Thủ tục xin gây nuôi Nhím

• Thread starter trungthongcnsh
  • Ngày gửi
Chào các bạn!
Tôi thấy những bài viết trong diễn đàn rất hay và hữu ích. Qua theo dõi, tôi nhận thấy có nhiều ý kiến thắc mắc về thủ tục gây nuôi Nhím. Hiện tôi đang công tác tại chi cục Kiểm lâm tỉnh Lâm Đồng, tôi có thể giúp các bạn một số ý như sau:
1. Các loài Nhím (Hýtriix spp.) được quy định trong phụ lục III công ước Cites (Công ước về buôn bán quốc tế các loài động thực vật hoang dã nguy cấp).
2. Theo quy định tại nghị định số 11/2002/NĐ-CP, ngày 22/01/2002 của Chính phủ về việc: quản lý hoạt động xuất khẩu, nhập khẩu và quá cảnh các loài động vật, thực vật hoang dã; Thông tư số 123/2003/TT-BNN, ngày 14/11/2003 của Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn hướng dẫn thực hiện nghị định 11/2002/NĐ-CP ngày 22/01/2002 của Ch1inh phủ; Quyết định số 59/2005/QĐ-BNN ngày 10/10/2005 của Bộ trưởng Bộ Nông nghiệp và Phát triển Nông thôn, ban hành quy định về kiểm tra, kiểm soát lâm sản; Công văn số 456/CV-KL-VP Cites ngày 17/5/2004 của Cục Kiểm lâm về việc: Tăng cường công tác quản lý các trại gây nuôi sinh sản các loài động, thực vật hoang dã.
Việc mua Nhím về gây nuôi phải thực hiện các thủ tục như sau:
1. Thủ tục vận chuyển Nhím:
1.1. Nếu mua Nhím của các tổ chức:
- Hoá đơn bán hàng theo quy định của Bộ tài chính. Trường hợp vận chuyển nội bộ thì phải có phiếu xuất kho vận chuyển nội bộ của tổ chức;
- Bảng kê động vật rừng hoặc sản phẩm của chúng do tổ chức lập.
- Xác nhận của cơ quan kiểm lâm sở tại.
1.2. Nếu mua của cộng đồng, hộ gia đình, cá nhân:
- Bảng kê động vật rừng hoặc bảng kê sản phẩm của chúng do cộng đồng, hộ gia đình, cá nhân lập.
- Cơ quan Kiểm lâm sở tại nơi có động vật rừng hoặc sản phẩm của chúng xác nhận.
2. Thủ tục đăng ký gây nuôi nhím:
Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân gây nuôi Nhím phải lập thủ tục đăng ký tại Chi cục Kiểm lâm sở tại nơi gây nuôi, gồm:
a. Tên và địa chỉ của trại nuôi, chủ trại hoặc người quản lý trại.
b. Ngày thành lập.
c. Loài được nuôi sinh sản.
d. Thông tin chi tiết về số lượng và tuổi của những con đực và con cái trong đàn giống sinh sản.
e. Tài iệu chứng minh các con giống đó được đánh bắt hợp pháp theo quy định hiện hành hoặc nếu nhập khẩu thì phải chứng minh được việc nhập khẩu đó phù hợp với công ước Cites và luật pháp quốc gia.
f. Thông tin về tỷ lệ chết trung bình hàng năm của loài động vật nuôi và lý do.
g. Sản lượng sản xuất hàng năm trước đây, hiện tại và dự kiến trong các năm tới.
h. Bản đánh giá nhu cầu và nguồn cung cấp mẫu vật để tăng cường nguồn giống sinh sản nhằm phát triển nguồn gen.
i. Loại sản phẩm xuất khẩu hay bán ra thị trường (động vật sống, da, xương, huyết thanh, các bộ phận hay dẫn xuất khác).
j. Mô tả cơ sở hạ tầng của trại nuôi: Diện tích, công nghệ chăn nuôi, cung cấp thức ăn, khả năng thú y, vệ sinh môi trường và cách thức lưu trữ thông tin.
3. Tiêu chuẩn trại nuôi;
a. Diện tích chuồng trại phù hợp với loài vật nuôi, phù hợp với năng lực sản xuất đã đăng ký.
b. Những loài động vật hoang dã được cơ quan thẩm quyền khoa học Cites Việt Nam xác nhận có khả năng sinh sản liên tiếp qua nhiều thế hệ trong điều kiện nuôi nhốt.
c. Bảo đảm an toàn cho người nuôi và vật nuôi.
d. Có cán bộ chuyên môn để quản lý, chăm sóc vật nuôi và ngăn ngừa dịch bệnh.
e. Có xác nhận của cơ quan quản lý môi trường địa phương.
Cơ quan Kiểm lâm (Chi cục Kiểm lâm) chỉ chấp nhận và mở sổ đăng ký đầu vật nuôi cho các trại và hộ gia đình cung cấp đầy đủ hồ sơ và đáp ứng các điều kiện chuồng trại như đã hướng dẫn nêu trên.
trungthongcnsh@yahoo.com

