Thức ăn tận dụng để nuôi gà.

• Thread starter 8x_taplam_nongdan
  • Ngày gửi
Chào các chú các,bác trên diễn đàn.
Cách đây 2tháng,con là một NV kinh doanh,nhưng giờ lại thích làm nông nghiệp nên bỏ SG về Đà Nẵng làm nông nghiệp.Hiện tại con có một mảnh đất ở tp-400m2.Con dự định nuôi gà ta và có một số điều muốn hỏi các bác các chú tư vấn cho con,con cảm ơn nhiều:
-Nuôi gà ta nên xây chuồng và nền trải trấu và nuôi nhốt 24/24 tốt hơn hay nuôi theo cách ban ngày thả ra vườn,tối đến lại cho nó vào chuồng có các dàn đậu cho gà ngủ?
-Con đang có nguồn thức ăn đó là cơm thừa của trường học bán trú.(có lẫn thức ăn và cơm trắng).Con định dùng để cho gà ăn có tốt không?
-Nuôi gà chung với vịt có được không?Nếu được thì cần lưu ý những điều gì?
Con cảm ơn những lời khuyên của mọi người.

Nếu đang uống thì Bác nên kiên trì 3-5 ngày mới thấy kết quả tốt.
Dùng B.Complex + Điện giải Bác pha riêng.
Kháng sinh (Ampicoli) uống riêng hoàn toàn.
Có thể chia sáng chiều.!.
Cách 2: Những con gà nặng (xù lông, khẹt, xãi cánh...) ra tiệm thú y mua chai thuốc GentaTylo 1cc/6 con. tiêm dưới da cổ....
Cách tiêm, chỉ cụ thể: Dùng 2 ngón tai (cái và trỏ) nắm phần dưới da cổ (trên hình) kéo lên để tạo một khoảng trống như ngã ba phía dưới 2 ngón tay nắm lại.
Đưa kim tiêm theo hướng trong hình (dùng loại 1cc) tiêm phía dưới da.
Liều trình: 3 ngày.

[/IMG]

Cảm ơn bác đã nhiệt tình giúp đỡ.
Vậy là Tụ huyết trùng phải không bác?Sáng ngày đi mua thuốc về làm ngay thôi.
Một lần nữa cảm ơn các bác rất nhiều.

Diều có biểu hiện chướng.
Hai ngày nay chết 3con-3con này rủ cánh,ăn ít,chướng diều(diều phình căng nhưng bóp vào không có gì hết).Phân sệt sệt màu cafe sữa.Có biểu hiện buổi tối hôm nay,thì tối mai chết.
với triệu chứng như vậy em nghĩ là bệnh cầu trùng ghép với bệnh CRD em đoán không nhần thì lền chuông gà nhà bác rât bẩn và ẩm ướt lên bệnh do khí sinh trùng phát truyển mạnh mẽ hơn bác trữa bênh này lên cẩn thận vì bệnh cầu trùng rất hay nhờn thuốc điều trị không được quá 5 ngày phải có thời gian nghỉ, ngừng dùng thuốc khoảng 2- 3 ngày song lại dùng tiếp như thế cho đến khi khỏi hẳn

với triệu chứng như vậy em nghĩ là bệnh cầu trùng ghép với bệnh CRD em đoán không nhần thì lền chuông gà nhà bác rât bẩn và ẩm ướt lên bệnh do khí sinh trùng phát truyển mạnh mẽ hơn bác trữa bênh này lên cẩn thận vì bệnh cầu trùng rất hay nhờn thuốc điều trị không được quá 5 ngày phải có thời gian nghỉ, ngừng dùng thuốc khoảng 2- 3 ngày song lại dùng tiếp như thế cho đến khi khỏi hẳn
Cảm ơn bác.Chính xác là nền chuồng do hôm bữa nước ngập nên không được sạch sẽ.Vẫn bị ẩm ướt mặc dù em thay trấu buổi sáng thì tới tối khuya là bị ẩm lại,phải thay tiếp.Bệnh cầu trùng có phải là tụ huyết trùng không bác?
@hoangtucantho: em ra chi cục thú y thành phố thì lại không có bán thuốc,chỉ bán mình vacxin:(.Hỏi về bệnh của gà thì được 1 nv nữ trực ở đây bảo là không biết.Rồi cho cái địa chỉ tiệm thuốc thú y-bảo ra đó mua.Hic hic.
Ra đó mua thì lại không có Gentalyo mà chỉ có thuốc trị tụ huyết trùng của DIO(dạng chích).
Em mua Ampicoli cho uống+chích thuốc DIO rồi-Uống bổ xung B-comlex+điện giải.
P/s: Nếu bị ghép thêm CRD thì nên cho uống thuốc gi?Mới chích tụ huyết trùng rồi thì chích or uống thêm thuốc trị CRD được không các bác?Lịch trình điều trị như thế nào?
Cảm ơn các bác rất nhiều!

