thuốc BVTV trị nấm thường là thuốc gốc kiềm???

• Thread starter vananh_tran273
  • Ngày gửi
em đang sử dụng 1 loại phân bón lá, nhưng trên nhãn ghi k pha với những loại thuốc có tính kiềm! vậy có phải thuốc trị nấm thường là những loại có tính kiềm k ạ?? mong mọi người giúp giùm!!!chân thành cảm ơn mọi người

Bạn muốn hỏi về phân bón lá hay thuốc trị nấm vậy .???
Theo mình thì ý bạn ấy là: bạn đó sắp phun phân bón lá, tính pha thêm thuốc trị nấm, mà trên nhãn của phân bón lá ghi là ko pha chung với thuốc có kiềm, bạn đó muốn hỏi là thuốc trị nấm thường là thuốc có kiềm đúng ko?
Về thuốc bvtv thì mình ko rành. Mọi người giúp bạn đó đi.

Yêu cầu chủ topic trả lời câu hỏi của bác tranvi.
Bán phân bón lá mà hỏi câu hỏi đó thì có hơi đáng ngờ.

Nếu trả lời ko thỏa đáng, BQT xóa và ban nick luôn cho tiện.

thuốc bảo bệ thực vật có tính acid bạn ơi, chỉ có nhóm thuốc gốc đồng là có tính kiềm thôi

Yêu cầu chủ topic trả lời câu hỏi của bác tranvi.
Bán phân bón lá mà hỏi câu hỏi đó thì có hơi đáng ngờ.

Nếu trả lời ko thỏa đáng, BQT xóa và ban nick luôn cho tiện.
Bạn đừng nóng quá, thật ra chủ đề này tôi cũng đang quan tâm. Lý do là thế này: 1 lần phun thuốc sâu, rầy hoặc nấm nếu mà pha được phân bón là luôn là rất tiện cho người nông dân, nếu đất ít thì không nói làm gì nhưng khoảng >1ha thì đỡ lắm đó bạn. Vừa rồi tôi cũng mua phân bón là phun cho Hô Tiêu, trên bao bì cũng có ghi là "Không pha chung với loại thuốc gốc kiềm". mà nông dân thì sao mà biết được. hôm đó tôi lại định phun với thuốc norshield gốc đồng luôn, nếu mà kết hợp dc 2 cài thì đỡ biết bao nhiêu công, vì thế tôi search số đt cuả 2 hãng luôn và gọi điện cho người ta tư vấn, sau khi họ tư vấn xong, họ nói là dùng chung dc vì thế đỡ biết bao nhiêu công.

và còn nữa, nhiều người khuyên là mua nấm đối kháng tricoderma về bỏ cho cây, nhưng sau đó lại phun thuốc trị nấm như eliete, agrifos 400... thì kg biết các thuốc đó có tiêu diệt nấm đối kháng luôn kg? vì mình tìm hoài chưa thấy tài liệu nói về vấn đề này. Mình nghĩ nếu đã diệt được các nấm khác thì trico. chắc cũng tiêu luôn, kg biết có đúng kg? đọc càng nhiều thấy càng mâu thuẫn quá
http://nongnghiep.vn/nongnghiepvn/72/45/45/93808/Cach-nao-han-che-benh-chet-nhanh-cay-tieu.aspx

Tiện đây AE nào trên DĐ biết về cái vụ thuốc này tư vấn cho anh em nhé! cám ơn rất nhiều

Last edited by a moderator:
Bạn đừng nóng quá, thật ra chủ đề này tôi cũng đang quan tâm. Lý do là thế này: 1 lần phun thuốc sâu, rầy hoặc nấm nếu mà pha được phân bón là luôn là rất tiện cho người nông dân, nếu đất ít thì không nói làm gì nhưng khoảng >1ha thì đỡ lắm đó bạn. Vừa rồi tôi cũng mua phân bón là phun cho Hô Tiêu, trên bao bì cũng có ghi là "Không pha chung với loại thuốc gốc kiềm". mà nông dân thì sao mà biết được. hôm đó tôi lại định phun với thuốc norshielf gốc đồng luôn, nếu mà kết hợp dc 2 cài thì đỡ biết bao nhiêu công, vì thế tôi search số đt cuả 2 hãng luôn và gọi điện cho người ta tư vấn, sau khi họ tư vấn xong, họ nói là dùng chung dc vì thế đỡ biết bao nhiêu công.

