• Dismiss Notice

Thủ-tướng Úc sống sót

Thảo luận trong 'Điểm báo - Chuyện đó đây' , 9/2/15

1. Thuy-canh Nhà nông nghiệp dư

Sáng tới giờ, tui hồi-hộp chờ Quốc-hội Úc biểu-quyết : Có nên để ông Thủ-tướng Tony Abbabott tiếp-tục làm thủ-tướng, hay là mời ông đi chỗ khác chơi!
      - Quốc-hội quyết-định cho ổng làm tiếp! Hú hồn!
      Tui không thích ổng, sao không thay thế cho rồi! Tui đã mua một chai rượu Sâm-banh, chờ để khui... Thôi, cất lại, để Tết khui.

motnua thích bài này.
      Đang tải...
    2. hoangluanls

hoangluanls Lamborghini

Nghề nghiệp:
      lam ruong
      Cháu chào bác thủy canh. Kinh chào các bác mục tử, bác amy trần. Cháu có một thắc mắc ko biết hỏi ai, cháu nghĩ là các. Bác có thể cho cháu dc câu trả lời. Cháu lại ko biết tự đăng tin lên diễn đàn nên cháu xin phép dc mượn chủ đề này của bác. Thủy canh để hỏi ah. Mong bác. Thông cảm. Vấn đề cháu hỏi ko liên quan gì tới nông nghiệp cả. Thắc mắc cụ thể như sau. Tình hình an ninh chính trị. Thế giói. Hiện nay biến động mạnh . Trong đó có cháu thấy quan hệ nước nga và mỹ - 1 số nước phương tây đang xấu đi. Đẩy nga và trung quốc hơp tác với nhau về 1 số hơp đồng kinh tế. dầu mỏ là 1 trong hop tác kinh tế đó. Qua đài báo cháu thấy họ phân tích là trung quốc cần nhiều tài nguyên mà nga thì rất nhiều tài nguyên . Về phía nga thì lại cần bán dầu mỏ,cần tiền. Vậy các bác phân tích giúp cháu tại sao trung Quoc cần tài nguyên mà. Nga lại ko cần tài nguyên mà lại cần tiền của trung quốc để làm gì.mong các bác giúp cháu giải đáp. Thắc mắc này ah

Thuy-canh thích bài này.
    3. Thuy-canh

Thuy-canh Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Em,
      Tui không biết gì về chính-trị. Đọc báo thì thấy Nga đang quậy ở phương Tây, còn Tàu thì đang quậy ở phương Đông. Mà Nga với Tàu là bạn của mình, nên em an tâm. Em nhé!
      Thân.

hoangluanls thích bài này.
    4. motnua

motnua Guest

Câu hỏi của bạn nếu được gởi đến bác mục-tử thì hay hơn nhiều .
      Mình không đọc báo nhiều nhưng lại có thể tưởng tượng như thế này :
      Nga cần thật nhiều tiền để đầu tư nhiều lĩnh vực khác nhau như tên lửa , kinh tế, nhu cầu cho quân sự với nhật và các nước khác ... v..v.v..
      Trung quốc cần giàu mỏ là vì dân số , dân sinh đông , chính quyền thiếu đoàn kết và du cầu bảo toàn quyền lực buộc trung quốc trữ và tiêu thụ nhiều vàng và dầu mỏ - Vàng và dầu mỏ là hai lá bài chính , nếu thiếu nó thì trung quốc chẳng dám hó hé với mỹ hay nhật . Còn việt nam thì hỏi bác @Thuy-canh

5. hoangluanls

hoangluanls Lamborghini

Nghề nghiệp:
      lam ruong
      Vâng. Theo ý của bác là nga và trung quoc hợp tác là vì mục đích kinh tế chứ ko phải vì mục đích chính trị. Quan hệ này kiểu như một dạng trao đổi hàng hóa đúng ko ah. Nga đang thừa dầu mỏ nhưng lại thiếu các tài nguyên khác. Nên muốn đổi dầu mỏ để mua các tài nguyên khác nhằm xây dựng đất nước. Em hiểu thế có đúng ý của bác ko ah. Cảm ơn bác đã cho em ý kiến

motnua thích bài này.
    6. motnua

motnua Guest

Đúng rồi .
      Hợp tác vì kính tế và bảo toàn quyền lực cá nhân .
      Không hẳn là trao đổi hàng hóa mà là trở thành ông trùm hàng hóa .
      Mỹ nhật rất thèm dầu mỏ của nga nhưng bị trung quốc hớt tay trên .
      Dầu mỏ ảnh hưởng rất nhiều mặt khác nhau , nó mạnh hơn cả vàng và đô la ( mình nghĩ thế )