Thực tế về chăn nuôi gà ta thả vườn

Trong thời gian qua hàng loạt tranh luận về giống gà, hàng loạt giống gà mới tha, gia thị trường . thấp thoáng phía sau rặng cây bãi cỏ chị gà ta vẩn ung dung tồn tại . một thực tế không chối cải là gà ta vẩn chiếm ưu thế trong thị trường thị phần vì chất lượng thịt .nhưng để phát triển với số lượng lớn gà đúng chất lượng thì không dể chút nào . chúng ta từng nghe rất nhiều thương hiệu gà đồi gà thả vườn vvv và vvv . rồi theo dòng thời gian củng chìm xuồng .
với khá nhiều năm lăn lộn trong nghề nuôi gà ta mình nhận thấy các vấn đề sau 1- Các trại gà lớn thường xuyên đóng cửa vì dịch bệnh nhiều hơn là giá cả.
2- Nếu nuôi tập trung gà ta theo hướng công nghiệp thì...lổ vì tăng trọng chậm và dể phát sinh dịch bệnh. Khi tham gia thị trường thì giá củng không thể cao hơn con gà thả vườn thuần chủng, vậy sự tồn tại của con gà ta có mong lắm không khi mà không bao giờ nó chiếm lỉnh được thị trường. Thật sự là nó không mong manh như ta nghĩ, nếu nhìn từ 1 phía để đảm bảo có giống gà uy tính cung cấp cho thị trường ta phải làm sau ? Tất nhiên là giống, có giống tốt rồi vấn đề quan trọng là cách nuôi .... thuận với tự nhiên lợi dụng lợi thế vườn đồi bãi cỏ trảng ruộng vvv mật độ gà luôn luôn thích hợp với diện tích chăn thả thích hợp với mùa vụ . áp dụng đúng các phương châm trên thì rủi ro về giá về dịch bệnh rất ít xảy ra . thực tế hiện nay sau thời gian điểm danh các trại gà tên tuổi của bình phước thì .... gọi tên mà không nghe trả lời họ đi đâu cả rồi vấn đề là họ vượt ra khuôn khổ tự tin tăng bầy đàn và ... tự triệt tiêu .riêng với cách nuôi nông hộ vẩn tồn tại không ít anh chị em đã hành nghề trên 10 năm nay . với phương châm tự sản tự tiêu . họ tự tạo con giống cho mình . điều phối luân phiên mật độ đàn gà theo thời vụ . thu nhập của họ không đột biến mà rất ổn định có thể xem như công thức . như vậy điểm qua thực tế thì muốn có một con gà ta chất lượng và số lượng vẩn còn thấp thoáng cách sản xuất kiểu ta không dục tốc bất đạt được .với các nhận định này có thể phản diện với các anh em có ý tưởng sản xuất nhanh nhiều ...đây là nhận định của cá nhân tôi trong thời gian qua . bài viết này xem như mở đầu cho cuộc thảo luận chuyên đề về cách chăn nuôi gà ta thả vườn rất mong sự góp ý của anh em chăn nuôi gà ta .

Em sẽ phân tích các khoản mục chi phí để bác rõ: chi phí ở đây gồm 3 khoản mục chính là con giống, vacxin và thức ăn (thức ăn là ngô nghiền và thức ăn tự nhiên gà tự kiếm)
1. Gà giống. Hiện nay chủng loại gà ri giá có lúc cao lúc thấp nhưng em có thể nhập với giá TB khoảng 15k/1con. Nếu bác muốn nó "sạch" đến độ tinh khiết nữa là gà bố mẹ cũng được nuôi theo phương thức tự nhiên nữa cũng ok. Chi phí sản xuất con giống cùng lắm 6k/1 con là cùng.
2. Vacxin phòng marex 1 lần, gumboro 2 lần, newcatson ba lần, H5N1 1 lần. Như vậy là 7 lần sử dụng vacxin. Bọn em làm thì tốn TB khoảng 200 đồng/1 lần. Vị chi hết 1400 đồng/ 1con. Không biết bác có cho phép sử dụng thuốc sát khuẩn phun khử trùng tiêu độc không nhưng em sẽ tính thêm 600 đồng/1con cho phần này nữa. Vị chi hết 2000đồng/1con.
3. Thức ăn là ngô nghiền và thức ăn gà tự kiếm ngoài tự nhiên. Khẩu phần ăn như sau: tháng thứ nhất 30gram/ngày=0, 9kg tháng 1. Từ tháng 2-7 ăn 60 gram/ngày= 10.8kg như vậy hết 11,7kg. Giá ngô tại vùng em đang 5000đồng/1kg. Em tính luôn 6000 đồng cho chắc ăn thì chi hết 70200 đồng tiền thức ăn.