Tiện đây AE nào trên DĐ biết về cái vụ thuốc này tư vấn cho anh em nhé! cám ơn rất nhiều
Đa số các loại phân bón lá không nên pha với thuốc trị bệnh trên cây trồng vì 1 nguyên nhân đơn giản là phân bón lá thường có hàm lượng đạm rất cao, khi cây trồng bị bệnh mình cung cấp thêm đạm thì bệnh sẽ nặng thêm, đơn giản vậy thôi !
Nếu bạn tìm được loại phân bón lá nào có HLuong đạm thật thấp (<1%) hoặc không có đạm thì trộn được hết bạn nhé ?

Huhu! oan cho tui quá, tui đâu có hỏi chủ topic làm gì. Tui chỉ trả lời câu hỏi của bác binh_dan thôi mà!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Bạn đừng nóng quá, thật ra chủ đề này tôi cũng đang quan tâm. Lý do là thế này: 1 lần phun thuốc sâu, rầy hoặc nấm nếu mà pha được phân bón là luôn là rất tiện cho người nông dân, nếu đất ít thì không nói làm gì nhưng khoảng >1ha thì đỡ lắm đó bạn. Vừa rồi tôi cũng mua phân bón là phun cho Hô Tiêu, trên bao bì cũng có ghi là "Không pha chung với loại thuốc gốc kiềm". mà nông dân thì sao mà biết được. hôm đó tôi lại định phun với thuốc norshielf gốc đồng luôn, nếu mà kết hợp dc 2 cài thì đỡ biết bao nhiêu công, vì thế tôi search số đt cuả 2 hãng luôn và gọi điện cho người ta tư vấn, sau khi họ tư vấn xong, họ nói là dùng chung dc vì thế đỡ biết bao nhiêu công.

và còn nữa, nhiều người khuyên là mua nấm đối kháng tricoderma về bỏ cho cây, nhưng sau đó lại phun thuốc trị nấm như eliete, agrifos 400... thì kg biết các thuốc đó có tiêu diệt nấm đối kháng kg? vì mình tìm hoài chưa thấy tài liệu nói về vấn đề này.

ủa trên bao bì đã ghi là "Không pha chung với loại thuốc gốc kiềm" mà mignh phun chung với norshielf gốc đồng mà cũng đc hả bác! vậy người ta tư vấn như nào thế ạ?

ủa trên bao bì đã ghi là "Không pha chung với loại thuốc gốc kiềm" mà mignh phun chung với norshielf gốc đồng mà cũng đc hả bác! vậy người ta tư vấn như nào thế ạ?

ah mình gọi cho cty TRÍ HỢP, tiếp tân chuyển máy tới phòng kỹ thuật, rồi mình hỏi:
tôi mới vừa mua phân bón lá định phun cho Hồ Tiêu, nhưng cũng muốn phun norshield luôn. mà trên bao bì của phân bón lá ghi "không dùng chung với thuốc gốc kiềm" cái nào có kiềm hay kg thì sao tôi kg biết, thế tôi có thể pha chung phun 1 lần luôn kg?

anh nhân viên đó nói là được vì norshielf tính kiềm rất thập. anh ta còn giải thích tính kiềm cao hay thấp còn phụ thuộc vào chất phụ gia làm ra sản phẩm đó và anh đó còn tư vấn mình chỉ phun norshield khi cây kg có trái, còn nếu có trái thì chỉ đổ gốc thôi. thấy anh ta tư vấn cũng nhiệt tình thề là về mình làm luôn!!!

