Thuốc trừ ruồi vằn

• Thread starter 25251325
  • Ngày gửi
Mịnh là mem mới, chào các bác!
Cho mình hỏi, hiện nay vườn mận và xoài xuất hiện nhịu ruồi vằn đục trái, bên trong trái có rất nhiều dòi. Mình đã dùng thuốc dẫn dụ và thuốc tỏi để đuổii. Kết quả vẫn vậy. Xin anh chị em chỉ mình cách phòng trừ bọn chúng. Cãm ơn! :confused:

Không biết loại ruồi vằn bạn nói có phải loại ruồi vàng hay đục các loại trái cây rồi sinh sản vào trái không nữa.Nếu đúng loại ruồi đó thì bạn ra tiệm thuốc bảo vệ thực vật hỏi loại thuốc diệt ruồi vàng loại mà chỉ có một tuýp ấy (có loại có hai tuýp về bạn còn phải pha lẫn vào nhau) về bạn xịt lên chai nhựa trong rồi đem treo trong vườn.loại này có mùi thơm giống mùi củ giềng ấy (bạn thông cảm nha nhà mình xài từ năm ngoái cho vườn chôm chôm thái lâu quá rùi nên không còn nhớ tên chính xác loại thuốc đó nữa). Thường thì phải diệt làm hai 3 lần chứ một lần không si nhê

Bạn thử trồng dưới vài bụi sả xem. Ruồi đục trái rất kỵ mùi sả.
Vườn hàng xóm tôi trồng xoài nhiều , ở xung quanh trồng nhiều sả nên không bao giờ bị ruồi đục trái cả

Trước khi sử dụng thuốc trừ ruồi đục quả cần thu gom hết trái rơi rụng trong vườn đem chôn sâu dưới đất có rải vôi bột để tiêu diệt hết trứng và dòi nhằm tránh lây lan. Đồng thời vận động bà con vườn xung quanh làm đồng loạt mới có hiệu quả.

BÁc tranvi nói rất đúng.nhưng cái khó là vận động mọi người xung quanh cùng làm.với người làm nhiều thì tự người ta cũng lo cho vườn người ta. còn người trồng vài ba cây mà ở sát vườn mình thì ....ruồi vẫn hoàn ruồi.chaaaat...chết mày nè ruồi

Cãm ơn các bác đã giúp đỡ! Đây là loại ruồi màu hơi vàng, bằng con ong ruồi, nó đục trái thì có tất nhiều dòi bên trong. Mình đã dùng qua thốc dẫn dụ (loại 2 chai) giết được rất nhiều, nhưng vẫn bị dòi. Năm nay mua thốc đuổi ̣(thuốc tỏi) xịt vào thì hôm sau nó bu lại bình thường, hiện nay mận rụng đầy gốc hichic.... Mong các bác giúp đỡ thêm, cãm ơn nhiều lắm lắm...!

Bạn thử trồng dưới vài bụi sả xem. Ruồi đục trái rất kỵ mùi sả.
Vườn hàng xóm tôi trồng xoài nhiều , ở xung quanh trồng nhiều sả nên không bao giờ bị ruồi đục trái cả
Cách này chắc năm tới mới làm được, vì bây giờ trồng không kịp nữa rồi , nhìn mận rụng mà thấy đau lòng hic hic...

Last edited by a moderator:
mận nhà bác trồng nhiều không? nhà mình trồng có 2 cây lấy trái ăn ah. thường thì khi trái mận bắt đầu to ra thì xịt thuốc trừ sâu ấy, xịt vào chiều tối. mận thường ra trái vào từng đợt nên cũng dễ cho việc xịt xoạc ...nhà mình thường dùng cách này thấy cũng đỡ nhiều lắm.Bạn thử xem sao

mận nhà bác trồng nhiều không? nhà mình trồng có 2 cây lấy trái ăn ah. thường thì khi trái mận bắt đầu to ra thì xịt thuốc trừ sâu ấy, xịt vào chiều tối. mận thường ra trái vào từng đợt nên cũng dễ cho việc xịt xoạc ...nhà mình thường dùng cách này thấy cũng đỡ nhiều lắm.Bạn thử xem sao

Nhà mình trồng có 8 cây thôi, chủ yếu để ăn, mỗi cây cao khoãng 5m, tàn rộng. Bác xịt thuốc gì thấy hiệu quả chỉ mình với.... Cãm ơn!

Bạn ra tiệm thuốc hỏi loại thuốc trừ sâu cho cây ăn trái là ok.xịt loại này thường là để ngăn ngừa các loại sâu rầy ruồi muỗi các loại bướm đêm đến phá hoại và đẻ lên trái .xịt xong bạn phải cách ly rùi mới hái trái ăn nha

Bạn ra tiệm thuốc hỏi loại thuốc trừ sâu cho cây ăn trái là ok.xịt loại này thường là để ngăn ngừa các loại sâu rầy ruồi muỗi các loại bướm đêm đến phá hoại và đẻ lên trái .xịt xong bạn phải cách ly rùi mới hái trái ăn nha

Cãm ơn bạn đã giúp đỡ!
Xin cãm ơn các bạn nhiều lắm!

Cần mua bẫy diệt ruồi vàng

Các bác ơi, có ai biết chỗ nào bán bẫy dẫn dụ ruồi vàng loại này không ạ. Chỗ em chỉ có bán thuốc dẫn dụ ruồi (loại hai chi pha với nhau) mà không có bãn bẫy. Bác nào biết chỉ em với nhé:

Các bác ơi, có ai biết chỗ nào bán bẫy dẫn dụ ruồi vàng loại này không ạ. Chỗ em chỉ có bán thuốc dẫn dụ ruồi (loại hai chi pha với nhau) mà không có bãn bẫy. Bác nào biết chỉ em với nhé:
em có mua thuốc dẫn dụ Flykil thì nó cho cái bẫy màu vàng như vậy, đặt thì thấy chết rất nhiều nhưng trái vẫn bị đục bình thường .Bây giờ chắc về trồng sả lun hixhix

Khi mua Flykil 95 EC sẽ được tặng kèm 1, 2 cái bẫy này.
Bạn cũng có thể dùng lọ nhựa úp ngược xuống, cắt mở 3 cửa sổ hông như trên, nắp thì chứa bông và tẩm thuốc, mỗi lần thay chỉ việc mở nắp dưới ra thôi. Flykil 95 EC chỉ diệt toàn ruồi đực nên ruồi cái có thể đã giao phối trước đó sẽ vẫn tiếp tục gây hại. Về lý thuyết thuốc này có thời gian sử dụng lâu trong 20-30 ngày, nhưng vì sử dụng vào mùa mưa nên khoảng 2 tuần ta thay thuốc một lần.

Last edited:
Sao chỉ cho có 1, 2 cái nhỉ?
Hồi năm rồi mình mua 1 chai về thử nghiệm (mua giá 50.000) nó cho mình gần cả chục cái mà.
Mình mua ở chỗ bến xe chợ lớn á.

Chắc là bạn mua ở đại lý cha cho nên được nhiều hoặc giá cao thì nhiều bẫy. Về đại lý cháu chắt bị san sẻ bớt hoặc giá thấp hơn để bán bẫy riêng lời nhiều hơn vì mua thuốc khác cũng dùng bẫy!

Last edited:
minh dung bay nhu ma ko an thua,trai van bi chich.be tac qu ,ai co cach nao hay chi dum minh voi

Back