Tổng hợp 3 khoản hết 88,2 nghìn đồng/1con. Với tiêu chuẩn xuất chuồng từ 1,4-1,8kg em tính TB 1,6kg trừ hao hụt còn 1,5kg. Giá thành sẽ là 88,2/1,5=58800 đồng/1kg.

Vì khẩu phần ăn em tính theo phương thức nuôi công nghiệp ăn cám công nghiệp với chủng gà ri thần nuôi 4-5 tháng là xuất bán nên nó hơi cao. Gà thả 1con/20m2 sẽ tự kiếm được thức ăn thêm+ ngô khó tiêu hơn so với cám công nghiệp nên thức ăn tiêu thụ chắc sẽ ít đi. Do đó em tự tin với mức giá thành 60k/1kg.

Nếu bác quan tâm đến làm thế nào để phòng chống dịch bệnh (yếu tố sống chết với người nuôi) thì em trình bày tiếp?
Mục 1 và 2 tôi đồng ý với bạn riêng mục 3 bạn nghĩ sao nếu chỉ cho gà ăn 50 % khẩu phần hoặc để đảm bảo tăng trọng thì cho ăn 50% ngô và 20% rau xanh còn lại ép gà phải vận động tự tìm thức ăn??

Về VĐ vốn thực ra ko quan trọng lắm vì nếu đã biết và tin nhau thì tôi có thể xuất vốn và đất . Nhưng cho dù tin thì cũng cần đến minh bạch. Bạn có thể nói rõ và phân tích kỹ hơn về chi phí ntn trong số 60k / kg gà được ko? Cơ chế kiểm soát ntn ( Ví dụ nếu bạn là người bỏ vốn cho tôi nuôi bạn sẽ kiểm soát chi tiêu ntn tại thời điểm nào )
Về vấn đề chi phí 60k em đã phân tích. Phần này em xin trình bày trình bày vấn đề kiểm soát của người mua và vấn đề hợp tác giữa 2 bên.