Last edited by a moderator:
Cảm ơn bác.Chính xác là nền chuồng do hôm bữa nước ngập nên không được sạch sẽ.Vẫn bị ẩm ướt mặc dù em thay trấu buổi sáng thì tới tối khuya là bị ẩm lại,phải thay tiếp.Bệnh cầu trùng có phải là tụ huyết trùng không bác?
cầu trùng và tụ huyết trùng khác nhau hoàn toàn bác ạ cầu trùng là do một loại kí sinh trùng gây ra còn tụ huyết trùng là do loại vi khuẩn có tên là pasteurella multocida
triệu trứng của cầu trùng thì có rất nhiều vì cầu trùng có 9 loại lên không tiên kể
triệu trứng của tụ huyết trùng ở thể ác tinh(quá cấp tính) trưa thấy triệu trứng gà đang ăn hoặc đang ấp dãy mấy cái và kều quắc quắc từ biệt trần gian rồi chết
còn triệu trứng ở thể cấp tình gà bỏ ăn ,ủ rũ ,lông xù mào tích xanh tím và đôi khi phù đầu và mặt ,chảy dãi nhớt .sùi bọt thờ khò khè tiêu chảy phân loãng nhạt rồi xanh thẫm có dịch nhầy phân màu xanh và loãng như nước nhịp thờ gấp sau 12-24 gà chết do ngạt thở và kiệt sức

cầu trùng và tụ huyết trùng khác nhau hoàn toàn bác ạ cầu trùng là do một loại kí sinh trùng gây ra còn tụ huyết trùng là do loại vi khuẩn có tên là pasteurella multocida
triệu trứng của cầu trùng thì có rất nhiều vì cầu trùng có 9 loại lên không tiên kể
triệu trứng của tụ huyết trùng ở thể ác tinh(quá cấp tính) trưa thấy triệu trứng gà đang ăn hoặc đang ấp dãy mấy cái và kều quắc quắc từ biệt trần gian rồi chết
còn triệu trứng ở thể cấp tình gà bỏ ăn ,ủ rũ ,lông xù mào tích xanh tím và đôi khi phù đầu và mặt ,chảy dãi nhớt .sùi bọt thờ khò khè tiêu chảy phân loãng nhạt rồi xanh thẫm có dịch nhầy phân màu xanh và loãng như nước nhịp thờ gấp sau 12-24 gà chết do ngạt thở và kiệt sức

Ặc Ặc...Em lại mới tiêm thuốc tụ trùng huyết.1liều 1cc/10 con (4lạng/1con).Đang cho uống ampi-coli.(trong hướng dẫn sử dụng của thuốc có điều trị CRD.Như vậy có cần cho uống thêm thuốc gì không bác?) Cầu trùng thì cho uống thuốc gi?Có nên điều trị tiếp thuốc tụ trùng huyết không?thuốc còn dư nhiều.hihi.Điều trị cả 3 bênh luôn bác nhỉ:d Tụ huyết trung+Cầu trùng+CRD
Thuốc bổ thì ADE+B-complex C+điện giải.
Trong chuồng em bỏ 1 bình nước pha Ampicoli-1 bình nước pha chung B-Comlex C+ Điện giải (người bán thuốc nói pha chung được)ADE thì em trộn vào thức ăn.Như vậy đã được chưa?

trời bác dùng thuốc không đúng bệnh rồi bệnh tụ trùng huyết không có triệu trứng đầy hơi trướng diều và phân sáp đây là bệnh cầu trùng thì bác cứ ra hiệu bào để cho thuốc đặc trị cầu trùng là được cái bệnh này bác lại nghĩ là tụ trùng huyết - và tụ huyết trùng trơi nó chỉ giông mỗi trữ ( trùng) thôi mà bác lại ...

@hoangtucantho: em ra chi cục thú y thành phố thì lại không có bán thuốc,chỉ bán mình vacxin:(.Hỏi về bệnh của gà thì được 1 nv nữ trực ở đây bảo là không biết.Rồi cho cái địa chỉ tiệm thuốc thú y-bảo ra đó mua.Hic hic.
Ra đó mua thì lại không có Gentalyo mà chỉ có thuốc trị tụ huyết trùng của DIO(dạng chích).
P/s: Nếu bị ghép thêm CRD thì nên cho uống thuốc gi?Mới chích tụ huyết trùng rồi thì chích or uống thêm thuốc trị CRD được không các bác?Lịch trình điều trị như thế nào?

