thuốc chống sâu, bọ

• Thread starter vuacanhbig
  • Ngày gửi
hay là nó bị sâu đục thân phải ko bác binhminh,mình dùng basudin được ko bác

Bạn cứ mạnh dạn dùng tô vít khoét các chỗ có sâu đục vào..lần theo hang sẽ bắt được chúng. thuốc rải gốc chỉ có tính phòng ngừa thôi...nhưng cũng chỉ được 1 phần nào. quan trọng nhất vẫn cứ là phải quan sát bằng mắt hằng ngay...nếu thấy mạt cưa nơi gốc là phải bắt ngay hoặc dùng ống chích bơm thuốc vào sau đó bịt lại bằng đất sét..
đừng ngần ngại, nếu thấy vết khoét bắt sâu trên gốc nham nhở..vì nếu bạn không bắt được sâu, cây sẽ chết..
người ta còn đục khoét gốc kiểng để tạo các đường nét, như những dấu ấn về thương tổn của của những lần..tranh đấu để tồn tại..

Trong cuộc chiến quyết liệt giũa tôi và đám côn trùng nhỏ xíu này.tôi thắng ngoạn mục những chiêu đầu..nhưng cuối cùng tôi vẫn thua thê thảm

HIC

Last edited by a moderator:
hihi mấy con sâu nhìn thấy mà ghê!mà cháu đoán ko lầm thì đây là những e sùng bị bác tiêu diệt thì phải?

đây là sâu đục thân cây xoài..tôi mới bắt được cách nay vài giờ
con sùng nó to bề ngang hơn con này. mình có lông trắng ngắn và thưa

hii,chắc mấy con sâu sợ bác lắm ha?sâu nào bác cũng tiêu diệt hết!

Tôi sợ chúng thì có...chúng nó đâu biết sợ..người nông dân khổ vì sâu , bịnh mà bạn
khi nào. đến được giai đoạn canh tác trong nhà kiếng..lúc đó sẽ hết khổ vì sâu. nhưng lúc đó có lẽ... nấm bịnh sẽ tăng..

hiii,thì ở trong cuộc sống thì có lúc nào suông sẻ như mình muốn đâu,phải ko bác!?
mà bác binhminh ơi cho cháu hỏi tại sao:
- ko phun phân bón lá vào lúc đất bị hạn,độ ẩm ko khí thấp?
- ko phun phân bón lá vào lúc cây ra hoa và lúc trời nắng?
Mà cháu có đọc trong sách bón phân qua lá hiệu lực nhanh,cây sử dụng 95% chất dinh dưỡng!cung cấp dinh dưỡng nhanh nhưng tại sao ta ko thể thay thế toàn bộ phân bón qua đất?!
bác giải thích dùm cháu nhen!

hiii,t
mà bác binhminh ơi cho cháu hỏi tại sao:
- ko phun phân bón lá vào lúc đất bị hạn,độ ẩm ko khí thấp?
- ko phun phân bón lá vào lúc cây ra hoa và lúc trời nắng?
Mà cháu có đọc trong sách bón phân qua lá hiệu lực nhanh,cây sử dụng 95% chất dinh dưỡng!cung cấp dinh dưỡng nhanh nhưng tại sao ta ko thể thay thế toàn bộ phân bón qua đất?!
bác giải thích dùm cháu nhen!

Cái này thì bạn phải rành hơn tôi chứ..lí ra tôi phải hỏi bạn mới đúng. vì bạn đang dùi mài lí thuyết...tôi chỉ có cái..THỰC TẾ..
bạn hỏi đố, mà lại đảo ngược. vai trò!!!!!

Cái này thì bạn phải rành hơn tôi chứ..lí ra tôi phải hỏi bạn mới đúng. vì bạn đang dùi mài lí thuyết...tôi chỉ có cái..THỰC TẾ..
bạn hỏi đố, mà lại đảo ngược. vai trò!!!!!
oan cho cháu quá!cháu có hỏi đố gì bác đâu

thiệt tình thầy cháu cho 1 đống tài liệu!!!giảng thì ít lắm!mà thầy nói sinh viên thì phải tự học,tự nghiên cứu!

mà tụi cháu nghiên cứu,thì có nhiều chỗ hổng hiểu gì hết?!mà cháu lại phải sắp thi ùi,nếu ko hiểu thì sao thi!nên cháu mới nhờ các bác đã từng làm,từng sử dụng thì mới biết tránh những trường hợp như trên chứ!bởi lý do đó nên cháu nghĩ các bác sẽ giải thích được!

cháu mong sự giúp đỡ của các bác!

