• thuốc BVTV trị nấm thường là thuốc gốc kiềm???

Thảo luận trong 'Kỹ thuật trồng trọt' , 23/4/12

1. vananh_tran273 Nhà nông nghiệp dư

em đang sử dụng 1 loại phân bón lá, nhưng trên nhãn ghi k pha với những loại thuốc có tính kiềm! vậy có phải thuốc trị nấm thường là những loại có tính kiềm k ạ?? mong mọi người giúp giùm!!!chân thành cảm ơn mọi người

Đang tải...
    2. binh_dan

binh_dan Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      buôn bán
      Bạn muốn hỏi về phân bón lá hay thuốc trị nấm vậy .???

3. tranvi

tranvi Nông dân tự lo BQT WEBSITE

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Last edited: 23/4/12
    4. doivonghianguoivotinh

doivonghianguoivotinh Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Mài cuốc tay không!
      Theo mình thì ý bạn ấy là: bạn đó sắp phun phân bón lá, tính pha thêm thuốc trị nấm, mà trên nhãn của phân bón lá ghi là ko pha chung với thuốc có kiềm, bạn đó muốn hỏi là thuốc trị nấm thường là thuốc có kiềm đúng ko?
      Về thuốc bvtv thì mình ko rành. Mọi người giúp bạn đó đi.

5. baby_plm

baby_plm nông dân làm biếng

Nghề nghiệp:
      Ăn nhờ ở đậu thế gian
      Yêu cầu chủ topic trả lời câu hỏi của bác tranvi.
      Bán phân bón lá mà hỏi câu hỏi đó thì có hơi đáng ngờ.

Nếu trả lời ko thỏa đáng, BQT xóa và ban nick luôn cho tiện.

6. whydouble51010

whydouble51010 Nhà nông nghiệp dư

thuốc bảo bệ thực vật có tính acid bạn ơi, chỉ có nhóm thuốc gốc đồng là có tính kiềm thôi

7. vananh_tran273

vananh_tran273 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      kỹ sư nông nghiệp
      cảm ơn bạn whydouble51010 nhiều nhé!

8. sealight

sealight Nhà nông nghiệp dư

Bạn đừng nóng quá, thật ra chủ đề này tôi cũng đang quan tâm. Lý do là thế này: 1 lần phun thuốc sâu, rầy hoặc nấm nếu mà pha được phân bón là luôn là rất tiện cho người nông dân, nếu đất ít thì không nói làm gì nhưng khoảng >1ha thì đỡ lắm đó bạn. Vừa rồi tôi cũng mua phân bón là phun cho Hô Tiêu, trên bao bì cũng có ghi là "Không pha chung với loại thuốc gốc kiềm". mà nông dân thì sao mà biết được. hôm đó tôi lại định phun với thuốc norshield gốc đồng luôn, nếu mà kết hợp dc 2 cài thì đỡ biết bao nhiêu công, vì thế tôi search số đt cuả 2 hãng luôn và gọi điện cho người ta tư vấn, sau khi họ tư vấn xong, họ nói là dùng chung dc vì thế đỡ biết bao nhiêu công.

và còn nữa, nhiều người khuyên là mua nấm đối kháng tricoderma về bỏ cho cây, nhưng sau đó lại phun thuốc trị nấm như eliete, agrifos 400... thì kg biết các thuốc đó có tiêu diệt nấm đối kháng luôn kg? vì mình tìm hoài chưa thấy tài liệu nói về vấn đề này. Mình nghĩ nếu đã diệt được các nấm khác thì trico. chắc cũng tiêu luôn, kg biết có đúng kg? đọc càng nhiều thấy càng mâu thuẫn quá
      http://nongnghiep.vn/nongnghiepvn/72/45/45/93808/Cach-nao-han-che-benh-chet-nhanh-cay-tieu.aspx

Tiện đây AE nào trên DĐ biết về cái vụ thuốc này tư vấn cho anh em nhé! cám ơn rất nhiều

Last edited: 24/4/12
    9. banmatchodat

banmatchodat Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nong nghiep
      Đa số các loại phân bón lá không nên pha với thuốc trị bệnh trên cây trồng vì 1 nguyên nhân đơn giản là phân bón lá thường có hàm lượng đạm rất cao, khi cây trồng bị bệnh mình cung cấp thêm đạm thì bệnh sẽ nặng thêm, đơn giản vậy thôi !
      Nếu bạn tìm được loại phân bón lá nào có HLuong đạm thật thấp (<1%) hoặc không có đạm thì trộn được hết bạn nhé ?

1 person likes this.
    10. tranvi

tranvi Nông dân tự lo BQT WEBSITE

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Huhu! oan cho tui quá, tui đâu có hỏi chủ topic làm gì. Tui chỉ trả lời câu hỏi của bác binh_dan thôi mà!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

11. vananh_tran273

vananh_tran273 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      kỹ sư nông nghiệp
      ủa trên bao bì đã ghi là "Không pha chung với loại thuốc gốc kiềm" mà mignh phun chung với norshielf gốc đồng mà cũng đc hả bác! vậy người ta tư vấn như nào thế ạ?