Thực trạng chăn nuôi địa phương bạn như thế nào?

• Thread starter tigonyeuthuong
  • Ngày gửi
Hôm nay có cơ hội long nhong ở một số đại lý thức ăn và cửa hàng thuốc thú y. Tigon có một vài điều muốn chia sẽ với cả nhà:

Không biết khu vực khác thì thế nào, riêng Gò Công - Nơi Tigon đang sống - Nông dân lâm vào cảnh bi đát ghê ghớm! Qua đợt rớt giá vừa rồi, nông dân đã không còn "sức" để tiếp tục gắn bó với nghề chăn nuôi. Lượng đàn ở địa phương giảm tới hơn 70% :wacko:
Vẫn biết sẽ "có ăn" dịp Tết cổ truyền nhưng "Lực bất tòng tâm".

Thêm một cơ sở nữa, các trung tâm cung cấp con giống (Không tiện nêu ra) cũng chỉ sản xuất với 40 - 50 % so với cùng kỳ năm trước. Và chỉ sản xuất theo đơn hàng có "đảm bảo" thôi. Không sản xuất đại trà như hàng năm.

Trong khi đó, giá thức ăn, thuốc thú y cũng tăng không ngừng.

Tigon nghĩ, các khu vực khác cũng tương tự, Mong các thành viên cập nhật tình hình ở địa phương để có hướng sản xuất cho tốt!

Tình hình trong 4 - 5 tháng nữa, chắc cả nhà cũng phần nào dự đoán được rồi! Hy vọng mọi người sẽ có kế hoạch sản xuất mà "gỡ gạc" lại thời kỳ khó khăn qua!

Thân chào! chúc ACE hội nhiều sức khỏe, thành công

Liều lắm anh Viktor ơi. Mình không làm vaccine lần nào cả và đa phần là thuốc tự chế nên có phần lợi nhuận trong khâu này. Riêng về phần thức ăn thì bỏ công làm lời nhiều nên được giá đó. Giá nguyên liệu mua tại ruộng thì không có giá cao đâu. Cá thì lúc rẻ có người còn mua về ủ lấy phân hữu cơ bón cho cafe nữa đó. Đó là loại cá sơn người ta mua cho heo (tuỳ hôm chứ không phải hôm nào cũng được giá rẻ).Nhưng 1 con gà ăn hết 6kg thức ăn để đạt trọng lượng 1.4 thì nhiều đó. Mình nghĩ nó ăn ít hơn thế chứ nhỉ? (chưa tính toán hết, để lứa này xem sao). Mình nghĩ 4 - 5kg/con để đạt trọng lượng đó. Nhiều hay ít thì chất lượng thức ăn cũng góp phần ảnh hưởng.
Dẫu sao cũng rất mong được học hỏi nhiều hơn.
Thiên Lý.

Liều lắm anh Viktor ơi. Mình không làm vaccine lần nào cả và đa phần là thuốc tự chế nên có phần lợi nhuận trong khâu này. Riêng về phần thức ăn thì bỏ công làm lời nhiều nên được giá đó. Giá nguyên liệu mua tại ruộng thì không có giá cao đâu. Cá thì lúc rẻ có người còn mua về ủ lấy phân hữu cơ bón cho cafe nữa đó. Đó là loại cá sơn người ta mua cho heo (tuỳ hôm chứ không phải hôm nào cũng được giá rẻ).Nhưng 1 con gà ăn hết 6kg thức ăn để đạt trọng lượng 1.4 thì nhiều đó. Mình nghĩ nó ăn ít hơn thế chứ nhỉ? (chưa tính toán hết, để lứa này xem sao). Mình nghĩ 4 - 5kg/con để đạt trọng lượng đó. Nhiều hay ít thì chất lượng thức ăn cũng góp phần ảnh hưởng.
Thiên Lý.
Mình và Viktor ở HCM thì ko biết kiếm cá vụn ở đâu nữa, ra chợ thì có người hốt sạch sẽ từ lâu rồi

Thiên Lý.

Trại của Thiên lý ở BĐ? sao thấy ghi 1500 m2???

Trại của Thiên lý ở BĐ? sao thấy ghi 1500 m2???
Câu này tự nhiên không hiểu gì cả. Ở Bình ĐỊnh thì sao không thể ghi 1500m2 nhỉ? Vui lòng giải thích giúp để hiểu tý nghen.

Mình có nghe thông tin ở đâu khu vực ngã ba Tam Hiệp (Đồng Nai) có lượng hàng này giá cực mềm. Ngoài ra có luồng thông tin khác là bột cá từ miền Tây về giá cũng chấp nhận được nhưng chất lượng thì chưa kiểm định (chưa dùng).
Thiên Lý.

Last edited:

Back