Thức ăn lên men

• Thread starter saotinhthien
  • Ngày gửi
Cả nhà ơi hiên mình đang ủ thức ăn cho gà ăn. mình ủ ẩm . nhưng mình chưa rõ là nên cho gà ăn toàn bộ hay ăn theo tỉ lệ thể nào. giờ mình đang cho ăn theo tỉ lệ 1 : 2. (tức 1 kg thức ăn đã ủ với 2 kg thức ăn chưa ủ). ai đã áp dụng thì chia sẻ kinh nghiệm với nhé. cám ơn cả nhà nhiều.

ý bạn ấy nói là lên men thức ăn bằng chế phẩm sinh học ấy mà
Bạn không cần trộn gì nữa cứ cho ăn thức ăn lên men là được
Cố gắng ăn trong 1 hoặc 2 ngày hết chứ để lâu chua lắm gà giảm ăn liền à
chính vì nhược điểm đó mà nuôi có 100 con nên không dám ủ
tính ra lách cách hơn nấu^_^

ý bạn ấy nói là lên men thức ăn bằng chế phẩm sinh học ấy mà
Bạn không cần trộn gì nữa cứ cho ăn thức ăn lên men là được
Cố gắng ăn trong 1 hoặc 2 ngày hết chứ để lâu chua lắm gà giảm ăn liền à
chính vì nhược điểm đó mà nuôi có 100 con nên không dám ủ
tính ra lách cách hơn nấu^_^
Thanks bạn nhiều

nó làm thức ăn dễ tiêu hơn vì nó đã được lên men giống như bạn ăn sữa chua vậy đó mà chua quá thì ko ăn được
nuôi nhiều thì mới xem xét chứ vài trăm nấu 30' là xong đảm bảo ăn chín uống sôi

anh Tuấn Anh ko xài đệm lót nữa hả anh. gà em 35 ngày sang tuần cho chúng nó ra vườn luôn, sáng nay 1 con bị cắn rách hết da cổ, lòi cả cuống họng ra . kinh khủng quá, đang cách ly , nó vẫn khoẻ,
Do mật độ chật quá phải tính chuyện thả ra vườn sơm thôi, 40 ngày phải cho nó ra hít thở không khí ô nhiễm Cong Nghiệp rồi . hehee

hôm nào rảnh qua nhà tớ chơi
35 ngày chưa phải hốt phân lần nào
tính làm đêm lót nhưng 10m2 trấu dày 20cm thì cũng đang lăn tăn
với lại cõng hổng thấy phân mà làm nữa
chiều nay về kiểm tra thì 1 em bị kẹt sàn chết mới đau
hậu quả tiếc 200k tiền lưới mà hao hụt 2 con rồi không biết tới lúc bán còn mấy con nữa ===>kinh nghiem đau thương

ah, tức là có 2 cách .nấu lúa cho chín và nở,,,, lên men.........chắc cái nấu lúa lợi hơn rồi
Gà cũng có ăn chín uống sôi nữa hả, lúa cũng sạch mà

nhà em chuồng 3m vuông , trấu dày 8cm, nếu 10cm thì nóng lắm. nhưng 8cm thì ko đủ môi trường cho men làm viêc. thôi kệ nó , chịu khó cào thôi , phân nó vón cục cục nhìn thấy gớm.
Kể ra làm cát như anh cũng rất OK đó. ko cần đệm lót làm gì cả, nhưng cát có mùi amoniac rất hắc
Anh mua lưới mắt 2x2 về đóng cho nó , chết hoài tiếc, Sáng em cũng tiễn 1 con ra đi nè, rù 2 hôm chữa ko khỏi . Do nó quá gầy và còi nên khả năng kháng bệnh rất thấp.
Trong đàn còn khoảng 3 4 con còi nữa. cho qua chuồng đặc biệt mà còn ăn ko được là ra đi thôi

Anh tiến up ảnh chuồn úm gà lên cho e học hỏi với, nghe hay quá......Trấu chổ em rẻ nhưng trước giờ em chỉ trải trấu dày 2cm cho gà thôi à

bạn đang ủ men (hoạt tính ) ( chế phẩm sinh học phair không . minh đang sử dụng men này . công thức mình làm la : 11 kg cám bấp +5 kg cám gạo + 1 lạng men hoạt tính + 6 lít nước = 22kg men đã ủ ( ủ 18 giờ thì sử dụng được , thời gian sử dụng lâu nhất là 4 ngày ) 5kg cám đã ủ + 2 kg đậm đặc khi cho gà ăn . u điểm của men này là : gà ăn rất ít bệnh đường ruột , gà ỉa ra không hoi chuồng . nhược điểm của nó là : pha ít đậm đặc hoặc không pha đ đ thỉ gà chậm lớn và ốm hẳn . chào bạn

bạn đang ủ men (hoạt tính ) ( chế phẩm sinh học phair không . minh đang sử dụng men này . công thức mình làm la : 11 kg cám bấp +5 kg cám gạo + 1 lạng men hoạt tính + 6 lít nước = 22kg men đã ủ ( ủ 18 giờ thì sử dụng được , thời gian sử dụng lâu nhất là 4 ngày ) 5kg cám đã ủ + 2 kg đậm đặc khi cho gà ăn . u điểm của men này là : gà ăn rất ít bệnh đường ruột , gà ỉa ra không hoi chuồng . nhược điểm của nó là : pha ít đậm đặc hoặc không pha đ đ thỉ gà chậm lớn và ốm hẳn . chào bạn
men của bác nó tên là gì vậy em chỉ biết cái NN1 thôi.

men NN1 đó bạn . 1 lạng men nn1 pha 15 đến 16 kg cám bấp và cám gạo . pha cám ít quá thì lượng men ủ bị tăng lên , gà sẽ bị say , gà ăn ít mà ngủ nhiều , gà ốm không lớn . chào bạn

Last edited by a moderator:
men NN1 đó bạn . 1 lạng men nn1 pha 15 đến 16 kg cám bấp và cám gạo . pha cám ít quá thì lượng men ủ bị tăng lên , gà sẽ bị say , gà ăn ít mà ngủ nhiều , gà ốm không lớn . chào bạn

thank bác nhiều a. em cũng nghe qua món này nhưng chưa thử. bao tiền 1 gói bác ơi. bên bác có loại men nào khác nữa không . à bác có men ngày sưa người ta dùng nấu bia visinh bằng thóc và 1 ít lúa mạch không bác

thank bác nhiều a. em cũng nghe qua món này nhưng chưa thử. bao tiền 1 gói bác ơi. bên bác có loại men nào khác nữa không . à bác có men ngày sưa người ta dùng nấu bia visinh bằng thóc và 1 ít lúa mạch không bác

anh dùng men nấu rượu được không. 1kg/25k. 100g ủ 10 đến 15kg thức ăn là khoẻ. Còn hjệu quả như thế nào thì chưa biết

thanks bạn!!!

mà cả nhà ơi. nếu nuôi gà đẻ có phải ko nên cho ăn thức ăn lên men ko. lợn mang thai thì ăn dễ sảy thai. chắc gà cũng ảnh hưởng ko tốt nhỉ

Back