Trước tiên để đi đến hợp tác hai bên phải ký hợp đồng các điều khoản gồm các vấn đề sau:
- Thời gian của hợp đồng tối thiểu phải từ 2 năm trở nên, còn nếu thấp hơn thì có lẽ người nuôi sẽ không ký vì để triển khai nuôi gà theo kiểu đó cần phải đầu tư nuôi ở địa điểm rộng, xa khu dân cư, rồi hệ thống rào chắn, hoặc xé lẻ ra từng lô nhỏ để thuê các hộ nuôi từng lô nhỏ cần có thời gian mới triển khai được.
-Tiêu chuẩn gà lúc xuất bán như độ tuổi gà, độ săn chắc của gà, các yếu tố về màu lông, cân nặng, màu da chân, mào... càng chi tiết càng tốt.
- Tiêu chuẩn về chuồng nuôi, điều kiện vườn thả, mật độ thả, các loại thức ăn vacxin, thuốc sát khuẩn được phép sử dụng.
- Quy trình sản xuất con giống như nguồn gốc của gà thì nhập tại cơ sở nào, bố mẹ nó có nguồn gốc ở đâu? Nếu tự sản xuất giống thì nguồn gốc giống bố mẹ, quy trình chăm sóc gà bố mẹ do bên mua quyết định và kiểm tra. Để đảm bảo con giống đạt yêu cầu.
- Quy trình chăm sóc như nuôi úm bao nhiêu ngày thì thả, khẩu phần ăn, ... vv..., khối lượng phải đạt được tương ứng với độ tuổi. Điều khoản này dùng để kiểm soát việc sử dụng thức ăn đạt chuẩn vì chỉ cần sử dụng cám công nghiệp thì khối lượng gà sẽ tăng hơn bình thường. Rồi phương pháp xác định dư lượng kháng sinh.... nếu phát hiện thì được phép không bắt gà.
-.......
- Quá trình kiểm tra định kỳ về điều kiện nuôi, thức ăn, khẩu phần ăn, khối lượng gà... các chế tài sử lý nếu bên nuôi vi phạm.
- Điều khoản về tiền đặt cọc, giá thu mua, thời gian từ khi gà đạt tiêu chuẩn đến khi bắt hết bao nhiêu ngày, thanh toán tiền khi giao gà như thế nào...
- Điều khoản phạt khi bên mua và bên bán thực hiện hành vi vi phạm hợp đồng và bồi thường thiệt hại.

Để thiết kế được một bản hợp đồng như thế với sự đồng thuận của cả 2 em thấy phải rất tỷ mỷ và đòi hỏi cả 2 phải hiểu biết và tiên lượng trước nhiều vấn đề! Nó không dễ 1 chút nào cả.
Mục 1 và 2 tôi đồng ý với bạn riêng mục 3 bạn nghĩ sao nếu chỉ cho gà ăn 50 % khẩu phần hoặc để đảm bảo tăng trọng thì cho ăn 50% ngô và 20% rau xanh còn lại ép gà phải vận động tự tìm thức ăn??
Về chủng loại thức ăn em nghĩ chỉ bổ sung rau xanh giai đoạn nuôi úm thôi vì mình nuôi nhốt để bổ sung đầy đủ vitamin và khoáng chất (bác có thể cân nhắc vụ khoáng chất trong giai đoạn úm, liệu được phép sử dụng khoáng chất từ hiệu thú y không) còn giai đoạn thả ra vườn thì không cần thiết lắm. Gà sẽ tự sử dụng cỏ và lá cây ngoài tự nhiên.

Còn về khẩu phần ăn thì 30 gram là khẩu phần ăn cho gà nhỏ dưới 30 ngày tuổi. Trên 30 ngày tuổi nhu cầu của nó sẽ cao hơn. Cá nhân em đánh giá nó phải trung bình khoảng 80gram. Mình cho ăn 60 gram còn lại là gà tự kiếm ăn ngoài tự nhiên như cỏ, lá cây, côn trùng để bổ sung thêm chất đạm, vitamin và khoáng chất. 30gram không đủ cho nhu cầu của gà để sinh trưởng bình thường ở giai đoạn này. Nguồn thức ăn tự nhiên trong diện tích giới hạn không đủ để nuôi nó.

Còn lập luận cho gà ăn ít để nó đói nó tăng cường vận động tìm kiếm thức ăn để tăng độ săn chắc (ăn no lười vận động) em nghĩ nó không có cơ sở thuyết phục lắm. Đặc điểm của gà ri là tập tính chịu khó vận động kiếm mồi rất mạnh. Nuôi công nghiệp người ta chỉ cho ăn 2 bữa với lượng vừa phải gà vẫn đi kiếm ăn trong vườn rất tốt. Việc rải thức ăn ra vườn cũng vậy em nghĩ là hoạt động không cần thiết. Nếu rải ngô hạt thì ok nhưng ngô hạt khó tiêu hóa, ảnh hưởng đến việc hấp thụ thức ăn. Còn rải gạo, cám, ngô nghiền thì sẽ bị lãng phí thức ăn vì nó lẫn xuống đất gà không nhặt hết được. Nguồn thức ăn này sẽ thối rữa lên men nếu gà ăn vào sẽ nhiễm bệnh.

Net chưa về tới bản .. nên thím lên đây kiếm gà cũng không có tộc nào bán. Mà kiếm được tộc thì cũng không có đủ gà bán cho thím. Thế nên cái việc mua gà của thím là tào lao
TỘC ĐÂY ÔNG ƠI

Chẳng biết bác tây nguyên nuôi gà như thế nào nhưng loại gà tự nhiên (được phép dùng vacxin) mà giá 100k không có lãi thì em thấy hơi thắc mắc. Cá nhân em thì em có thể tạo ra với giá thành dưới 60k.
E phân tích dụa trên dk chăn nuôi ma anh nóng nghiệp hưu cơ nêu..e không phân tích theo cách e nuôi.. Theo cách em nuôi thì chi phí giao động từ 60 tới 65..e kiểm tra trên 4lứa gà rồi.. Có ghi chép lại từng ngày.. Nuôi 4,5tháng..
Chẳng biết bác tây nguyên nuôi gà như thế nào nhưng loại gà tự nhiên (được phép dùng vacxin) mà giá 100k không có lãi thì em thấy hơi thắc mắc. Cá nhân em thì em có thể tạo ra với giá thành dưới 60k.
Đợi e xi nha.. Giơ còn bận quá.. Buổi trưa CS rãnh.

50k mà làm với con gà ri 6-7 tháng tuổi thì khó làm bác ạ. Nếu bác không tự làm giống và kỹ thuật tốt thì không làm được.
Chỉ sợ tiền giống cao, với lại nuôi theo tiêu chuẩn sạch của bác nông cơ khó mà nuôi đại trà, nuôi ít thì lợi nhuận ko đủ tiền công

Bác ở tỉnh nào vậy? 300 con/ tháng quá là đơn giản. Cho bác giám sát quá trình nuôi luôn.
Em đang tập tẹ vào nghề,muốn mua gà ta giống tốt,bác biết địa chỉ nào hay k,chỉ e với

Bác hỏi về con gà "ta" thì em chịu! Bác nói cụ thể hơn thì may ra.

Yêu cầu : ( Đây là gà thả theo tiêu chuẩn của tôi ) và tôi chỉ ăn loại gà nuôi như thế này.

1. Giống gà ri
2. Thời gian nuôi từ khi nở đến khi xuất chuồng : 6 - 7 tháng. ( Ko đc mua loại gà đã lớn về nuôi, phải nuôi từ khi vừa nở ) )
3. Gà thả với mật độ gà trưởng thành 20 con/ 400 m2 ( 1 con/ 20 m2 ). Gà bé hơn có mật đó trên 20 ocn/ 400 m2.
4. Ko kháng sinh, ko thức ăn công nghiệp , Cho ăn rất ít.
5. Ko đc cho ăn theo kiểu đổ đống 1 chỗ mà phải rải thức ăn khắp diện tích nuôi
5. Trọng lượng khi xuất chuồng 1,5 - 1,8 kg ( trên 1,8 kg ko mua )
6. Giá 100k/ kg

Bạn thấy có làm đc ko??
Chắc bác đùa.gà nuôi vậy mà bác mua 100k/kg á,ng ta nuôi đk cũng để ăn,chỉ cho bác ngắm thôi ah,(nói theo thực tế chỗ e)

Chỉ sợ tiền giống cao, với lại nuôi theo tiêu chuẩn sạch của bác nông cơ khó mà nuôi đại trà, nuôi ít thì lợi nhuận ko đủ tiền công
Bác có vẻ thích nuôi nhiều nhỉ? Cái mình quan tâm là bỏ ra bao nhiêu tiền và lãi được bao tiền cơ mà. Mức lãi chấp nhận được và có độ chắc chắn chấp nhận được thì mình làm. Không quan trọng nuôi nhiều hay ít. Cái này phải tính toán kỹ trước khi nuôi.

