gà không đạt yêu cầu để làm gà bố nhé. Khi mình hỏi, con gà này chân còn to- thân to- và đẹp... hơn cả gà bố đang chọn, sao kỳ vậy chú?...
Vì 1 số nguyên nhân như:
- Khi đạp mái- tỉ lệ cho nở không cao, ví như với con trong lồng, chỉ 50-60%, trong khi con trống đang làm giống- có thể không đẹp bằng, nhưng đạp mái- thì cho tỉ lệ ấp nở cao hơn...
- Ông (hoặc bác) nhìn là biết con nào có thể làm bố mẹ được.
Vì vậy, có thể vẫn có sai lầm, khi bạn chọn con chân to- mình đẹp, dáng đẹp... để làm gà bố mẹ.

2. Khi mua gà con, sau 1 thời gian, vẫn sẽ không đạt yêu cầu về chân to... như gà bố mẹ.

Mình hiểu điều này, hệt như gà chọi vậy.

Ở đây, đang nói đến gà giống chuẩn, gà bố mẹ chuẩn nhé. Không nói đến gà không chuẩn.

THực ra, luôn có nhiều lần sàng lọc, ngay cả với đàn gà hơn 3 tháng rưỡi trong hình, sắp tới- lại thêm 1 lần tuyển chọn nữa đó.

Các bạn đi từ rủi ro nhiều, xuống hạ thấp rủi ro chỉ bằng cách- chọn gà lớn hơn thôi. Nói cách khác, các bạn hạn chế rủi ro bằng cách đầu tư tiền- mua con gà như trong lồng, thì may ra chắc củ...

(Tạm thời đến đây ha, đợi phản hồi của bà con)...

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH