Thức ăn cho chim Bồ câu

Chào cả nhà, xim mọi ng chia sẻ kinh nghiệp nuôi chim bồ câu.
Hiện mình đang sử dụng cám con cò cho chim bồ câu ăn, tuy nhiên mình thấy cám hay lẫn vụn nên hay phải dọn máng ăn, mình đang có ý định chuyển sang dùng cám vịt đẻ của hãng Con voi vàng do giá thành rẻ hơn, nhưng mình chưa biết chất lượng và có hợp với chim ko, mong mọi ng chia sẻ.

Chào các Bác
Hiện tôi nuôi chim Bồ Câu được 2 năm . Nhưng chim đẻ thưa và có đẻ thì chim con rất nhỏ con . Thức ăn mình cho ăn chủ yếu là Cám con cò dành cho Gà , bột Ngô và Lúa . Hỏi các Bác thử minh cho ăn như vậy có đúng không ?
Chào bạn , bạn tham khảo thử chế độ ăn cho bồ câu của mình nha : Khi nào nuôi con thì cho ăn cám Cargil 502 loại cho gà lớn , khi nào không nuôi con thì cho ăn lúa . 1 tuần cho 2 ngày uống thuốc chống mổ lông cho chim , trong chuồng lúc nào cũng có 1 hũ vỏ trứng hoặc vỏ sò giã nát ( nướng lên rồi giã cho dễ ).
Chế độ như vậy mà chim đẻ đều lắm bạn ạ , cặp nào đẻ chậm thì 38 ngày / lứa , cặp nào nhanh thì 29 đến 30 ngày 1 lứa . Bạn coi bồ câu của bạn có bị già quá hay không , nếu già quá thì nên đổi cặp giống khác , mà nuôi lâu vậy thì tự để giống được mà. Nhà mình có 1 cặp mẹ gà bố pháp , đẻ ra con lai là mình để giống . Mẹ vàng , bố trắng nhưng con thì màu đen , chim non 3 tháng rưỡi đã lại đẻ được lứa đầu bạn ạ.

Chào bạn , bạn tham khảo thử chế độ ăn cho bồ câu của mình nha : Khi nào nuôi con thì cho ăn cám Cargil 502 loại cho gà lớn , khi nào không nuôi con thì cho ăn lúa . 1 tuần cho 2 ngày uống thuốc chống mổ lông cho chim , trong chuồng lúc nào cũng có 1 hũ vỏ trứng hoặc vỏ sò giã nát ( nướng lên rồi giã cho dễ ).
Chế độ như vậy mà chim đẻ đều lắm bạn ạ , cặp nào đẻ chậm thì 38 ngày / lứa , cặp nào nhanh thì 29 đến 30 ngày 1 lứa . Bạn coi bồ câu của bạn có bị già quá hay không , nếu già quá thì nên đổi cặp giống khác , mà nuôi lâu vậy thì tự để giống được mà. Nhà mình có 1 cặp mẹ gà bố pháp , đẻ ra con lai là mình để giống . Mẹ vàng , bố trắng nhưng con thì màu đen , chim non 3 tháng rưỡi đã lại đẻ được lứa đầu bạn ạ.
Rất tốt, bạn làm hay đó. Nhưng lúc ko nuôi con cũng phải bổ sung ít cám chứ để cho nó có chất. Lúc nuôi con thì bạn nuôi 100% cám uh, ko trộn thêm thóc hay ngô à.
Khoáng thì bạn có thể mua người ta làm sẵn rồi, tiện lắm ko phải làm thủ công, và đầy đủ chất hơn.