DIO thành phần thế nào hả Bác? Em xem thành phần thì có thể tư vấn cho Bác xem mình có cần thuốc nào kết hợp trị CRD hay không.
Nếu tiêm vaccine THT xong thì có thể phòng thêm bằng cách cho uống! Tuy nhiên, sau khi làm vaccine thì Bác nên thận trong bằng cách ngày sau đó cho uống thuốc bổ, vitamin C, đường để gà có sức đề kháng tốt mà sinh kháng thể nửa.
Chúc Bác ngủ ngon nhá !

DIO thành phần thế nào hả Bác? Em xem thành phần thì có thể tư vấn cho Bác xem mình có cần thuốc nào kết hợp trị CRD hay không.
Nếu tiêm vaccine THT xong thì có thể phòng thêm bằng cách cho uống! Tuy nhiên, sau khi làm vaccine thì Bác nên thận trong bằng cách ngày sau đó cho uống thuốc bổ, vitamin C, đường để gà có sức đề kháng tốt mà sinh kháng thể nửa.
Chúc Bác ngủ ngon nhá !
Hôm bữa mua vacxin Tụ huyết trùng về chưa kịp chích thì thấy gà bệnh nên em chưa chích bác ah.Để lát nữa em lấy thuốc DIO đó ghi tên và thành phần cho bác em giúp em nha.Tks bác nhiều.

--------

trời bác dùng thuốc không đúng bệnh rồi bệnh tụ trùng huyết không có triệu trứng đầy hơi trướng diều và phân sáp đây là bệnh cầu trùng thì bác cứ ra hiệu bào để cho thuốc đặc trị cầu trùng là được cái bệnh này bác lại nghĩ là tụ trùng huyết - và tụ huyết trùng trơi nó chỉ giông mỗi trữ ( trùng) thôi mà bác lại ...
Hihi.Em đã cho uống thuốc trị cầu trùng vào buổi sáng.Buổi chiều thì chích thêm 1 liều Tụ Huyết trùng cho chắc bác ah.Và cho uống B-complex buổi sáng-Chiều cho uống điện giải+trộn thêm ADE trong thức ăn buổi tối.Gà có dầu hiệu ăn nhiều hơn rồi bác àh.Nhưng vẫn chưa linh hoạt lắm:d

Hihi.Em đã cho uống thuốc trị cầu trùng vào buổi sáng.Buổi chiều thì chích thêm 1 liều Tụ Huyết trùng cho chắc bác ah.Và cho uống B-complex buổi sáng-Chiều cho uống điện giải+trộn thêm ADE trong thức ăn buổi tối.Gà có dầu hiệu ăn nhiều hơn rồi bác àh.Nhưng vẫn chưa linh hoạt lắm:d
cứ từ từ nó sẽ khỏi thôi bác ạ chỉ cần minh quyết tâm là sẽ thành công
Hôm bữa mua vacxin Tụ huyết trùng về chưa kịp chích thì thấy gà bệnh nên em chưa chích bác ah.
bác à gà đang bệnh bác không lên dùng vacxin để phòng bệnh không sẽ bệnh càng nặng đó bác à

Cảm ơn bác.
Em đã mua 100con gà 6tuần tuổi.30k/con.
Đúng là vạn sự khởi đầu nan.
Sau một đêm ngủ dậy mở cửa ra...nhìn quan cảnh chỉ muốn chết đứng...nước ở đâu mà ngập lênh láng như đại hồng thủy...
Tức tốc :2cat:lội nước ngang... háng ra chuồng gà...híc híc....vẫn còn kịp...nước còn 3phân nữa là lên nền...
Tức tốc:2cat: sơ tán 100con gà mới mua+gần 30 con gà mái đẻ....vào nhà:))
Vẫn chưa yên...trời vẫn mưa to...1tiếng sau nước ngấp nghé nền nhà,tình hình không ổn...tận dụng mọi vật có thể kê các lồng gà thêm 50cm nữa...1tiếng sau nước ngập nền nhà 20cm....
10h AM-Vác xe đạp..lội nước ra đường đi mua dây điện+bóng đèn về sưởi ấm cho mấy em gà nhi đồng...
Lúc này mới biết ngoài đường mọi người đang sơ tán vì thông báo có Sóng thần:)):2cat:Thôi kệ em lo cho đàn gà đã
3h chiều...trời ngớt mưa...nước có dấu hiệu rút...5h chiều-rút được 3cm...ặc ặc
Tối nay ngủ chung với gà...híc híc
Hy vọng mọi chuyện tốt đẹp cho lần nuôi dầu tiên này.

Vạn sự khởi đầu nan! Tôi ủng hộ bác hết mình!!!!!