bác ơi norshielf là thuốc đồng đỏ tính kiềm mà thấp thi em thấy hơi lạ, còn nữa theo em nghĩ phân bón của bác mua có tính acid, bác phun với thuốc có tình bazo thì kiểu gì cả thuốc và phân đều bị giảm tác dụng

ah mình gọi cho cty TRÍ HỢP, tiếp tân chuyển máy tới phòng kỹ thuật, rồi mình hỏi:
tôi mới vừa mua phân bón lá định phun cho Hồ Tiêu, nhưng cũng muốn phun norshield luôn. mà trên bao bì của phân bón lá ghi "không dùng chung với thuốc gốc kiềm" cái nào có kiềm hay kg thì sao tôi kg biết, thế tôi có thể pha chung phun 1 lần luôn kg?

anh nhân viên đó nói là được vì norshielf tính kiềm rất thập. anh ta còn giải thích tính kiềm cao hay thấp còn phụ thuộc vào chất phụ gia làm ra sản phẩn đó và anh đó còn tư vấn mình chỉ phun norshield khi cây kg có trái, còn nếu có trái thì chỉ đổ gốc thôi. thấy anh ta tư vấn cũng nhiệt tình thề là về mình làm luôn!!!
Thấy bạn nhắc tới nấm trico của DHCT thì mình nghĩ bạn là dân chồng hồ tiêu rồi(không biết giá những tháng tới sẽ thế nào nữa ^^!), theo mình thì nên phun riêng từng loại, và tg dãn cách(bởi mình nghĩ trong thuốc có nhiều tp, tc, không ai đảm bảo nó sẽ phát huy hoàn toàn được hiệu quả khi sử dụng chung kể cả mấy ông tư vấn), bạn đã sử dụng nấm trico(nấm đối kháng nhưng không có kháng thuốc àh) thì mình nghĩ nên hạn chế sử dụng thuốc trừ nấm(norshield, eliete,...), nhất là những loại có phổ rộng(bởi nó sẽ dựa vào đặc điểm phổ biến ở các họ nấm). Đó chỉ là suy nghĩ của mình thôi. Ai có hiểu biết về vấn đề này góp ý với.

Huhu! oan cho tui quá, tui đâu có hỏi chủ topic làm gì. Tui chỉ trả lời câu hỏi của bác binh_dan thôi mà!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Bác tranvi hiểu lầm em. Em có ý nói về người đặt câu hỏi.
Mà em cũng hiểu lầm người đặt câu hỏi. Bán phân chưa chắc đã hiểu hết phân bón có thể pha được những gì.
Mình xin lỗi 2 người!

nhất là những loại có phổ rộng(bởi nó sẽ dựa vào đặc điểm phổ biến ở các họ nấm)
Bác này hình như có chút hiểu lầm với từ phổ rộng. Phổ rộng ở đây có nghĩa là nó sẽ có tác dụng với hầu hết những tác nhân gây hại cho một căn bệnh nào đó. Từ thường dân học vụ cho tới đại gia chính khách ...
Thường thì "phổ rộng" đồng nghĩa với thuốc rất mạnh. Mà đã mạnh thì ko nên dùng nhiều. Chỉ sử dụng trong trường hợp "mắc bệnh mà không rõ nguyên nhân". Dùng nhiều dễ chai thuốc và chai luôn cả hệ miễn dịch. (cây cũng như người)

Bạn đừng nóng quá, thật ra chủ đề này tôi cũng đang quan tâm. Lý do là thế này: 1 lần phun thuốc sâu, rầy hoặc nấm nếu mà pha được phân bón là luôn là rất tiện cho người nông dân, nếu đất ít thì không nói làm gì nhưng khoảng >1ha thì đỡ lắm đó bạn. Vừa rồi tôi cũng mua phân bón là phun cho Hô Tiêu, trên bao bì cũng có ghi là "Không pha chung với loại thuốc gốc kiềm". mà nông dân thì sao mà biết được. hôm đó tôi lại định phun với thuốc norshield gốc đồng luôn, nếu mà kết hợp dc 2 cài thì đỡ biết bao nhiêu công, vì thế tôi search số đt cuả 2 hãng luôn và gọi điện cho người ta tư vấn, sau khi họ tư vấn xong, họ nói là dùng chung dc vì thế đỡ biết bao nhiêu công.