---------------
àh mà cháu giải thích như thế này bác coi có sai sót hay thiếu gì thì xin sửa dùm cháu nha!
ko phun phân bón lá vào lúc đất bị hạn,độ ẩm ko khí thấp?có lẽ sẽ làm rụng lá?! cháu nghĩ vậy ko biết đúng ko nữa?
ko phun phân bón lá vào lúc cây ra hoa và lúc trời nắng?vì lúc này cây thiếu nước,các khí khổng sẽ đóng lại để tránh thoát hơi nước,nên phun thởi điểm này ko có tác dụng chăng?mà có khi nào nó làm rụng hoa luôn ko nhỉ?
cây sử dụng 95% chất dinh dưỡng!cung cấp dinh dưỡng nhanh nhưng tại sao ta ko thể thay thế toàn bộ phân bón qua đất?!
theo cháu nghĩ thì có lẽ phân bón qua đất có những chất trong đất,như vi sinh vật,độ ph(cải thiện tính chất vật lí của đất,như phân hữu cơ )tác động,giúp cây phát triển tốt hơn chăng?câu này khó quá àh?!
cháu mong sự giúp đỡ của các bác nhiều lắm!

Tôi suy ngĩ chuyện này rất là đơn giản theo kiểu một nông dân :
Sự sống thực ra chỉ là sự trao đổi chất.. và trao đổi khí
Rễ cây không trao đổi chất với đất mà chính mao rễ mới làm nhiệm vụ này,,, mao rễ là các lông tơ nhiều vô số...mọc trên thân rễ…
Lá cây làm nhiệm vụ trao đổi khí qua các lỗ rất nhỏ trên lá gọi là khí khổng
Các khí khổng thực sự không hút nước mà chỉ dùng để thoát hơi nước…nhưng nước lại lại có thể thấm qua các khi khổng để vào trong lá…lợi dụng đặc tính thẩm thấu của nước này người ta hòa tan phân bón vào nước…để theo nước phân bón vào trong lá..
Đây gọi là bổ xung thêm mà thôi. không thể gọi là sự trao đổi chất thực thụ như các mao rễ đang làm việc liên tục, ngày đêm
Phần nữa khí khổng của lá chỉ mở ra khi khí hậu ẩm ướt…ngĩa là trong một thời gian nào đó trong1 ngày sau đó khí khổng đóng lại..như vậy sự cung cấp phân bón qua lá sẽ không đủ nhiều. như các mao rễ hút được đâu
Lúc trời khô ráo khí khổng đóng lại để giảm thiểu sự bốc hơi nước..phun phân bón là lúc này..làm sao phân bón theo nước thấm vào được khi khí khổng đã đóng lại..??
khi cây đang ra hoa nếu bạn phun phân bón lá coi chừng cây sẽ bỏ hoa, nụ cho rụng để..đâm chồi đó
Phân hữu cơ là sản phẩm phân hóa từ thiên nhiên....mà cái gì của thiên nhiên là rất hợp vói cây cối là phải rồi
các tình trạng vật lí của đất thực ra chỉ có tác dụng giúp cho rễ khỏe để dễ làm nhiệm vụ...các ion trong đất mới thực sự là cái cây cối cần để trao đổi ngĩa là để sống
ion các là các phần tử cực nhỏ có tích điện..cây hấp thụ 1 ion trong đất. đồng thời cũng trả lại đất 1 ion khác, khác dấu..khi cây hấp thụ ion sẽ đưa vào thân nó các dưỡng chất hòa tan trong ion đó...
cây trong chậu lâu năm.. sẽ đến một lúc dù bạn có bón phân cách nào cũng không tốt lên được...là do đất trong chậu đã bão hòa ion cùng dấu..nên cây không trao đổi ion được nữa
bạn phải thay đất mới..không cần bón thên phâm cây vẫn tốt
bài học này lão học mấy chục năm trước đây...hổng bít ..bây giờ còn đúng không !