--------

P/s:Các bác cho em hỏi thêm là: Tại sao đàn gà con nhà em,nuôi trong chuồng kín 3mặt-1 mặt lưới 10m2/100con.Thắp 2 bóng 75w,mà sau khi ăn xong lại chụm sát vào nhau mà nằm ngủ gần 1 bóng đèn,bóng còn lại không thấy con nào nằm gần.Lúc đầu tưởng gà bị lạnh,thắp thêm 1 bóng nữa,tình cảnh vẫn như cũ.[/QUOTE]

Cái này cũng là hiện tượng lạnh đó nhưng lạnh là do gió lùa nên gà túm lại 1 góc để tránh gió. Rút kinh nghiệm nhe!

--------

Hihi...8000m2 nhưng hiện tại chủ đang trồng bạch đàn.Nên sắp tới em hướng đến việc chăn nuôi thôi.Ngoài nuôi gà ra-chưa biết nuôi trồng gì nữa,em đang tìm hiểu.
Ở chỗ em là Trung trung bộ nên mùa đông cũng lạnh lắm bác ah dưới 20độ.Ngoài cách sưởi ấm bằng đèn tròn75-100w,có cách nào sưởi ấm để giảm chi phí hơn không các bác?

Có loại bóng đèn úm hồng ngoại chuyên dụng đó. Bóng này chỉ 100W thôi nhưng rất hay! khoảng trên dưới 100k / bóng đó. 1 bóng úm được khoảng 150con gà con.

--------

Tôi có viết 1 bài trả lời trong topic "gà em đang bị bệnh", bác xem nhé!

Chúc Bác ngủ ngon nhá !
Thành phần BIO-D.O.C:
Thiamphenicol-oxytetracyline HCL-Dexamethasone-Bromhexine HCL-Propylene.
Thành phần thuốc trị cầu trùng NOVA-Avi.COC: Sulfadimidine sodium-Diaveridine-Vitamin K
Thành phần Ampi-Coli: Ampiciline-Colistin (thuốc này có ghi là điều trị cả CRD và tụ huyết trùng.
Em có post hình ảnh gà+phân gà hiện tại bên topic "Giúp em với gà em đang bệnh" .Các bác xem và tư vấn giúp em.
Chân thành cảm ơn

Thành phần BIO-D.O.C:
Thiamphenicol-oxytetracyline HCL-Dexamethasone-Bromhexine HCL-Propylene.
Thành phần thuốc trị cầu trùng NOVA-Avi.COC: Sulfadimidine sodium-Diaveridine-Vitamin K
Thành phần Ampi-Coli: Ampiciline-Colistin (thuốc này có ghi là điều trị cả CRD và tụ huyết trùng.
Em có post hình ảnh gà+phân gà hiện tại bên topic "Giúp em với gà em đang bệnh" .Các bác xem và tư vấn giúp em.
Chân thành cảm ơn
thành phần Ampiciline đặc trị tụ huyết trùng còn Colistin đặc trị e coli và thương hàn , những thành phần có trong thuốc ampicoli không thể điều trị hay phòng được bệnh CRD đâu bạn ạ đến tylosin còn khó là .......... ampicoli làm xao trữa được thật là mơ hồ bạn lên cẩn thận hơn khi mua thuốc đừng hỏi lung tung trừ người quen

thành phần Ampiciline đặc trị tụ huyết trùng còn Colistin đặc trị e coli và thương hàn , những thành phần có trong thuốc ampicoli không thể điều trị hay phòng được bệnh CRD đâu bạn ạ đến tylosin còn khó là .......... ampicoli làm xao trữa được thật là mơ hồ bạn lên cẩn thận hơn khi mua thuốc đừng hỏi lung tung trừ người quen
Em đâu có quen ai chăn nuôi đâu.Ngoài việc lên diễn đàn này nhờ các bác tư vấn.
CÒn chỗ em mua thuốc thú y là do bên chi cục thú y cho địa chỉ để mua.Em đa thử xuống chi cục thú y vài lần.Lần nào nhân viên ở đó cũng cho cái địa chỉ bán thuốc thú y đó.Hic hic.Mà ở đây là em thấy có bán nhiều loại thuốc của nhiều hãng nhất.CÒn mấy chỗ khác em đi xem thì bán lèo tèo vài loại thuốc mà bao bì nhìn nhập nhòe như hàng nhái ấy,tên hãng thì chưa thấy các bác nhác trên diễn đàn này.
Ngoài đặt niềm tin vào các bác có kinh nghiệm trên diễn đàn này thì em chẳng biết làm sao nữa.
Tiện đây có bác nào có thể liệt kê các hãng thuốc thú y uy tín-chất lượng không ah?
Cảm ơn các bác và chúc sức khỏe.

Back