Chắc bác đùa.gà nuôi vậy mà bác mua 100k/kg á,ng ta nuôi đk cũng để ăn,chỉ cho bác ngắm thôi ah,(nói theo thực tế chỗ e)
Thì rõ là ĐÙA mà bác! Bà con mình cứ quen kiểu bán trao gà trao tiền nên mới có kiểu bức súc như vậy. Nếu bây giờ bác ấy đặt cọc trước 90k/1kg, 7 tháng sau bác ý đến bắt gà trả nốt 10k bác có bán không? Em nghĩ là bác nhận bán ngay lập tức.

Trêu bác vậy thôi! Giá bán chưa là yếu tố để quyết định bán hay không bán ngay đâu bác ạ. Phương thức thanh toán rất quan trong. Và nó ảnh hưởng đến giá bán.

Last edited by a moderator:
Thì rõ là ĐÙA mà bác! Bà con mình cứ quen kiểu bán trao gà trao tiền nên mới có kiểu bức súc như vậy. Nếu bây giờ bác ấy đặt cọc trước 90k/1kg, 7 tháng sau bác ý đến bắt gà trả nốt 10k bác có bán không? Em nghĩ là bác nhận bán ngay lập tức.
Nếu nuôi như yêu cầu của bác ấy thì e k nhận vs giá đó đâu ah,gà nhà e nuôi 5tháng,có cho kháng sinh và 30% cám công nghiệp,e vẫn bán 100k/1kg ngon ơ,

Trêu bác vậy thôi! Giá bán chưa là yếu tố để quyết định bán hay không bán ngay đâu bác ạ. Phương thức thanh toán rất quan trong. Và nó ảnh hưởng đến giá bán.
Hì,cũng có thể,nhưng e nghĩ vs yêu cầu nv mà giá 100k thì bác ấy nên mua đậu phụ là đúng chất ngon bổ rẻ

Gà ta cũng rất mhiê
Bác có vẻ thích nuôi nhiều nhỉ? Cái mình quan tâm là bỏ ra bao nhiêu tiền và lãi được bao tiền cơ mà. Mức lãi chấp nhận được và có độ chắc chắn chấp nhận được thì mình làm. Không quan trọng nuôi nhiều hay ít. Cái này phải tính toán kỹ trước khi nuôi.[/QUOTthành công rồi cũng phải tính mohniamở rộng thôi inthành c] t

Nếu nuôi như yêu cầu của bác ấy thì e k nhận vs giá đó đâu ah,gà nhà e nuôi 5tháng,có cho kháng sinh và 30% cám công nghiệp,e vẫn bán 100k/1kg ngon ơ,

Hì,cũng có thể,nhưng e nghĩ vs yêu cầu nv mà giá 100k thì bác ấy nên mua đậu phụ là đúng chất ngon bổ rẻ

Bác vẫn cố chấp vụ giá gà đắt rẻ nhỉ? Cầm trước của người ta 90k/1kg thì người đã trả trước cho bác toàn bộ chi phí nuôi gà rồi + 1 phần tiền lãi nữa. Bác chỉ việc bỏ công, lấy tiền đó mua giống, vacxin, thức ăn, tập trung nuôi gà cho tốt và đem tiền lãi ra tiêu thế mà vẫn kêu rẻ thì em đến chịu. Cá nhân em đánh giá bác bán được như vậy là quá đắt! Hehe.

