Thức ăn cho Bò

• Thread starter thanhquangnguye
  • Ngày gửi
Nhờ ace tư vấn giúp mình về thức ăn cho bò
Bò có ăn dc nhiều súp lơ, xu hào, cải... các loại rau ở chợ ko vậy
Vì gia đình em gần chợ đầu mối nên lượng rau củ bị hư, dập,.. các tiểu thương bỏ rất nhiều, nên e, mún tận dùng đó làm thức ăn chính cho bò + thêm cỏ nhà trồng nữa,
ạn chị em nào có kinh nghiệm hay đang cho bò ăn thức ăn này thì tư vấn giúp em vs nhé.
Em cho bò ăn thức ăn đó thấy nó ăn bình thường nhưng chưa dám cho ăn nhiều,
Mong dc ace chỉ giáo.
đa tạ.

Thực ra bao nhiêu m2 đất còn tùy thuộc vào bạn trồng giống cỏ gì và bạn nuôi bò theo hướng sinh sản, vỗ béo thịt hay hướng sữa. Nên tính định mức khẩu phần ăn cho bò và sản lượng trung bình của các giống cỏ để có được ước lượng cần thiết. Chú ý đến việc đất của bạn là đất màu hay đất ruộng lúa nước để chọn giống phù hợp
theo bạn ngĩ đất trồng lúa có thể trồng được loại cỏ gì?

theo bạn ngĩ đất trồng lúa có thể trồng được loại cỏ gì?
Đất trồng lúa có thể trồng được có Paspalum attratum, có thể chịu được ngập nước trong thời gian khá dài và lưu gốc cũng tốt

Tuy nó đắt 1 chút nhưng 3A làm được nhiều thứ kết hợp nuôi Bò rồi băm chuối nuôi gà.
Loại này khoẻ băm cỏ, chuối rất lẹ. Cỏ băm trộn thêm cám thì bò ăn thấy thích lắm không bỏ phí nếu cỏ bị già.
Nhà mình đang dùng thấy chạy ok lắm. nếu nuôi bò ko thì mua cái nào cắt đc cỏ rẻ tốt thì cứ mua bạn à.
đúng rồi, tiền nào của ấy.
Cho mình hỏi cỏ sả và cỏ Zuri giống nhau hả nạn.
Cám ơn

đúng rồi, tiền nào của ấy.
Cho mình hỏi cỏ sả và cỏ Zuri giống nhau hả nạn.
Cám ơn

Khác nhau bạn à,cỏ sả mọc như bụi sả có loại cao 2m lun đó, còn ruzi thì thấp hơn lá min có lông ,cao chừng 1m trở xuống, dưới mình trồng cỏ và các loại cây cho dê thì nhận thấy dê thích ăn cỏ ruzi,cỏ va06,lông para,... còn cỏ sả thì nó chê (chắc loại này chỉ dành cho bò) thậm chí cỏ ruzi nó còn thích hơn các loại như mulato đó (bỏ ruzi và mulato vô là nó lựa cỏ ruzi ăn trước đó :D ).Còn vấn đề nữa là mình có trồng thêm cây chè đại mà tụi dê nó chê ăn rất ít (so đũa và keo dậu thì ok) mà ko biết bò có ăn loại cây chè đại này ko thôi :D

Khác nhau bạn à,cỏ sả mọc như bụi sả có loại cao 2m lun đó, còn ruzi thì thấp hơn lá min có lông ,cao chừng 1m trở xuống, dưới mình trồng cỏ và các loại cây cho dê thì nhận thấy dê thích ăn cỏ ruzi,cỏ va06,lông para,... còn cỏ sả thì nó chê (chắc loại này chỉ dành cho bò) thậm chí cỏ ruzi nó còn thích hơn các loại như mulato đó (bỏ ruzi và mulato vô là nó lựa cỏ ruzi ăn trước đó :D ).Còn vấn đề nữa là mình có trồng thêm cây chè đại mà tụi dê nó chê ăn rất ít (so đũa và keo dậu thì ok) mà ko biết bò có ăn loại cây chè đại này ko thôi :D
cám ơn bạn nhiều.

Tuy nó đắt 1 chút nhưng 3A làm được nhiều thứ kết hợp nuôi Bò rồi băm chuối nuôi gà.
Loại này khoẻ băm cỏ, chuối rất lẹ. Cỏ băm trộn thêm cám thì bò ăn thấy thích lắm không bỏ phí nếu cỏ bị già.
Nhà mình đang dùng thấy chạy ok lắm. nếu nuôi bò ko thì mua cái nào cắt đc cỏ rẻ tốt thì cứ mua bạn à.
Bạn dùng máy băm cỏ 3A nào vậy, mua ở đâu??? Có thể cho mình biết không, mình đang tìm 1 máy băm cỏ voi cho bò ăn. Mình ở TP.HCM

Back