và còn nữa, nhiều người khuyên là mua nấm đối kháng tricoderma về bỏ cho cây, nhưng sau đó lại phun thuốc trị nấm như eliete, agrifos 400... thì kg biết các thuốc đó có tiêu diệt nấm đối kháng luôn kg? vì mình tìm hoài chưa thấy tài liệu nói về vấn đề này. Mình nghĩ nếu đã diệt được các nấm khác thì trico. chắc cũng tiêu luôn, kg biết có đúng kg? đọc càng nhiều thấy càng mâu thuẫn quá

Mình đã từng sử dụng chế phẩm nấm trico nên có 1 số kinh nghiệm:
- Khi sử dụng bạn nên pha thêm với 1 ít đường (mục dích là cho bọn nấm phát triển nhanh).
- Sử dụng khi đất ẩm (vì đây là dạng nấm phun vào trong đất nên cần điều kiện đủ ẩm để phát triển)
- Trong vòng 1 tuần bạn không nên phun các thuốc trừ nấm vì sẽ làm chết cả nấm trico.
- Nấm trico có hiệu quả nhất trong phòng trừ bệnh héo rũ gốc mốc trắng

Minh da tung su dung che pham nam trico nen co 1 so kinh nghiem, thu nhat la khi su dung ban nen pha them voi 1 it duong (muc dich la cho bon nam phat trien nhanh), su dung khi dat am (vi day la dang nam phun vao trong dat nen can dieu kien du am de phat trien), trong vong 1 tuan ban khong nen phun cac thuoc tru nam vi se lam chet ca nam trico, nam trico co hieu qua nhat trong phong tru benh heo ru goc moc trang.

Bác này hình như có chút hiểu lầm với từ phổ rộng. Phổ rộng ở đây có nghĩa là nó sẽ có tác dụng với hầu hết những tác nhân gây hại cho một căn bệnh nào đó. Từ thường dân học vụ cho tới đại gia chính khách ...
Thường thì "phổ rộng" đồng nghĩa với thuốc rất mạnh. Mà đã mạnh thì ko nên dùng nhiều. Chỉ sử dụng trong trường hợp "mắc bệnh mà không rõ nguyên nhân". Dùng nhiều dễ chai thuốc và chai luôn cả hệ miễn dịch. (cây cũng như người)[/COLOR][/LEFT]
Cảm ơn giải thích của baby_plm, thuốc trừ nấm phổ rộng, từ "phổ rộng" mình hiểu là nó có tác dụng với nhiều loại nấm(hoạt tính của thuốc dựa trên các đặc điểm chung của các nấm này, hay các loại nấm nói chung, mà bản thân nấm trico là nấm rồi, nên mình mới nghĩ hạn chế sử dụng các loại này) khác với các loại thuốc đặc trị(theo mình hiểu là phổ hẹp) một loại nấm nào đó(nó chỉ tập trung vào các đặc điểm cụ thể trên loại nấm đó để phát huy hiệu quả phòng trừ), mình hiểu nôm na thế thôi, bạn có thể giải thích cho mình(hoặc giúp mình dùng từ chính xác hơn về các loại thuốc trên được không? thật sự rất cảm ơn).

Ý của mình hỏi là thế này: ngày hôm nay 25/04/2012 mình bỏ nấm đối kháng tricoderma. đến ngày 10/05/2012 (cánh nhau 15 ngày) mình phun và tưới gốc Eliete hoặc Ridomil, Mexyl MZ... hầu như là thuốc lưu dẫn trị nấm. cho mình hỏi thế nó có diệt luôn nấm đối kháng trico kg? vì nếu nó diệt luôn thì coi như bỏ nấm đối kháng coi như là công cốc mà lại còn mất tiền nữa chứ!!!

Back