Nuôi nhiều lãi nhiều nuôi ít lãi ít mà! Nuôi 500 con gà sạch chất lượng hoàn hảo 6 tháng kiếm 20 triệu, thuận lợi 1 tháng vừa hơn 3 triệu . Mà đi phụ hồ tay ko 1 tháng cũng ko dưới 5 triệu ( nhà quê 180k/ngày công phụ hồ ) muốn giàu thì làm cho nên chuyện thôi bác

Bác vẫn cố chấp vụ giá gà đắt rẻ nhỉ? Cầm trước của người ta 90k/1kg thì người đã trả trước cho bác toàn bộ chi phí nuôi gà rồi + 1 phần tiền lãi nữa. Bác chỉ việc bỏ công, lấy tiền đó mua giống, vacxin, thức ăn, tập trung nuôi gà cho tốt và đem tiền lãi ra tiêu thế mà vẫn kêu rẻ thì em đến chịu. Cá nhân em đánh giá bác bán được như vậy là quá đắt! Hehe.
Thì e nói theo địa phương e mà,chỗ e ng ta nuôi gà thả vườn, 100% chăn cám cn vẫn bán 80k /1kg bác ah,nên nghe yêu cầu bác ấy thấy quá buồn cười thôi,thôi bỏ qua vụ bác đậu phụ kia đi,bác cho e học hỏi chút kinh nghiệm nuôi gà với,e lơ ngơ quá

Thì e nói theo địa phương e mà,chỗ e ng ta nuôi gà thả vườn, 100% chăn cám cn vẫn bán 80k /1kg bác ah,nên nghe yêu cầu bác ấy thấy quá buồn cười thôi,thôi bỏ qua vụ bác đậu phụ kia đi,bác cho e học hỏi chút kinh nghiệm nuôi gà với,e lơ ngơ quá

Chắc bác đang định nuôi con gà ri hoặc gà lai trọi chăn cám công nghiệp và thả vườn?
Gà ri thì có con ri thuần , ri lai, j-dabaco.., lai trọi thì có loại lông sù và loại ôm lông. Bác nên tìm hiểu thông số của từng dòng một. Số kg thức ăn tiêu tốn/1kg thịt khá khác nhau, mẫu mã gà và giá bán nó cũng khá khác nhau. Bác nên tìm hiểu kỹ!

Bây gìơ mình làm một bài toán sơ bộ nha.. Theo bác nông nghiệp hưu cơ..
Rút ngắn diện tích xuống 1ha cho đơn giản..20ha lớn quá.. Dk đtj ra.. 1.8kg/con.. Nuôi 6tháng trở lên.. Mua giá 100k/1kg.. Hạn chế kháng sinh và thíwc ăn công nghiệp...
Trên 1ha có thể nuôi đc 900c gà /năm..chia ra 7khu chuồng chỉ sử dụng 6chuoongf..1chuoongf sát chùng theo time nghỉ...1ô nuôi 75gà tổng diện tích 1500m2..nuôi theo hình thức cuốn chiếu...
Vacxin 180k
Sát trùng 540k
Giống 13500k
Nhân công 45000
Tacn (30%) 12420
Tatl (70%) 27000 giá thấp nhất e tính.
Bảo trì 4200
Lãi ngân hàng 8000
Hào hụt 50c
Chưa kể việc trồng cây tạo bóng, tạo thức ăn tự nhiên, khả năng dịch bệnh cao...
( chỉ số tính trên 1 năm.. Chiwa kể nhưng thứ lặt vặt và toàn là con số hoàn hảo, thực tế đắng cay hơn.)
Vậy theo như trên ta lời 42tr160 ngàn /năm..
1kg gà tốn 72k..
Từ một ha tính nhân lên 20ha.. tính mạo hiểm cao hơn.. Chị tiền quản lí........anh tụ tính..
Vậy anh có bỏ 1ha làm 1năm chỉ lời hơn 40tr mà phải mạo hiểm vất vã như nuôi gà không.. E thì không dám.. Nuôi gà thả vườn phải lời 1,3lần thì e vs làm.. Thà nuôi gà cn còn hơn.. Chổ em bán đc giá 46 đấy..không tin mấy bác hỏi mấy người trên kt thử.. E không nói vùng khác nha.. Các tiệm thức ăn chăn nuôi lớn như vân viên.. Lộc liễu.. Năm lai.... Ai cần e đưa số cho hỏi rõ dàng..lại bảo e chém.. Có chị nhánh của chí cp tại địa bàn chuyên gà cp luôn.

Back