Last edited by a moderator:
chào bác!em ở đồng nai,có người cho em vài con heo rừng lai,giờ em muối gây nuôi,vậy xin giấy kiểm lân làm sao hả bác,xin cảm ơn bác
---------------
chào tất cả càc thành viên AGRIVIET tôi ở xuân lộc ,đồng nai,có vài con heo rừng lai do người bạn cho nên kg có giấy nguổi gốc,giờ tôi muối làm giấy kiểm lâm thi thủ tục như thế nào,bác nào biết chỉ giúp em,mail của em duylong721977@yahoo.com

cho minh hoi gia 1 doi nhim giong khoang bao nhieu tien o lang son minh ho noi la 17_18 tr 1 doi va con nho ma ban giong thi trong luong khoang bao nhieu kg minh dang muon mua 2 doi nhung van dang xem gia ca ntn ai biet thi noi cho minh voi nhe .nhin thi co bao nhieu loai va loai nao thi nuoi thi tot nhat ho bao nhim o son la la tot ko biet co fia nhu vay ko minh mong nhan dc cau tra loi hoac nhan tin vao so may cua minh 0983286681

đăng ký nuôi nhím ở củ chi, hcm thì cần thủ tục gì?

Mình đang ở củ chi tphcm, mình muốn đăng ký nuôi nhím nhưng không biết phải làm gì?ở đâu?Anh chị em nào biết thì làm ơn chỉ dùm.
Xin cảm ơn nhiều!LH: nhattrung2611@yahoo.com. ĐT: 097 492 8367.trung

toi nay cung moi bat dau nuoi nhung con thu tuc giay phep nua, nghe noi chi phi khoang 2tr thi moi xong. Em o Hau loc Thanh hoa, bac nao co cua re hon chi cho em voi. bac nao co mau don xin nuoi nhim cho em xin nhe, mail cua em la: dvdaovthl@gmail.com

Chao cac bac!
con nhim duc nha em duoc 14kg roi nhung ko hieu sao no chi ruc thoi. qua theo doi cua em thi nhim cai da den thoi ky dong duc nhung nhim duc thi co ve ko thich ti nao nen mai ma nhim cai nha em ko sinh san.
cac bac co cao kien gi giup em voi nhe.
DT cua em 0373500008

Các bác chú ý!
Các bác viết bài nên sử dụng tiếng Việt có dấu cho dễ đọc và phù hợp với nội quy của diễn đàn. Rất mong các bác nghiêm túc phối hợp thực hiện nhé.

Mình cũng ơ Củ Chi. Theo minh biết là ở Phía Bình Mỹ có trại nuôi nhím giống lớn, bạn thử đến tìm hiểu xem thế nào.
---------------
Nằm gần ngã 3, đoạn tỉnh lộ 8 giao với tỉnh lộ 9, nơi tiếp giáp giữa xã Trung An và xã Bình Mỹ huyện Củ Chi là trang trại giống Ba Huệ. Chủ cơ sở này là ông Nguyễn Văn Huệ, người không chỉ nuôi 1 hoặc 2 mà đến gần cả chục loại động vật khác nhau. Trong đó, ông Huệ hiện chủ yếu cung cấp giống nhím và rùa cho bà con nông dân ở các tỉnh miền Bắc và Đông Nam bộ.

Chao cac bac!
con nhim duc nha em duoc 14kg roi nhung ko hieu sao no chi ruc thoi. qua theo doi cua em thi nhim cai da den thoi ky dong duc nhung nhim duc thi co ve ko thich ti nao nen mai ma nhim cai nha em ko sinh san.
cac bac co cao kien gi giup em voi nhe.
DT cua em 0373500008

Có thể cặp nhím của bạn đồng huyết nên chúng không giao phối với nhau. Bạn nên đổi chéo đực - cái với cặp nhím khác, sẽ có hiệu quả ngay đó bạn .

Back