Thuốc diệt cỏ có phân hủy phân bón NPK?

• Thread starter Nongdanbk
  • Ngày gửi
Em đang băn khoăn có câu hỏi mong được các bác có kinh nghiệm giải đáp giùm.
Em trồng cam, quýt vì đồi núi dốc nên phát cỏ bằng máy rất chậm và nguy hiểm nên muốn sử dụng thuốc diệt cỏ để đỡ tốn công, nhưng mỗi lần làm cỏ thì em đều vãi phân NPK trước mới phát cỏ bằng máy, nay cỏ cũng cao khoảng 40cm rồi cuối năm nhiều đám cưới xin quá ko có thời gian đi phát được nên em muốn hỏi em vãi phân NPK sau đó mới phun thuốc trừ cỏ, hỏi làm như vậy thì thuốc trừ cỏ có làm phân hủy phân bón NPK ko? Em vãi phân trên mặt đất chứ ko quốc rãnh bón phân rồi lấp đất. Mong các bác cho em xin kinh nghiệm.

Thuê người Cắt cỏ rồi bán cho người nuôi bò,
hay chính bạn nuôi bò đi, khỏi phải xài thuốc.

Các vườn cây ăn trái ở Mỹ cũng để cỏ mọc
rất tốt, rồi cắt phạt cỏ cho ngắn đi. Tuy thế, độ
giốc của nó không cao, không nguy hiểm.

tại sao bón phân cho cỏ tốt rồi lại đi phát dọn cỏ. nếu mình làm ngược trở lại lại phát cỏ xong bón phân thì mới đúng kỹ thuật chứ

Em đang băn khoăn có câu hỏi mong được các bác có kinh nghiệm giải đáp giùm.
Em trồng cam, quýt vì đồi núi dốc nên phát cỏ bằng máy rất chậm và nguy hiểm nên muốn sử dụng thuốc diệt cỏ để đỡ tốn công, nhưng mỗi lần làm cỏ thì em đều vãi phân NPK trước mới phát cỏ bằng máy, nay cỏ cũng cao khoảng 40cm rồi cuối năm nhiều đám cưới xin quá ko có thời gian đi phát được nên em muốn hỏi em vãi phân NPK sau đó mới phun thuốc trừ cỏ, hỏi làm như vậy thì thuốc trừ cỏ có làm phân hủy phân bón NPK ko? Em vãi phân trên mặt đất chứ ko quốc rãnh bón phân rồi lấp đất. Mong các bác cho em xin kinh nghiệm.
Pác cần xịt cỏ trước rồi mới bón phân sau nhá, ai mà làm ngược lại.

Nếu phun thuốc diệt cỏ trước mới bón phân như m làm là vãi phân thì cây cỏ nó che mặt đất phân bón nằm trên cỏ dễ bị bay hơi và cây trồng ko hấp thụ được. Còn nếu phát cỏ xong mới vãi phân cũng vậy, cây cỏ nằm sát mặt đất vãi phân cũng ko tốt, bởi vãi phân xong mới phun diệt cỏ hoặc phát cỏ bằng máy thì cây cỏ chết sẽ che phủ luôn cả phân và mặt đất phân ko bị bốc hơi và được cố định dưới mặt đất ko bay hơi nhiều khi cỏ thối thì phân cũng tan vừa hết. M chỉ câng hỏi là thuốc diệt cỏ có phân hủy phân bón NPK ko thôi
Thuê người Cắt cỏ rồi bán cho người nuôi bò,
hay chính bạn nuôi bò đi, khỏi phải xài thuốc.

Các vườn cây ăn trái ở Mỹ cũng để cỏ mọc
rất tốt, rồi cắt phạt cỏ cho ngắn đi. Tuy thế, độ
giốc của nó không cao, không nguy hiểm.
Chỗ m ko bao giờ cho trâu, bò lên đồi cây ăn quả bởi các lý do sau.
Đất có độ dốc cao, trâu bò đi lại làm dí đất, cây trồng hay bị lung lay rễ do trâu bò cọ sát vào cây để gãi ngứa, chui dưới tán tránh muỗi, bọ làm dí đất.
Đồi dốc trâu bò khi xuống(về chuồng theo tập tính là soạt chân đi trước kéo theo đất sẽ bị lở theo vết chân ảnh hưởng đến rễ cây mọc nông nhất là vào mùa mưa hoặc sau cơn mưa vì đất mềm.
Cỏ ở đây là cỏ dại ko phải cỏ trồng nên trâu bò không ăn chỉ có phát hoặc diệt cỏ đi tránh cạnh trạn dinh dưỡng với cây trồng.
tại sao bón phân cho cỏ tốt rồi lại đi phát dọn cỏ. nếu mình làm ngược trở lại lại phát cỏ xong bón phân thì mới đúng kỹ thuật chứ
Ko phải bón phân cho cỏ tốt mới đi phát cỏ mà là nếu xác định hôm nay đi phát thì sẽ vãi phân trước một lúc ước khoảng diện tích có thể phát xong trong buổi rồi mới phát hoặc phun thuốc diệt cỏ cũng vậy vãi phân trước mới phát làm cả hai công việc trong 1 buổi, bác hiểu nhầm ý rồi.

Không. Tôi không có ý thả trâu bò trong vườn.
Tôi muốn nói là nuôi trâu bò thả ở ngoài vườn.
Cắt cỏ trong vườn mang ra ngoài cho trâu bò
ăn. Trong vườn cây của Mỹ, cỏ đều rất ngon
cho trâu bò, nhưng họ chỉ phạt ngắn cho đứt
và rụng ngay xuống đất thôi, chứ không lấy
cỏ chăn nuôi, vì nhà vườn thì không có trại
chăn nuôi. Người Mỹ không có một trại vừa có
chăn nuôi nhiều con, vừa trồng nhiều loại cây
khác nhau. Cũng có loại trại như thế, nhưng đó
là để cho học sinh trẻ con đến tham quan, lấy
tiền. Họ có cả sân chơi và tiệm ăn nữa. Đó là
những trại nhỏ, hay là một chi nhánh nhỏ của
trại lớn, làm kinh doanh phục vụ. Họ có vài
con dê, vài con cừu, vài con thỏ. Khách tham
quan có thể ôm, ve vuốt, và cho chúng ăn.
Không được mang thức ăn bên ngoài mà cho vật
chăn ăn, mà phải mua thức ăn của trại mới được.

Chịu khó phát dần đi bạn. Nhà tôi cũng trồng bưởi, cứ để cỏ phủ mặt đất cho giữ độ ẩm, đất dốc vào mùa mưa không bị rửa trôi. Phân thì nên bón theo tán cây chứ. vãi khắp đất lãng phí, lại thành bón cho cỏ mọc.

Back