Ui, bạn hỏi nhiều quá.
+ Thức ăn chưa có công thức chuẩn nên mỗi ng nuôi 1 kiểu, bạn đọc trên mạng có hết mà.
+ Bổ sung khoáng cũng ở trên mạng đó.
+ Làm ổ thì mua chuồng sắt đã có ổ sẵn (bạn có thể xem ổ trên mạng)
+ Vệ sinh: Thuốc sát trùng thì của các hãng sản xuất đó (trên mạng cũng có)
Giá thành:
- Ngô: khoảng 6-7ngan/kg
- Cám gà đẻ: khoảng 9-11 ngàn/kg
- Khoáng: khoảng 20 ngàn/kg
- Thuốc sát trùng: Khoảng 80-100 ngàn/chai 1 lít.
(mọi thứ trên mạng có đó)
Bạn nên hỏi những cái mà trên mạng chưa có ng nói thì có ích cho bạn hơn, còn mình nói thì cũng là 1 trong số những thứ trên mạng có thôi.
Chúc bạn sớm thành công.
Bạn cho mình hỏi mua những thứ này ở đâu mà có giá rẻ vậy ? mình mua gần bến xe miền đông giá cám gà 14 ngàn/kg ,lúa 16 ngàn/kg , còn khoáng mình mua khoáng bổ màu xám Tấn Thành 10 ngàn mà bịt có xíu thôi.
Ui, bạn hỏi nhiều quá.
+ Thức ăn chưa có công thức chuẩn nên mỗi ng nuôi 1 kiểu, bạn đọc trên mạng có hết mà.
+ Bổ sung khoáng cũng ở trên mạng đó.
+ Làm ổ thì mua chuồng sắt đã có ổ sẵn (bạn có thể xem ổ trên mạng)
+ Vệ sinh: Thuốc sát trùng thì của các hãng sản xuất đó (trên mạng cũng có)
Giá thành:
- Ngô: khoảng 6-7ngan/kg
- Cám gà đẻ: khoảng 9-11 ngàn/kg
- Khoáng: khoảng 20 ngàn/kg
- Thuốc sát trùng: Khoảng 80-100 ngàn/chai 1 lít.
(mọi thứ trên mạng có đó)
Bạn nên hỏi những cái mà trên mạng chưa có ng nói thì có ích cho bạn hơn, còn mình nói thì cũng là 1 trong số những thứ trên mạng có thôi.
Chúc bạn sớm thành công.
Bạn cho mình hỏi mua những thứ này ở đâu mà có giá rẻ vậy ? mình mua gần bến xe miền đông giá cám gà 14 ngàn/kg ,lúa 16 ngàn/kg , còn khoáng mình mua khoáng bổ màu xám Tấn Thành 10 ngàn mà bịt có xíu thôi.

Cám thì mua của Cargil 502 , cám gà lớn , có 12k / kg à bạn.
Còn lúa thì đừng mua của tiệm như vậy, mua của chỗ nào đại lý lúa ấy.
Nhà má mình ở Vĩnh Long, đang lúc này lúa bán ra có 4.600 đ/ kg , cứ lâu lâu về làm 1 bao 30 k lên cho chim ăn dần.
khoáng thì bạn ăn sò huyết hay ngêu , chừa lại cái vỏ , nướng lên giã nát là ok mà , cần gì mua

Cám thì mua của Cargil 502 , cám gà lớn , có 12k / kg à bạn.
Còn lúa thì đừng mua của tiệm như vậy, mua của chỗ nào đại lý lúa ấy.
Nhà má mình ở Vĩnh Long, đang lúc này lúa bán ra có 4.600 đ/ kg , cứ lâu lâu về làm 1 bao 30 k lên cho chim ăn dần.
khoáng thì bạn ăn sò huyết hay ngêu , chừa lại cái vỏ , nướng lên giã nát là ok mà , cần gì mua
Mua cho tiện, tự làm mất công mà chất thừa chất thiếu, khoáng đâu chỉ có canxi đâu, còn có nhiều chất đa vi lượng khác nữa.
Cám bạn mua là cám gà con nên đắt, mua cám gà đẻ thì rẻ nhất, nên mua loại hạt, ít vụn thì chim ăn hết. Cám gà đẻ khoảng 8-9k/kg, ngô thì 5-6k/kg, thóc ở MB thì 7-7,5k/kg.
Bạn cứ vào chỗ đại lý bán thức ăn gia súc, gia cầm là có hết mọi thứ, ko nên mua thóc ở chỗ bán cho người để cho chim vì nó đắt.

Các bác cho em hỏi thức ăn cho chim bồ câu đẻ nuôi nhốt có nên bổ xung thêm cám con cò không (thức ăn hiện tại gồm ngô + gạo lứt + đỗ xanh) và nếu có thì dùng cám loại nào ( cám cho gà thịt hay cho gà đẻ ) ạ? E xin cảm ơn

Mình thì cho ăn cám gà với lúa, định trộn thêm ít sỏi nữa nhưng k biết có cần lắm không, nước uống thì mình luôn pha thêm ít muối, ít thôi, mình nghe nói vừa bổ sung khoáng, vừa chống rệp, có ai nghiên cứu vụ này chưa

Back