hì hì
Thỉnh thoảng nhảy qua box khác đọc bài cũng thấy hay hay
Lời khuyên dành cho các bạn sinh viên: Kiến thức cơ bản là rất quan trong, cố gắng học để hiểu 2 năm đầu tiên

Tôi suy ngĩ chuyện này rất là đơn giản theo kiểu một nông dân :
Sự sống thực ra chỉ là sự trao đổi chất.. và trao đổi khí
Rễ cây không trao đổi chất với đất mà chính mao rễ mới làm nhiệm vụ này,,, mao rễ là các lông tơ nhiều vô số...mọc trên thân rễ…
Lá cây làm nhiệm vụ trao đổi khí qua các lỗ rất nhỏ trên lá gọi là khí khổng
Các khí khổng thực sự không hút nước mà chỉ dùng để thoát hơi nước…nhưng nước lại lại có thể thấm qua các khi khổng để vào trong lá…lợi dụng đặc tính thẩm thấu của nước này người ta hòa tan phân bón vào nước…để theo nước phân bón vào trong lá..
Đây gọi là bổ xung thêm mà thôi. không thể gọi là sự trao đổi chất thực thụ như các mao rễ đang làm việc liên tục, ngày đêm
Phần nữa khí khổng của lá chỉ mở ra khi khí hậu ẩm ướt…ngĩa là trong một thời gian nào đó trong1 ngày sau đó khí khổng đóng lại..như vậy sự cung cấp phân bón qua lá sẽ không đủ nhiều. như các mao rễ hút được đâu
Lúc trời khô ráo khí khổng đóng lại để giảm thiểu sự bốc hơi nước..phun phân bón là lúc này..làm sao phân bón theo nước thấm vào được khi khí khổng đã đóng lại..??
khi cây đang ra hoa nếu bạn phun phân bón lá coi chừng cây sẽ bỏ hoa, nụ cho rụng để..đâm chồi đó
Phân hữu cơ là sản phẩm phân hóa từ thiên nhiên....mà cái gì của thiên nhiên là rất hợp vói cây cối là phải rồi
các tình trạng vật lí của đất thực ra chỉ có tác dụng giúp cho rễ khỏe để dễ làm nhiệm vụ...các ion trong đất mới thực sự là cái cây cối cần để trao đổi ngĩa là để sống
ion các là các phần tử cực nhỏ có tích điện..cây hấp thụ 1 ion trong đất. đồng thời cũng trả lại đất 1 ion khác, khác dấu..khi cây hấp thụ ion sẽ đưa vào thân nó các dưỡng chất hòa tan trong ion đó...
cây trong chậu lâu năm.. sẽ đến một lúc dù bạn có bón phân cách nào cũng không tốt lên được...là do đất trong chậu đã bão hòa ion cùng dấu..nên cây không trao đổi ion được nữa
bạn phải thay đất mới..không cần bón thên phâm cây vẫn tốt
bài học này lão học mấy chục năm trước đây...hổng bít ..bây giờ còn đúng không !
dạ cháu cảm ơn bác rất nhiều!bác thiệt là giỏi!:rolleyes:nhờ bác cháu học thêm rất nhiều kiến thức!mong rằng cháu sẽ làm bài tốt để ko phụ lòng bác.hiii
mà bác giải thích rất là hợp lí,vậy mà cháu suy nghĩ ko ra đâu hết?
---------------
hì hì
Thỉnh thoảng nhảy qua box khác đọc bài cũng thấy hay hay
Lời khuyên dành cho các bạn sinh viên: Kiến thức cơ bản là rất quan trong, cố gắng học để hiểu 2 năm đầu tiên
cảm ơn vì lời khuyên chí phải của bác!cháu sẽ cố gắng nhiều,để ko phụ lòng chỉ bảo của các bác trên diễn đàn!

Back